Tại sao trader không nên sử dụng signal hay copy trade để kiếm tiền?

khapham1010

Active Member
639
4,965
Ý tưởng sử dụng một dịch vụ nhận tín hiệu giao dịch nghe thật là tuyệt vời. Bạn chỉ việc ngồi tại nhà, nhận được một email hoặc tin nhắn cảnh báo trên smartphone, bạn liền đặt một lệnh giao dịch trên chart và xem tiền trong tài khoản tăng lên như thế nào.

Một giấc mơ đầy quyến rũ, bạn còn muốn gì hơn thế nữa?

tai-sao-trader-khong-nen-su-dung-signal-hay-copy-trade-de-kiem-tien-traderviet.jpg

Bạn có thấy việc này khiến trading trở nên dễ dàng và lãng mạn đúng như những gì bạn mong đợi. Thực tình mà nói nếu mọi chuyện dễ dàng như thế, mọi người đều đã trở thành tỷ phú từ lâu rồi!

Các dịch vụ nhận tín hiệu giao dịch (forex signal) không hẳn là xấu, nhưng nó chẳng thể giúp ích gì cho bạn nếu bạn muốn học cách trade thực sự.

Mục đích của bạn khi trade là gì?

Thử nghĩ một chút về câu hỏi này: có bao nhiêu trader chuyên nghiệp hoặc chuyên gia quản lý quỹ nào đó sử dụng các signal của trader khác để kiếm lợi nhuận từ thị trường? Tôi không nghĩ có ai lại như vậy.

Bởi vì mỗi người trong số họ đã phải bỏ rất nhiều công sức để có được vị trí mà họ đang đứng ở thời điểm hiện tại. Họ tin rằng không bao giờ có bữa ăn trưa nào miễn phí và họ cũng không tin tưởng đặt cược tương lai của mình vào tay những người lạ mặt. Sự thành công của họ đòi hỏi họ phải khổ luyện qua nhiều năm chinh chiến trên thị trường.

tai-sao-trader-khong-nen-su-dung-signal-hay-copy-trade-de-kiem-tien-traderviet-1.jpg

Nhưng, các dịch vụ signal có đòi hỏi bạn phải nỗ lực không? Chắc chắn là không.

Vì thế bạn cần phải xác định rõ mục đích của bạn khi trade là gì. Nếu bạn lựa chọn sự chuyên nghiệp, con đường Trader của bạn sẽ khó khăn hơn nhưng đáng để tin cậy hơn, vì bạn biết mình đang làm gì và sẽ có được điều gì trong tương lai.

Signal có thể không phù hợp với cá tính của bạn

Cũng giống như mỗi người lại có một nét tính cách riêng, trading cũng có nhiều kiểu khác nhau. Điển hình nhất là một scalp trader sẽ tư duy khác so với một swing trader, một người thích ăn ngắn hạn, người kia thích đi theo những đợt sóng của thị trường. Điều gì xảy ra khi bạn copy signal từ một trader không phù hợp với cách trade của bạn? Bạn sẽ tự mâu thuẫn với cách bạn trade, do đó bạn cũng không thể nào thành công khi giao dịch.

tai-sao-trader-khong-nen-su-dung-signal-hay-copy-trade-de-kiem-tien-traderviet-2.jpg

Copy Signal chứng tỏ bạn thiếu trách nhiệm với Trading

Khi bạn tự trade bạn sẽ thấy rằng bạn cần nhiều thời gian và nỗ lực để phân tích và đưa ra những quyết định giao dịch riêng của mình. Vì thế tính trách nhiệm ở đây đóng vai trò rất quan trọng. Khi bạn chọn giao dịch với Signal, nghĩa là bạn đã giao phó tài khoản của bạn cho người khác.

Bạn có thể bất đồng quan điểm với tôi và bao biện: "Không phải lỗi của tôi, tôi biết rằng tôi hoàn toàn kiểm soát được hành động của mình và chịu trách nhiệm với nó ngay cả khi tôi dùng signal vì có một số signal phải qua tôi trước khi nó có thể đặt lệnh?"

Nhưng bạn có chắc chắn về điều đó?

tai-sao-trader-khong-nen-su-dung-signal-hay-copy-trade-de-kiem-tien-traderviet-3.png

Tôi sẽ nói với bạn điều này, bạn có thể đưa ra quyết định cuối cùng để mua hoặc bán, nhưng bạn có thực sự biết tại sao bạn đang mua hoặc bán khi đến thời điểm vào lệnh?

Có lẽ là không, và điều đó cũng nguy hiểm như việc bạn không kiểm soát signal đó tự vào lệnh cho bạn. Bạn có thể thấy hằng hà sa số các dịch vụ signal để lại các review kiểu như: "signal xyz đã làm tôi mất hơn 800 pips" hay "tôi vừa lỗ 1500 do trade theo xyz signal". Nếu quả thật các signal đó có cho phép bạn kiểm soát giao dịch trước khi buy hay sell, vậy thì tại sao các Trader nói trên vẫn lỗ?

Quan điểm của tôi là: khi trading, người duy nhất mà bạn có thể chỉ trích không ai khác ngoài chính bạn. Sẽ không có cách nào khác ngoài việc bạn phải chịu trách nhiệm với tất cả những gì bạn đang làm, không chỉ riêng trading mà còn trong cuộc sống cá nhân bạn.

Cách duy nhất để bạn chiến thắng thị trường là có một trading system tốt, hiểu rules của nó và hiểu trong điều kiện thị trường nào trading system của bạn hoạt động không hiệu quả. Điều này không dễ đạt được nếu bạn vừa copy signal của người khác, vừa trade theo cách bạn muốn. Hoặc nếu bạn học cách trade của người khác việc này còn tệ hơn vì cách giao dịch của họ có thể không phù hợp với cách trade của bạn. Copy signal cũng tệ như việc bạn thay đổi liên tục từ hệ thống này sang hệ thống khác.

Tóm lại, các tín hiệu signal để bạn copy trade là một cách hay để kiếm tiền từ thị trường. Bạn có thể may mắn tìm thấy một dịch vụ cung cấp signal tốt nhưng cá nhân tôi thấy rất hiếm, đặc biệt những signal ổn định trên 1 năm còn hiếm hơn. Nhưng điều quan trọng hơn là sử dụng signal chẳng giúp gì cho bạn nếu bạn muốn trade chuyên nghiệp. Bạn phải tự thân vận động, bỏ nhiều thời gian và công sức, sẽ không có cách nào khác để bạn thực sự thành công.

Theo DPA

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp VPA - Kỹ Thuật Nhận Diện Dòng Tiền Thông Minh bằng Hành Động Giá kết hợp Khối Lượng Giao Dịch

Phương pháp VPA - Volume Price Analysis - là phương pháp Price Action hướng dẫn ĐỌC GIÁ / NẾN kết hợp với KHỐI LƯỢNG GIAO DỊCH để tìm ra hướng đi của DÒNG TIỀN THÔNG MINH
tôi mong rằng mọi người hãy tự nỗ lực bằng chính sức lực của mình.dù thua dù thắng cũng vui.các bạn copy signal làm cho mình thụ động và mãi mãi ko biết cách trader .tôi đã để mất 3k với copy signal mong mọi người đừng nghe những lời đường mật mà tiền mất và ôm hận.thức ăn miễn phí chỉ có trong bẫy chuột .những người mới vào thị trường hãy tự hoc hỏi đừng giao tiền của mình cho kẻ khác.

tôi mong rằng mọi người hãy tự nỗ lực bằng chính sức lực của mình.dù thua dù thắng cũng vui.các bạn copy signal làm cho mình thụ động và mãi mãi ko biết cách trader .tôi đã để mất 3k với copy signal mong mọi người đừng nghe những lời đường mật mà tiền mất và ôm hận.thức ăn miễn phí chỉ có trong bẫy chuột .những người mới vào thị trường hãy tự hoc hỏi đừng giao tiền của mình cho kẻ khác.

Cảm ơn bác, rất mong bác chia sẻ thêm để nhiều anh em biết mà phòng tránh.

Mình nghĩ đó cũng là 1 cách đầu tư. Có nghĩa là luôn có rủi ro và cơ hội đi kèm. Rủi ro ở chỗ mình không quản lý, nhưng có thể hạn chế được bằng cách chọn 1 signal trên 1 năm hoặc trên 2 năm có lợi nhuân và MAX DD THẤP DƯỚI 25% ( hiện nay không thiếu).
Mình cũng trade người ta cũng trade thôi mà, có khi người ta còn làm tốt hơn mình nhiều

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 692 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 166 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,227 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 286 Xem / 12 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên