Tại sao tư duy tích cực cũng chả tốt lành gì với Forex trader?

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,217
32,341
Xin chào cả nhà!

Về cốt lõi, tư duy tích cực chỉ đơn giản là có cái nhìn lạc quan về mọi thứ, có xu hướng hy vọng cho kết quả tốt nhất có thể trong mọi tình huống.

Chẳng hạn bạn nói chuyện, tán tỉnh với một cô gái và mong muốn có được số điện thoại của cô ấy mặc dù cô ấy đã là "hoa có chủ". Đấy là một dạng tư duy tích cực. Hay khi bạn nhìn vào gương và nói với chính mình rằng: "Mình là người đàn ông đẹp trai nhất vũ trụ này" - Đấy là một dạng tư duy tích cực. Hay khi bạn không hề đặt stop loss vì bạn rất tin rằng mình sẽ giành chiến thắng - Đấy cũng là một dạng tư duy tích cực.

Tai-sao-tu-duy-tich-cuc-cung-cha-tot-lanh-gi-voi-Forex-trader-TraderViet1.jpg

Tư duy tích cực không xấu, nhưng từ các ví dụ trên, bạn có thể thấy tư duy tích cực có thể trở nên nguy hiểm đến mức nào nếu không được kiểm soát. Chắc chắn, nó sẽ dẫn đến sự ảo tưởng và những kỳ vọng không thực tế, sau đó là một chuỗi thất vọng.

Do đó, những gì chúng ta cần làm là chuyển đổi tư duy tích cực thành KHUNG NHẬN THỨC MANG TÍNH XÂY DỰNG.

Tai-sao-tu-duy-tich-cuc-cung-cha-tot-lanh-gi-voi-Forex-trader-TraderViet2.jpg

Đừng quá sợ hãi khi nghe thấy cụm có vẻ to lớn này. Các khung nhận thức mang tính xây dựng chỉ đơn giản là các hệ thống tinh thần rèn cho trí óc của chúng ta suy nghĩ theo hướng tích cực nhưng mang tính xây dựng.

Những khung nhận thức này không chỉ khiến chúng ta lạc quan mà còn giúp chúng ta xây dựng, phát triển và nhận ra những kỹ năng nào là cần thiết để trở thành những trader tự tin, thành công.

Làm thế nào để xây dựng tư duy mang tính xây dựng?

Một cách để xây dựng các kiểu tư duy mang tính xây dựng là trong đầu bạn hãy lóe lên những cụm từ đưa bạn vào đúng khung nhận thức.

Việc lặp đi lặp lại những cụm từ như "Không được tham lam", "Đừng lưỡng lự" hay "Mình sẽ đánh bại thị trường" có thể củng cố cho những thói quen tốt trong giao dịch. Còn cụm từ "Mình có thể giao dịch tốt hơn" sẽ có thể tạo động lực để bạn cải thiện và tập trung hơn.

Tai-sao-tu-duy-tich-cuc-cung-cha-tot-lanh-gi-voi-Forex-trader-TraderViet3.jpg

Một phương pháp khác để xây dựng các khung nhận thức hữu hiệu mà ít ai để tâm, đó là nhật ký giao dịch. Vâng, hầu hết trader có ghi nhật ký giao dịch nhưng chủ yếu, họ chỉ tập trung cho câu hỏi TẠI SAO họ lại thực hiện giao dịch đó, nhưng lại không lưu chú lại những gì họ đang nghĩ hoặc cảm nhận khi giao dịch đang diễn ra.

Lợi ích của tư duy mang tính xây dựng là gì?

Những gì bạn có thể nhận từ tư duy mang tính xây dựng và cụ thể là cách ghi nhật ký giao dịch này là sự hiểu biết sâu hơn về những gì diễn ra trong tâm trí của bạn khi đang ở trong khu vực giao dịch. Hãy tưởng tượng giống như là bạn đang làm nhà tâm lý học cho riêng mình vậy!

Ghi chú lại những suy nghĩ và những hành động tiếp theo của bạn khi đưa ra những quyết định tốt sẽ có thể giúp bạn tái tạo lại quá trình suy nghĩ và hành động tương tự trong tương lai.

Tất nhiên, tư duy mang tính xây dựng cũng có thể đưa bạn vào tư duy đúng đắn để tối ưu hóa giao dịch. Nó có thể dẫn đến một khung tư duy tự tin và sẽ giúp bạn vượt qua nỗi sợ hãi.

Tai-sao-tu-duy-tich-cuc-cung-cha-tot-lanh-gi-voi-Forex-trader-TraderViet4.jpg

Trên thực tế, khi bạn đã lấp đầy đầu mình bằng những suy nghĩ tích cực, mang tính xây dựng, thì chắc chắn sẽ không còn chỗ cho những cảm xúc chờ chực kéo bạn xuống bất cứ lúc nào nữa!

Hy vọng qua bài viết này, các bạn đã hiểu được cách xây dựng một tư duy tích cực đúng đắn và áp dụng nó vào chính công việc trading của mình một cách hiệu quả :D

Nguồn: babypips

Nếu thấy bài viết hay và hữu ích thì đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Với Phân Tích Liên Thị Trường

Quyển sách cung cấp cách thức giao dịch như các tổ chức tài chính chuyên nghiệp, thông qua việc khám phá bức tranh chung, những tác động trong sự kết nối tổng thể thị trường
Cũng trên tinh thần tư duy tích cực, cuốn Sức mạnh của tiềm thức (tác giả Joseph Murphy) đề cập rất chi tiết, bác nào chưa xem thì tìm xem coi có giúp ích gì cho mình ko, hehe.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 853 Xem / 48 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 184 Xem / 7 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 232 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên