Take profit không sợ hãi, dễ hay khó?

Khánh Trình

Active Member
1,439
8,621
Một bạn trên Forexfactory có câu hỏi thế này:

Một trader kiếm được 1000$ lợi nhuận nhưng cảm thấy lo lắng và sợ hãi vì sợ lợi nhuận mình vừa đạt được bị mất. Câu hỏi đặt ra là: có cách nào bảo toàn lợi nhuận tốt hơn mà mình không phải lo lắng việc lợi nhuận vừa kiếm được bị mất hay không, thay vì chốt lời tại đó?
[TBODY] [/TBODY]
Có lẽ trader nào cũng từng lâm vào trường hợp như anh bạn trên. Trader sợ lỗ thì tất nhiên dễ hiểu rồi, nhưng lo sợ khi mình đang lời cũng không hiếm. Thông thường, nếu bạn cảm thấy lo sợ về lệnh giao dịch của bạn, có thể là vì khối lượng mà bạn vào lệnh đã quá lớn so với tài khoản của bạn.

Điều này luôn đúng bất kể bạn đang quản lý một lệnh giao dịch đang có lợi nhuận hay đang lỗ. Chẳng hạn một ai đó có tài khoản 100,000$. Bạn có nghĩ rằng trader này sẽ lo lắng với mức lợi nhuận hiện tại là 1,000$? Họ có nhanh chóng đóng lệnh chỉ bởi vì họ sợ đánh mất mức lợi nhuận hiện tại này không?

Mình không nghĩ vậy.

Bây giờ, nếu chúng ta so sánh với trader khác có tài khoản là 500$. Ai sẽ trở nên lo lắng về việc đạt được mức lợi nhuận 1,000$ hơn?

Điểm mấu chốt ở đây là sự sợ hãi sẽ xuất hiện khi bạn có khối lượng giao dịch quá lớn so với mức tài khoản mà bạn có thể chịu đựng.

Tuy nhiên, đây chỉ là một trong những lý do ảnh hưởng đến tâm lý của trader khi quản lý vốn.

Kế hoạch trade của bạn là gì?

Cách tốt nhất để tránh lo sợ khi trade là bạn phải có một kế hoạch. Điều này cũng đúng với tất cả mọi thứ bạn làm trong cuộc sống chứ không chỉ riêng trading.

Trước khi bạn vào một lệnh nào, bạn nên có một kế hoạch. Kế hoạch là cách để bạn biết chắc bạn đang làm một điều gì đó có tính logic và giữ cho rủi ro của bạn luôn ở mức có thể kiểm soát được.

Thời điểm mà bạn đặt lệnh, bạn sẽ không còn bình tĩnh nữa (vì bạn không biết 1 tiếng tiếp theo, lệnh của bạn sẽ lời hay lỗ). Nhưng kế hoạch vào lệnh được tạo ra để bạn kiểm soát được điều này. Chuyện gì sẽ xảy ra nếu thị trường đi ngược xu hướng mà bạn mong đợi? Chuyện gì xảy ra nếu nó đã đi đúng hướng nhưng rồi đột ngột quay ngược trở lại?...

Và sau nhiều năm kinh nghiệm bạn cũng đủ hiểu thị trường sẽ không bao giờ đi theo ý mà bạn muốn. Điều quan trọng ở đây không phải là làm thế nào để bạn đoán được hướng đi tiếp theo của thị trường mà là bạn sẽ phòng bị nó như thế nào.

Một kế hoạch nên được xây dựng dựa trên kinh nghiệm và kiến thức của bạn về thị trường. Vì thế, một nhật ký giao dịch được cập nhật mỗi ngày rất quan trọng. Hãy ghi lại lý do bạn vào lệnh, lý do thị trường đi không đúng xu hướng mà bạn mong đợi, cách bạn đóng lệnh như thế nào. Hãy viết nhật ký thật đơn giản, đủ những thông tin cần thiết để bạn dễ dàng tra cứu trong thời gian rảnh.

Hãy nhớ rằng, bạn càng chuẩn bị kĩ lưỡng cho mọi điều có thể xảy ra, bạn sẽ càng ít bị hoảng sợ khi quản lý lệnh giao dịch của mình.

Bạn sẽ không còn phải "đoán mò" thị trường sẽ đi theo hướng nào hay để lợi nhuận của lệnh giao dịch ảnh hưởng đến tâm lý của bạn. Thay vào đó, bạn luôn dựa vào kế hoạch giao dịch để biết mình nên làm gì tiếp theo.

Đừng tập trung vào việc kiếm tiền

Thực tế là bạn hãy quên nó luôn. Thay vì đặt mục tiêu số tiền thực sự, bạn có thể chuyển đổi số tiền đó thành số pips hoặc phần trăm lợi nhuận mong đợi. Nhưng nên nhớ, mọi thứ phải thực tế. Bạn không thể kỳ vọng gấp đôi tài khoản mỗi tuần, mỗi tháng hay duy trì việc kiếm lợi nhuận ổn định từ thị trường mỗi ngày. Điều đó là phi thực tế.

Cắt lệnh từng phần

Nếu bạn chưa nghe đến cách quản lý lợi nhuận theo kiểu này, hãy thử một lần vì nó rất hiệu quả. Thay vì đóng toàn bộ lệnh giao dịch khi giá đến mục tiêu chốt lời. Bạn có thể thử cắt lệnh một phần khi giá đã đi được một khoảng nhất định.

Ví dụ, mục tiêu chốt lời của bạn là 100pips với khối lượng 0.2 lots. Sử dụng cách cắt lệnh từng phần, bạn có thể chờ cho giá đến mức 50 pips và cắt bớt 0.1 lots. Khi giá đến mức chốt lời mục tiêu 100 pips, bạn cắt lệnh còn lại. Việc này sẽ khiến bạn kiếm ít tiền hơn nhưng sẽ bảo toàn được lợi nhuận của bạn trong trường hợp giá đảo chiều. Bạn không thể nào chắc chắn sẽ chạy đến đúng mục tiêu 100 pips đúng không?

Hy vọng bài viết sẽ giúp ích cho bạn. Nếu có ý tưởng nào hay về quản lý lợi nhuận, bạn cứ comment thoải mái bên dưới nhé.

Tham khảo Dailypriceaction

Giới thiệu sách Trading hay
Naked Forex - Phương Pháp Price Action Tinh Gọn

Naked Forex được đánh giá cao trên toàn cầu (theo Amazon) vì đã cung cấp một cẩm nang thực thụ cho những nhà giao dịch theo trường phái Price Action
rảnh rỗi quá nên viết bài này, bao giờ có lợi nhuận rồi mới tính.

THANKS BÁC NHIỀU. CÁI VỤ CẮT LỆNH TỪNG PHẦN GIỜ MỚI ĐƯỢC KHAI SÁNG. MONG BÁC POST THÊM NHIỀU BÀI VỀ QUẢN LÝ TÀI KHOẢN. ĐA TẠ :D

Thật ra để có lợi nhuận thì không phải là khó. Nhưng cái khó nhất là chúng ta giữ được Take Profit như thế nào?. Bạn Khánh Trình đã cho anh em một ít kiến thức để giữ TP lại với anh em. Hy vọng Khánh Trình sẽ post cho anh em nhiều bài hay nữa về quản lý Take Profit nhé. Thanks bạn Khánh Trình;)

Thật ra để có lợi nhuận thì không phải là khó. Nhưng cái khó nhất là chúng ta giữ được Take Profit như thế nào?. Bạn Khánh Trình đã cho anh em một ít kiến thức để giữ TP lại với anh em. Hy vọng Khánh Trình sẽ post cho anh em nhiều bài hay nữa về quản lý Take Profit nhé. Thanks bạn Khánh Trình;)

Rất vui nếu bài viết của mình giúp ích cho nhiều anh em.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,019 Xem / 83 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 328 Xem / 21 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,347 Xem / 77 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 223 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 109 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 136 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 234 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên