Tâm lý giao dịch có thật sự quan trọng hay chỉ là thứ bị thổi phồng hoá?

Nhật Hoài

Active Member
9,520
59,509
Nhiều anh em hỏi rằng liệu tâm lý giao dịch có thực sự quan trọng đối với 1 Trader hay nó đang bị thổi phồng hoá. Nhưng thực ra tâm lý giao dịch tốt chính là thứ phân biệt 1 Trader có lợi nhuận ổn định với phần còn lại.

Mình tin rằng khả năng của 1 con người trong việc đối mặt và vượt qua các tình huống căng thẳng, như đang bị drawdown, đang có lệnh lỗ liên tục, và những lúc bị tham hay sợ hãi, đóng vai trò quyết định thành công của 1 Trader.

Một nhóm Trader được dạy cùng 1 hệ thống, với cách quản lý rủi ro y chang. Nhưng chỉ có vài người thành công, số còn lại sấp mặt hết.

Khác biệt nằm ở đâu? Tâm lý giao dịch.

Vài người trong nhóm không thể vượt qua nổi drawdown, hay đóng lệnh quá sớm và không thể bắt trọn con sóng vốn có thể làm được khi sử dụng hệ thống đó. Cách dạy này giống như quăng trái bóng rổ cho 1 đứa bé và đòi nó chơi giỏi như Michael Jordan.

Nhưng cùng lúc đó, chúng ta không thể xem thường độ quan trọng của chiến lược giao dịch. Anh em có thể là Trader kỷ luật nhất, có cái đầu lạnh nhất, có thể bám lấy kế hoạch và để cảm xúc nằm ngoài, nhưng cũng có thể chìm trong thua lỗ nếu chiến lược vào lệnh của anh em thiếu sự chính xác.

Chìa khoá ở đây là tìm sự cân bằng giữa tâm lý giao dịch và chiến lược giao dịch, vì 2 cái có tầm quan trọng như nhau.

Tâm lý giao dịch không thể biến 1 hệ thống đang thua sang 1 hệ thống có lợi nhuận, nhưng có thể hỗ trợ anh em kiếm được lợi nhuận nếu hệ thống của anh em đã đủ tốt. Vì tất cả những cá thể đang tham gia vào thị trường đều mang trong mình tâm lý (ngoại trừ trading bot và EA), và thị trường chính là tổng hoà tâm lý của các cá thể đó.

Có thể nói tâm lý giao dịch và chiến lược giao dịch là 2 thành phần bổ sung cho nhau, tâm lý giao dịch giúp chiến lược phát huy được hết thế mạnh, trong khi chiến lược giúp tâm lý không bị biến động mạnh và được kiểm soát. Tâm lý giao dịch còn giúp chúng ta hiểu được cách vận hành của thị trường, thay vì chỉ thấy được từng cây nến. Thấu hiểu tâm lý cũng giúp anh em tồn tại trên chiến trường đầu cơ tài chính lâu hơn. Chính huyền thoại Alexander Elder, tác giả của cuốn sách gối đầu giường “Trading for living”, cũng thừa nhận rằng ông có khả năng giao dịch tốt là vì bản thân ông là 1 bác sỹ tâm lý.

Do vậy, để trở thành 1 Trader thành công, anh em cần phải có cả tư duy đúng (tâm lý giao dịch) và công cụ đúng (chiến lược giao dịch). Thiếu một trong hai, thì thất bại là cầm chắc trong tay.

Anh em có đồng ý với mình không? Mời để lại comment bên dưới nhé.

Xem thêm:

>> Đừng so sánh bản thân với các Trader khác

>> Làm sao đối mặt với thua lỗ…

Tham khảo babypips

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Mới Để Giao Dịch Kiếm Sống

Quyển sách của Tiến sỹ Alexander Elder đề cập đến những vấn đề cơ bản và cần thiết nhất với các trader. Sách được đánh giá rất cao trên toàn cầu
vầng photo quyển forex 100% trước chây đinh in dờ dôn và tới giờ vẫn chưa đọc hết 100% còn in dờ dôn thì đã đọc xong .... thật hổ thẹn
ah thánh Hoài cho mình tham khảo tài liệu tiếng việt mục quản lý vốn

Rất đánh giá cao sự đóng góp của bác.
Nhân đây có vài ý kiến,
Tư duy về market em không nghĩ là tâm lý giao dịch. Ví dụ
Em lúcnào cũng tâm niệm.tư duy là phải có risk.reward ratio < 1 để có những $ bù lại thua lỗ
Hoặc
Không phải lúc nào market cũng cho điểm vào đẹp.
Hoặc
Thắng thua là bình thường.
Tư duy như vậy sẽ dẫn đến là khôngmáu ăn thua với market.
Vậy quan điểm tư duy sẽ tạo ra biểu hiện vè tâm lý, dẫn đến hành động phù hợp.
Đôilời.

Nói chung cần cả 2 thứ song song.
Chắt chũ thớt đang muốn nói đến sự cân bằng cho ae ta được thông đầu.
Vừa mới được thông nên có đôi lời cãm nhận.

Tâm lý quan trọng hay không phụ thuộc vào góc nhìn mỗi người. Nhiều người sùng bái tâm lý thì cho rằng nó tối quan trọng và chỉ ra nhiều trader thành công có tâm lý rất tốt từ đó rút ra kết luận muốn thành công cần có tâm lý vững. Theo mình quan điểm đó sai, tâm lý nó chỉ là hệ quả chứ không phải nguyên nhân dẫn tới thành công hay thất bại của 1 trader. Để hiểu rõ hơn mình ví dụ thế này:
- giả sử 1 trader bình thường tìm ra 1 pp trade 100% win, khi đó họ có bị tâm lý mỗi khi giao dịch ko?
- giả sử vẫn trader đó sử dụng pp với xác suất win market khác nhau : 90% 80% 70% 60% 50% 40% 30% 20% 10%, tâm lý người đó có khác nhau khi trade không?
- giả sử vẫn trader đó có tí lệ win market tạm lấy mức 70%, sử dụng mức đòn bẩy an toàn, lại giao dịch pp đó trong 1 thời gian dài đủ để tự tin vào pp của mình, bạn nghĩ người đó có bị ảnh hưởng tâm lý mỗi khi giao dịch ko.
Cho nên kết luận của mình là tâm lý nó ko phải tiền đề để thành công, mà nó chỉ là hệ quả. Nếu mỗi khi vào lệnh mà bạn còn cảm thấy lo sợ tức là pp của bạn có vấn đề, lí trí bạn chưa nhận ra nhưng lại cảm giác được điều đó từ đó gây ra tâm lý lo sợ. Nếu mỗi khi giá biến động, tài khoản bạn lên xuống khiến bạn hưng phấn, hoang mang sợ hãi... có nghĩa bạn quản lý vốn có vấn đề. Nếu pp bạn đủ tốt nhưng mỗi lần tài khoản tụt giảm lại khiến bạn lo lắng, cay cú... có nghĩa bạn chưa giành đủ thời gian trải nghiệm pp của mình để có niềm tin rằng dù có những thời điểm xấu nhưng về lâu dài mọi thứ vấn sẽ tốt.
Nên mỗi khi bạn gặp vấn đề về tâm khi trading có nghĩa cách trade của bạn còn có vấn đề nào đó. Hãy cố tìm ra vấn đề và khắc phục nó rồi vấn đề tâm lý sẽ tự động biến mất. Đừng cố gắng rèn luyện tâm lý này nọ vì đó chỉ là học cách tự lừa dối bản thân.

Muốn có được 1 chiến lược có lợi nhuận không quá khó, backtest đủ nhiều thì kiểu gì cũng có thể tìm ra vài cái. Nhưng làm chủ tâm lý để đánh theo system thì khó hơn nhiều. Nên tâm lý và quản lý vốn chiếm tới 90% thành công của 1 trader là quan điểm gần với thực tế.

Cái món tâm lý này nó khoai lắm, bản năng nguyên thủy con người mà. Đc mỗi cuốn trading in the zone nói về cách huấn luyện tâm lý và kỷ luật nhưng mỗi tội goole dịch thì tâm pháp đã thất truyền. Trời cho thấy ko cho ăn

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 668 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 158 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,226 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 281 Xem / 12 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên