Tâm lý giao dịch - Tư duy của một Trader chuyên nghiệp

Nhật Hoài

Active Member
9,576
59,533
Tâm lý giao dịch kỳ trước dưới đây anh em

>> Tâm lý giao dịch - Khoảng cách giữa số tiền ta khao khát và số tiền ta thực nhận

Nếu bạn hỏi tôi làm thế nào để đơn giản hóa giao dịch, tôi sẽ nói rằng đây chỉ là trò chơi con số nhận dạng mô hình. Chúng ta sử dụng phân tích thị trường để xác định các mô hình, xác định các rủi ro và xác định khi nào có lợi nhuận. Giao dịch có thành công hay không. Trong mọi trường hợp, thì chúng ta sẽ thua ở giao dịch tiếp theo. Nó chỉ đơn giản vậy thôi, nhưng nó chắc chắn không phải dễ dàng.

Trong thực tế, giao dịch có lẽ là điều khó khăn nhất mà bạn sẽ cố gắng để thành công. Đó không phải bởi vì nó đòi hỏi trí tuệ; hoàn toàn trái ngược! Nếu bạn càng nghĩ rằng bạn đã biết nhiều bao nhiêu, thì bạn ít thành công bấy nhiêu. Giao dịch nó khó bởi vì bạn phải hoạt động trong một trạng thái chưa biết chuyện gì sẽ xảy ra, cho dù phân tích của bạn có thể chính xác một cách "hoàn hảo".

Để làm việc trong một trạng thái chưa biết chuyện gì xảy ra, thì bạn phải kiểm soát được cái mong muốn của mình. Để quản lý đúng mong muốn của mình, thì bạn phải sắp xếp lại môi trường về mặt tinh thần của bạn từ đó bạn sẽ tin tưởng rằng không có bất cứ một sự nghi ngờ nào trong 5 chân lý căn bản. Trong chương này, tôi sẽ cung cấp cho bạn một bài tập giao dịch mà sẽ tích hợp những sự thật về thị trường ở một mức độ trong phạm vi chức năng môi trường tâm trí của bạn. Trong quá trình này, tôi sẽ đưa bạn qua ba giai đoạn phát triển của một nhà giao dịch. Giai đoạn đầu tiên là giai đoạn mang tính cơ học. Trong giai đoạn này, bạn sẽ:

1. Xây dựng sự tự tin cần thiết để làm việc trong một môi trường không giới hạn.

2. Tìm hiểu để thực hiện một hệ thống giao dịch hoàn hảo.

3. Rèn luyện tâm trí của bạn để suy nghĩ theo xác suất (5 chân lý căn bản).
  • 3.1 Chuyện gì cũng có thể xảy ra.
  • 3.2 Để kiếm được tiền thì bạn không cần phải biết chuyển gì sẽ xảy ra tiếp theo
    trên thị trường.
  • 3.3 Khi bạn đã xác định điểm lợi thế để vào lệnh thì sẽ có kết quả ngẫu nhiên giữa
    những lệnh thắng và những lệnh thua.
  • 3.4 Một điểm lợi thế đơn giản chỉ là cái điểm mà khả năng xác suất sẽ xảy ra cao
    hơn so với điểm khác.
  • 3.5 Mọi khoảnh khắc trên thị trường đều là độc nhất vô nhị, sẽ chẳng có lần nào
    giống lần nào.
4. Tạo một niềm tin mạnh mẽ, không thể lay chuyển với tính nhất quán của bạn như một nhà giao dịch thực sự.

Một khi bạn đã hoàn thành giai đoạn đầu tiên này, sau đó bạn có thể tiến tới giai đoạn chủ động giao dịch. Trong giai đoạn này, bạn sử dụng bất cứ điều gì bạn đã từng học về bản chất sự dịch chuyển của thị trường để làm bất cứ điều gì bạn muốn làm. Có rất nhiều sự tự do thoải mái trong giai đoạn này, vì vậy bạn sẽ phải tìm hiểu làm thế nào để giám sát sự nhạy cảm của bạn đã gây ra các lỗi giao dịch dẫn đến bất cứ vấn đề nào về đánh giá bản thân chưa được giải quyết mà tôi đề cập đến trong chương trước.

27956 (1)-2-2-2-2.png

Giai đoạn thứ ba là giai đoạn trực giác. Giao dịch theo trực giác là giai đoạn tiên tiến nhất của sự phát triển. Nó tương đương với việc có được đai đen trong môn võ thuật. Sự khác biệt là bạn không thể cố gắng để có được trực giác, bởi vì trực giác là tự phát. Nó không đến từ những gì chúng ta biết ở mức chung chung. Một phần tâm trí của chúng ta dường như là có khả tính nghi ngờ về thông tin nhận được từ một nguồn mà nó không hiểu. Cảm nhận được một điều gì đó sắp xảy ra là một hình thức của việc nhận biết rằng có cái gì đó rất khác với những gì chúng ta biết.

(còn tiếp)

Nguồn: Trading in the zone - Mark Douglas

Giới thiệu sách Trading hay
Các Phương Pháp Price Action Kinh Điển

Bộ sách tổng hợp các phương pháp Price Action truyền thống và hiện đại, với các hướng dẫn cụ thể và dễ áp dụng cho nhà giao dịch

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 398 Xem / 24 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,467 Xem / 78 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,088 Xem / 83 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 287 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 116 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 160 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 237 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên