Tâm lý khi trading

Tâm lý khi trading

Tâm lý khi trading

Bach Du

Active Member
25
8
Chào mọi người. Sau đây em muốn chia sẻ về nỗi áp lực của mình. Em hiện nay 19t. Đang học năm 2 Đại học rồi. Sau bao nhiêu lần vào sinh ra tử với thị trường này. Em đã mất rất nhiều ~ 7k. Cảm giác thật tệ các bác ạ. Em không phải mất 5k một lần. Mà bị rỉa ra nhiều lần. Và không có gì khác. Một lỗi sai cứ lặp đi lặp lại. Và đó là LÒNG THAM. Muốn thì lại muốn hơn nữa. Mất thì lại muốn gỡ nhiều. Em hiện tại vẫn đang trading, và chưa có ý định từ bỏ. Thực sự muốn tìm đến một ‘chén thánh’ nào đó từ các bậc cao thủ trading ở đây. Sau những lần thất bại, em lại càng biết nhiều hơn, nhưng lại càng cảm thấy trống rỗng.. càng hoang mang lo sợ vì nhận thấy thực ra mình chẳng biết gì. Và từ sau đó trở đi, mỗi lần em ấn tay vào để chạy bot, trade tay theo mỗi lệnh đều thấy rất run, rất sợ hãi, tim đập rất nhanh... giống như não mình sắp phun ra ngoài ấy. Ngay khi tay em đang gõ từng dòng này vẫn đang thấy hoang mang rất nhiều, em ko biết liệu mình có nên trading nữa không? Các bác hãy cho em lời khuyên với ạ :(( câu cú em hơi lủng củng nhưng cảm ơn mọi người đã chịu đọc hết nỗi hoang mang lo sợ của em... Chúc mọi người ngủ ngon ạ.

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách của Phù Thủy Trader Mark Minervini

Mark Minervini là một huyền thoại của giới trading toàn cầu. Bộ sách này mang đến các kiến thức cơ bản nhất về phương pháp giao dịch của Mark Minervini
cái này là ông chơi BO chứ trade gì , BO nó làm con người ta mụ mị trong cái mớ hỗn độn giữa giá với indicator đã vậy còn là thời gian khắc nghiệt mỗi khi vào lệnh, BO chỉ chơi giải trí ngày kiếm vài chục thôi chứ để kiếm sống cần rất nhiều thứ nữa bạn à

Mình chỉ muốn chia sẻ 2 điều với bạn:
1/ Không có cái "chén" nào hết, đừng tìm nữa, vượt qua cảm xúc bản thân thì bạn sẽ trade ổn định.
2/ Bạn còn trẻ, đây không nhất thiết là con đường bạn phải đi, hãy cứ lo học cho xong sau đó nếu muốn quay lại cũng chưa muộn. Đừng bị môn này quyến rũ mà bỏ bê việc học đến lúc nợ nần rồi công việc không ổn định thì mất cả chì lẫn chài.

Chúc bạn sớm tìm ra hướng đi!

Bạn đã sai ngay từ khi bắt đầu .
Mình đọc thôi cũng thấy cái quyết tâm của bạn . Nghĩ ra chắc cũng tơ tưởng tự do tài chính , và cũng xem một vài bức tranh tự do của một số trader thành công vẽ ra cho công chúng xem rồi à .
Thật ra thì cái này cũng có rất nhiều người thành công vang rội , nhưng BO mà , vô vàn rủi ro . Tay mơ thì tâm lí non nớt nên thất bại là bình thường .
Nếu như thất bại là do bạn lặp đi lặp lại sai lầm thôi , và muốn mất ít nhưng được nhiều . ~7k rồi à . Nếu bạn dám nạp nguyên 7k vào trade kết quả nó sẽ khác . Nhưng bạn dám không . Chắc là sẽ không . Vì bạn cũng thấy có vài người nạp 100$ -200$ lên 2k mấy đó thôi .
Mình nói thì hơi miên man nên chốt lại 1 câu vậy muốn thành công thì hãy coi đây là nghề phụ kiếm thêm , hãy có một công việc chính giúp bạn ổn định kinh tế và đây chỉ là 1 kênh đầu tư sinh lời .
Và quan trọng hơn là cố gắng lột xác về suy nghĩ

Mình cũng bay 5000$ từ Binary.com này. Bạn đang dùng Bot đánh theo dữ liệu index của sàn nên Bot sàn có thể can thiệp. Bạn chỉ có thể ăn 1, 2 lần đầu. Sau đó sẽ bay rất nhanh. Bạn có thể trade stick tay nếu bạn biết cách nhìn nến nhưng tốt nhất bạn ko nên trade sàn Binary.com này nhé. Nếu bạn mún trade BO có thể tập qua IQ Option, Bimono, Olym trade, GGbinary. Đánh theo cặp tiền tệ như Forex. Chủ yếu bạn nên luyện tập demo theo cách nhìn nến, hoặc theo 1 phương pháp nào đó và chỉ nên tập theo 1 hướng bạn thấy thích. Có rất nhiều cao thủ từ yotube như a Hưng Nguyễn với phương pháp 3 cây nến, a Hải Fibonaci, A Khánh Phương Trần GGbinary. Mình học từ 3 a này rất nhiều, và hiện tại mình đang luyện đánh theo xu hướng, xu hướng là bạn. Mình thấy cách này dễ dàng áp dụng, ko hoa mỹ, ko phải biết quá nhiều kỹ thuật. Mình trước cũng tập theo cách của mỗi a kia, nhưng khi làm quá nhiều cách giống như bị loạn thế là bị rối lên, chúc bạn sớm lấy lại bình tĩnh và tìm dc phương pháp phù hợp với mình nhé

Chào mọi người. Sau đây em muốn chia sẻ về nỗi áp lực của mình. Em hiện nay 19t. Đang học năm 2 Đại học rồi. Sau bao nhiêu lần vào sinh ra tử với thị trường này. Em đã mất rất nhiều ~ 7k. Cảm giác thật tệ các bác ạ. Em không phải mất 5k một lần. Mà bị rỉa ra nhiều lần. Và không có gì khác. Một lỗi sai cứ lặp đi lặp lại. Và đó là LÒNG THAM. Muốn thì lại muốn hơn nữa. Mất thì lại muốn gỡ nhiều. Em hiện tại vẫn đang trading, và chưa có ý định từ bỏ. Thực sự muốn tìm đến một ‘chén thánh’ nào đó từ các bậc cao thủ trading ở đây. Sau những lần thất bại, em lại càng biết nhiều hơn, nhưng lại càng cảm thấy trống rỗng.. càng hoang mang lo sợ vì nhận thấy thực ra mình chẳng biết gì. Và từ sau đó trở đi, mỗi lần em ấn tay vào để chạy bot, trade tay theo mỗi lệnh đều thấy rất run, rất sợ hãi, tim đập rất nhanh... giống như não mình sắp phun ra ngoài ấy. Ngay khi tay em đang gõ từng dòng này vẫn đang thấy hoang mang rất nhiều, em ko biết liệu mình có nên trading nữa không? Các bác hãy cho em lời khuyên với ạ :(( câu cú em hơi lủng củng nhưng cảm ơn mọi người đã chịu đọc hết nỗi hoang mang lo sợ của em... Chúc mọi người ngủ ngon ạ.View attachment 62044
Bác có ở Tp.HCM không? Mình còn trẻ nên tính hiếu thắng, khẳng định mình khá cao nên dẫn đến tâm lí không thật sự vững vàng, ổn định. Tốt nhất hãy cứ học học và học trading. Đừng trade vội! Từ bé đến lớn cái gì cũng phải học mới làm được, bằng chứng rất rõ là phải học hết 12 năm xong lên đại học học tiếp để lấy bằng đi làm một nghề nào đó tức gần 20 năm cuộc đời để học rồi làm vậy thì tại sao dấn thân vào trading (một nghề có thể mất tiền) mà tại sao lại không chuẩn bị kiến thức THẬT SỰ VỮNG VÀNG về trading? Mới chỉ có 2 năm là chưa đủ :rolleyes:

BO là trò cờ bạc đỏ đen, phân tích kỹ luật trên mấy cái khung m1,m5 là điều vớ vẩn. Thắng ăn được 85%, thua mất 100% thì chưa gì đã bị ăn mất 7,5 % tỷ lệ thắng. Chưa kể sản BO hầu như chẳng có sản nào có giấy phép ASIC, FCA...các kiểu để nó được quản lý tránh việc lừa đảo hay can thiệp giá, lệnh. Điều cuối cùng là thắng được trong thị trường tài chính nhờ tời 60% là tâm lý, người đánh BO gần như 99% là chưa bao giờ đánh thắng các thị trường khác như forex, hàng hóa, vàng... kinh nghiệm non nớt, tâm lý yếu kém, thị trường vớ vẩn thì kiểu quái gì cũng mất tiền.

Bạn đã sai ngay từ khi bắt đầu .
Mình đọc thôi cũng thấy cái quyết tâm của bạn . Nghĩ ra chắc cũng tơ tưởng tự do tài chính , và cũng xem một vài bức tranh tự do của một số trader thành công vẽ ra cho công chúng xem rồi à .
Thật ra thì cái này cũng có rất nhiều người thành công vang rội , nhưng BO mà , vô vàn rủi ro . Tay mơ thì tâm lí non nớt nên thất bại là bình thường .
Nếu như thất bại là do bạn lặp đi lặp lại sai lầm thôi , và muốn mất ít nhưng được nhiều . ~7k rồi à . Nếu bạn dám nạp nguyên 7k vào trade kết quả nó sẽ khác . Nhưng bạn dám không . Chắc là sẽ không . Vì bạn cũng thấy có vài người nạp 100$ -200$ lên 2k mấy đó thôi .
Mình nói thì hơi miên man nên chốt lại 1 câu vậy muốn thành công thì hãy coi đây là nghề phụ kiếm thêm , hãy có một công việc chính giúp bạn ổn định kinh tế và đây chỉ là 1 kênh đầu tư sinh lời .
Và quan trọng hơn là cố gắng lột xác về suy nghĩ
Bác có thể cho em ít lời khuyên để lột xác suy nghĩ được không ạ ?

Mình cũng bay 5000$ từ Binary.com này. Bạn đang dùng Bot đánh theo dữ liệu index của sàn nên Bot sàn có thể can thiệp. Bạn chỉ có thể ăn 1, 2 lần đầu. Sau đó sẽ bay rất nhanh. Bạn có thể trade stick tay nếu bạn biết cách nhìn nến nhưng tốt nhất bạn ko nên trade sàn Binary.com này nhé. Nếu bạn mún trade BO có thể tập qua IQ Option, Bimono, Olym trade, GGbinary. Đánh theo cặp tiền tệ như Forex. Chủ yếu bạn nên luyện tập demo theo cách nhìn nến, hoặc theo 1 phương pháp nào đó và chỉ nên tập theo 1 hướng bạn thấy thích. Có rất nhiều cao thủ từ yotube như a Hưng Nguyễn với phương pháp 3 cây nến, a Hải Fibonaci, A Khánh Phương Trần GGbinary. Mình học từ 3 a này rất nhiều, và hiện tại mình đang luyện đánh theo xu hướng, xu hướng là bạn. Mình thấy cách này dễ dàng áp dụng, ko hoa mỹ, ko phải biết quá nhiều kỹ thuật. Mình trước cũng tập theo cách của mỗi a kia, nhưng khi làm quá nhiều cách giống như bị loạn thế là bị rối lên, chúc bạn sớm lấy lại bình tĩnh và tìm dc phương pháp phù hợp với mình nhé
Em nghe nhiều người nói là mấy sàn đó cũng can thiệp vào giá và trend nhiều nên ko dám chơi bác ạ. Dù sao em cũng cảm ơn bác và chắc chắn sẽ học và thử phương pháp của bác.

Bác có ở Tp.HCM không? Mình còn trẻ nên tính hiếu thắng, khẳng định mình khá cao nên dẫn đến tâm lí không thật sự vững vàng, ổn định. Tốt nhất hãy cứ học học và học trading. Đừng trade vội! Từ bé đến lớn cái gì cũng phải học mới làm được, bằng chứng rất rõ là phải học hết 12 năm xong lên đại học học tiếp để lấy bằng đi làm một nghề nào đó tức gần 20 năm cuộc đời để học rồi làm vậy thì tại sao dấn thân vào trading (một nghề có thể mất tiền) mà tại sao lại không chuẩn bị kiến thức THẬT SỰ VỮNG VÀNG về trading? Mới chỉ có 2 năm là chưa đủ :rolleyes:
Mới có 2 tháng bác ạ. Đúng rồi nhiều khi cũng do cay cú là nhiều. Em thì ở Hà nội bác ạ :((

BO là trò cờ bạc đỏ đen, phân tích kỹ luật trên mấy cái khung m1,m5 là điều vớ vẩn. Thắng ăn được 85%, thua mất 100% thì chưa gì đã bị ăn mất 7,5 % tỷ lệ thắng. Chưa kể sản BO hầu như chẳng có sản nào có giấy phép ASIC, FCA...các kiểu để nó được quản lý tránh việc lừa đảo hay can thiệp giá, lệnh. Điều cuối cùng là thắng được trong thị trường tài chính nhờ tời 60% là tâm lý, người đánh BO gần như 99% là chưa bao giờ đánh thắng các thị trường khác như forex, hàng hóa, vàng... kinh nghiệm non nớt, tâm lý yếu kém, thị trường vớ vẩn thì kiểu quái gì cũng mất tiền.
Em cảm ơn ý kiến của bác. Đúng là sàn binary.com thực sự legit bác ạ. Nhưng dạo gần đây nó cũng có phốt can thiệp vào giá và điều kiện vào lệnh ko đúng.

Em nghe nhiều người nói là mấy sàn đó cũng can thiệp vào giá và trend nhiều nên ko dám chơi bác ạ. Dù sao em cũng cảm ơn bác và chắc chắn sẽ học và thử phương pháp của bác.
Bạn để ý đường MA dưới nến là Trend tăng và ngược lại, đường MACD cắt nhau. Bạn nhìn 2 điểm đó sẽ thấy rõ ngay điểm vào lệnh. Cứ tuân thủ chờ đợi đúng thời điểm mới vô lệnh nhé

Đính kèm

824 KB · Xem: 3
Bạn xem điểm vô lệnh khi Trend bắt đầu đi xuống nè.

Đính kèm

683 KB · Xem: 2
    829.6 KB · Xem: 5
Em cảm ơn bác nhiều. Nhưng em thực sự vẫn ko hiểu lắm bác ạ. Vì em trước giờ chỉ biết sàn binary.com. Em có thể pm cho bác được không ?
CÒn tơ tưởng đến cái quỷ này làm chi @. Thắng thua ở tâm lý và quản lý vốn. 2 cái đấy chiếm tới 90%, tập trung 10% còn lại hầu như toàn tìm thấy mấy thánh chém thôi.

Sao lại có thể chơi Sàn Binomo... nó có giấy phép gì đâu? và quảng cáo của nó thì rất là nhiều ....mùi còn gì.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,476 Xem / 87 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 302 Xem / 19 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 815 Xem / 39 Trả lời
  • TraderViet Crypto trong Chuyện bên lề 218 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 379 Xem / 31 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 121 Xem / 3 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,743 Xem / 1,397 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,337 Xem / 58 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên