Tầm quan trọng tiềm ẩn của thói quen giao dịch với Day trader

Mạc An

Junior Mod
Thành viên BQT
Trial mod
17,805
84,126
Xin chào anh em,

Đây là một bài viết về thói quen giao dịch mà mình có đọc được trên blog của Elitecurensea, hay nói cách khác là quan điểm của một bác tên là Nenad. Tập hợp những quan điểm cá nhân này theo mình đánh giá khá là thuyết phục, chính vì thế nên mình lược dịch lại để anh em cùng tham khảo và đánh giá.

--------------​

Khi nói đến giao dịch, kỷ luật có lẽ là điều khó khăn nhất để đạt được. Điều này nhấn mạnh rằng, kỷ luật là một trong những yếu tố quan trọng bậc nhất để trở thành một nhà giao dịch thành công.

Thông qua kỷ luật và thói quen giao dịch mà chúng ta tăng tốc cho quá trình học tập và tích lũy đồng thời có thể thấy rõ được những nguyên tắc nào hoạt động và những nguyên tắc nào không.

Chỗ này mình cũng xin lấy ví dụ như việc viết nhật ký giao dịch, chúng ta có thể biết được hệ thống của chúng ta hoạt động trong những thời điểm nào, và những thời điểm nào không hoạt động, từ đó giúp tăng tốc quá trình học hỏi và tích lũy kinh nghiệm của chúng ta.

Thói quen xem xét thị trường trước khi mở cửa giúp bạn tập trung trong ngày và giúp bạn đi đúng hướng. Mỗi nhà giao dịch nên thiết lập thói quen xem xét thị trường trước khi mở cửa để từ đó làm nền tảng xây dựng một thói quen giao dịch mạnh mẽ. Thói quen giao dịch nên bao gồm:
  • Phân tích thị trường trước giờ mở cửa
  • Tập trung giao dịch vào các khung giờ lớn của thị trường
  • Giờ cuối ngày (EOD)

1. Phân tích thị trường trước giờ mở cửa:

Cho dù bạn sống ở múi giờ nào, bạn cần thức dậy ít nhất 30 phút trước khi thị trường lớn mở cửa. Các thị trường chính là:
  • London
  • Newyork
  • Tokyo
Bạn có thể bỏ qua các thị trường nhỏ khác vì giá sẽ di chuyển mạnh trong thị trường lớn cung cấp cho bạn nhiều thiết lập giao dịch tiềm năng.
  • Công việc đầu tiên đó là ban cần kiểm tra lịch kinh tế trong ngày cho bất kỳ báo cáo kinh tế mạnh mẽ nào có thể ảnh hưởng đến các thiết lập giao dịch của bạn – Trong TraderViet có phần này nhé anh em, hoặc trên investing hoặc forexfactory.
  • Khi bạn hoàn thành kiểm tra lịch kinh tếm các bạn chuyển sang phân tích hành động giá trên biểu đồ. Các bạn có thể để ý giá để xem liệu rằn giá đã vượt qua các mức hỗ trợ hoặc kháng cự quan trọng. Lời khuyên của tôi là giao dịch theo xu hướng thị trường. Đừng quên rằng thị trường là một con cá mập và bạn là cá con. Bạn không muốn tham gia chuỗi thức ăn của cá mập, thay vào đó bạn muốn theo dõi và học hỏi, chính vì thế hãy bơi theo chúng, đừng bơi trước mặt chúng.
Hãy nhớ rằng:
  • Cá con nên đi theo phía sau con cá mập và thu thập một cách thông minh những gì bị bỏ lại (pips).
  • Khi bạn quyết định thị trường nào bạn sẽ giao dịch, bạn cần đảm bảo đồng bộ với thị trường đó – Điều này có nghĩa là các bạn cần hiểu và phân tích những thông tin liên quan tới những thị trường mình sẽ tham gia.

2. Tập trung giao dịch vào các khung giờ lớn của thị trường:

Thị trường ngoại hối giao dịch 24 giờ, nhưng không phải tất cả các khung giờ đều khả thi cho việc giao dịch trong ngày. Nếu bạn là một nhà giao dịch trong ngày bạn cần phải khai thác được những yếu tố sau:
  • Mức độ biến động
  • Động lượng
  • Xu hướng
  • Sự phân kỳ

Bên cạnh đó, chúng ta cần lưu ý những điều sau:
  • Hãy tránh xa các giao dịch “thiếu não” và nhớ rằng 3 giờ đầu tiên của các phiên chính là thời điểm giao dịch có lợi nhất.
  • Bạn cần tập trung vào kế hoạch giao dịch và các vị thế hiện có của mình.
  • Ngoài ra, việc đọc các báo cáo phân tích của các chuyên gia cũng mang những ý nghĩa lớn.

3. Giờ giao dịch cuối ngày (EOD - End Of Day):

• Khi phiên London kết thúc, bạn có thêm 2-3 giờ để cuối cùng xem xét lại vị thế giao dịch và xem xét để đóng nó một cách hiệu quả nhất (Thường đây là phiên giao thoa giữa phiên Âu và phiên Mỹ nên thời điểm hoạt động năng động nhất của giá đã qua)
Nếu bạn không làm điều đó, xác suất để bạn có thể bị mắc kẹt trong một giao dịch kéo dài sẽ xuất hiện cho đến khi phiên Tokyo mở cửa.
  • Nếu bạn muốn giao dịch EOD – giao dịch vào các khung giờ cuối phiên London thì bạn cần giao dịch nghịch xu hướng – Cái này là ý kiến cá nhân của tác giả nhé anh em, mình không bình luận vì mình không giao dịch theo phương án này. Anh em nào có kinh nghiệm giao dịch EOD thì có thể đóng góp!
Bạn có thể tự hỏi tại sao?

Đơn giản là vì một số nguồn tạo động lực thị trường (Ngân hàng, Hedge Fund, tổ chức lớn) sẽ chốt một phần lãi và giá thường sẽ thoái lui.

Hãy nhớ rằng, mỗi lần đóng của một vị thế mua là một vị thế bán tự động trở lại thị trường và ngược lại.

Giao dịch cuối ngày không yêu cầu giám sát lệnh như giao dịch trong ngày và lý tưởng với các nhà giao dịch làm các công việc văn phòng hoặc công sở.

4. Mười quy tắc cho một thói quen giao dịch thành công:

Những quy tắc này rất quan trọng và nên được kết hợp trong mọi kế hoạch giao dịch:
  • Phân tích các biểu đồ để xem xét các ngưỡng hỗ trợ và kháng cự.
  • Luôn kiên nhẫn với các thiết lập và mục tiêu.
  • Theo dõi chặt chẽ việc quản lý rủi ro - 0,5-2% rủi ro đối với các giao dịch thông thường và ngăn chặn rủi ro quá mức.
  • Đừng để trạng thái “Over-trade” chiếm lấy bạn và luôn mong đợi sẽ có lệnh giao dịch - bạn có thể bỏ qua và không giao dich một ngày nếu không có gì nổi bật – chắc chắn rằng nó sẽ không làm hại bạn.
  • Phân tích trước mỗi giao dịch đòi hỏi phải xem xét dữ liệu kinh tế.
  • Sử dụng TF (Khung thời gian) cao hơn để xem xét xu hướng chính.
  • Có thể xem xét giao dịch ngược chiều tại thời điểm EOD – nhưng với đòn bẩy thấp.
  • Tránh những ngày thiếu thanh khoản - Ngày lễ ngân hàng, Xmas-NY, những ngày lễ trong tháng
  • Nghỉ giải lao và uống đủ nước.
  • Kỷ luật, Kỷ luật và Kỷ luật.
·
Việc áp dụng liên tục những nguyên tắc này sẽ cho phép bạn có một tư duy và hành vi giao dịch có lợi dẫn đến một lợi nhuận phù hợp - mục tiêu cuối cùng của mỗi nhà giao dịch. Về bản thân mình tuy không phải là một Day-trader nhưng những quan điểm trên có nhiều hữu ích mà bản thân nó chính là kinh nghiệm.

Chúc anh em giao dịch kỷ luật và an toàn,
ND – Mạc An

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Thực Chiến Hiệu Suất Cao Của Nhà Quán Quân Giao Dịch Tài Chính

Sách hướng dẫn phương pháp giao dịch hiệu suất cao của tác giả Robert Miner, người đã từng nhiều lần vô địch và đạt thứ hạng cao tại các cuộc thi trading toàn thế giới
Chỉnh sửa lần cuối:
Viết sai chính tả....lý thuyết bao giờ cũng dài dòng mà không thực dụng :confused:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 324 Xem / 16 Trả lời
  • captainfx trong Chuyện bên lề 729 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 174 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,235 Xem / 32 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên