(Tâm sự) Nỗi lòng Trader

(Tâm sự) Nỗi lòng Trader

(Tâm sự) Nỗi lòng Trader

captainfx

Editor
Trial mod
2,036
13,215
Lời tâm sự của bạn Thuan Tran Van trong nhóm Anh Em TraderViet Thiện Lành
----------------

NỖI LÒNG TRADER !!!

Lại thêm 1 lần đau nữa, ko biết là lần thứ bao nhiêu rồi ae ạ. Cú dump của bitcoin đêm 24/9 vừa rồi kéo theo hàng loạt altcoin mặc dù đang được pump rất đẹp vẫn ngả nhào sấp mặt sấp mũi theo. Và có lẽ trong số trader việt có trade bitcoin thì cho dù lạc quan mà hứng mua ở giá tốt đi nữa thì giờ này cũng bị trôi dạt ra đảo hoang cùng với robinson rồi phải ko ạ?

Niềm vui ngắn chẳng đầy gang, sau nhiều thành công nho nhỏ lại đón nhận 1 niềm đau thật đau. Tuy vậy nhưng mình vẫn rút ra đc vài điều thấm thía, anh em hãy cùng suy ngẫm xem có giống mình ko nhé:

1. PTKT là căn bản và không thể thiếu, tuy nhiên nếu chỉ có “cần câu” và ko “chiến thuật câu” mà ai cũng câu đc cá thì trên đời này chẳng còn cá để ae mình câu đâu. Và cứ ptkt mà có tiền thì cá mập biết lấy gì ăn đây, hả những người anh em thiện lành?

2. “ chiến thuật câu”: có lẽ sau mỗi cú ngã nhào ae mình lại ... giá như mình theo chỉ báo này, giá như mình theo chỉ báo kia... Sau đó ae tự rút ra bài học và hình thành nên 1 chiến thuật mới cho bản thân. Thế nhưng hoặc là 1 lúc nào đó bạn không tuân thủ chiến thuật, hoặc sau vài lần thành công bạn lại thất bại với cùng chiến thuật đó. Rồi lại đau... chán nản... rồi lại rút ra bài học và hình thành thêm 1 chiến thuật nữa. Những trạng thái đó cứ lặp đi lặp lại với ae trader tụi mình, phải ko ạ?

3. Bi quan bỏ cuộc hay lại đứng dậy tiếp?

Trong số các ae trader thiện lành ở đây mình dám chắc là có nhiều người đã ở vào trạng thái này. Mình thiết nghĩ nghề trader không hề dễ dàng và tươi sáng như cách mình nhìn thấy ban đầu đâu, nếu ae mình thực sự ko “ĐỦ” đam mê, k thể theo đến cùng thì quay đầu vẫn là bờ!

Còn nếu ae đủ đam mê, và quyết “đánh cho tới lúc còn cái đai quần vẫn đánh” thì ae mình hãy tiếp tục trau dồi kiến thức ptkt, và hãy cứ tiếp tục “ thử sai” các chiến thuật mình học hỏi được hoặc tự bản thân rút ra, bởi lẽ mỗi 1 công trình khoa học đều đã phải trải qua hàng trăm ngàn phép “thử sai” thì mới có đc phép “thử đúng” cuối cùng.

“ HOẶC QUAY VỀ BỜ CŨ HOẶC BƠI TIẾP QUA BỜ KIA, ĐỪNG LẤP LỬNG GIỮA DÒNG MÀ BỎ MẠNG NHÉ AE TRADER THIỆN LÀNH”

Giới thiệu sách Trading hay
Thấu hiểu Hành vi giá Thị trường Tài chính - Understanding Price Action

Là quyển sách hướng dẫn giao dịch Phương Pháp Price Action của Bob Volman, chỉ sử dụng duy nhất một đường MA và cấu trúc thị trường cùng hành vi giá để tìm kiếm lợi nhuận
Từ ngày "Dây đai" bỏ đi, quần rách gần hết vẫn chưa thấy ánh sáng chân lý chói qua tim :(:(:(

Mình luôn thắc mắc là tại sao mọi người không bao giờ đặt Stop loss nhỉ ???? Nếu đặt thì pump hay dump cũng đâu quan trọng, chỉ là 1 vết đau như muỗi chích rồi hết, ko phải là 1 cú tát vỡ quai hàm hay bể xương sọ . ^_^

Mình luôn thắc mắc là tại sao mọi người không bao giờ đặt Stop loss nhỉ ???? Nếu đặt thì pump hay dump cũng đâu quan trọng, chỉ là 1 vết đau như muỗi chích rồi hết, ko phải là 1 cú tát vỡ quai hàm hay bể xương sọ . ^_^
Cháy vài lần là ngộ ra, chứ nói chả ai nghe đâu

Cái cần thay đổi ở đây không hẳn là pp, mà cái quan trọng hơn là tư duy đúng đã. Cứ nghĩ kiếm tiền dễ thì mất tiền còn dễ hơn. Hãy thay đổi tư duy trước đã nhé :)

Bitcoin khối lượng giao dịch thấp qá so với forex nên PTKT áp dụng k ăn thua đâu. Ngay cả với forex tui cx chỉ giao dịch mấy cặp chính vì nhjeu ng giao dịch nên ptkt có xác suat chuan xác cao hơn, chứ ba cái cặp chéo tui cx tránh xa. Đấy là chưa kể bitcoin toan thông tin mập mờ, k chính thức, trade chiến kiểu đấy về quay lô cho nhanh.

Theo ý kiến cá nhân của m, ptkt về bản chất là phân tích tâm lý đám đông, con người, mà Crypto thì đám đông ở đây cũng mập mờ lắm.. Mình không biết các tiền bối sử dụng công cụ nào, sau vài lần cháy tk, giờ cứ theo các cụ trên thế giới dạy kiểu như giữ $ rồi hay tính chuyện kiếm $ ý.... Đặt stop loss, được thua ko cay cú. Cuộc sống ko có hai từ giá như, thị trường cũng thế. Chắc các ae trong này hiểu rõ hơn cả.. Hi

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 96 Xem / 13 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 54 Xem / 2 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 405 Xem / 45 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 56 Xem / 3 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,938 Xem / 81 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 214 Xem / 9 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 999 Xem / 47 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên