Tâm sự thật lòng của một Trader - Đoạn kết cho nhiều người trong chúng ta?

Đây là bài mình copy từ trên mạng, thấy hay nên chia sẻ cùng anh em trong diễn đàn. Cầu chúc anh em không ai phải có kết thúc như trong bài, mặc dù 95% số anh em ở đây có thể sẽ gặp phải điều này

Các bác xem bài gốc thì vào trang VangForex.com nhé. Bài này đã có được 4 năm (từ 2012) nhưng những điều trong bài viết vẫn còn nhiều cảm xúc
-----------------------​
Chào mọi người sau 1 thời gian giao dịch hộ các nhà đầu tư, mình cũng đã cố gắng và suy nghĩ rất nhiều, và mình cũng đã giúp các nhà đâu tư có lãi trên thị trường này.

Ngày mới giao dịch mình đã rất yêu thích và chịu khó tìm kiếm cơ hội học hỏi, nhưng đến hôm nay mình cũng đã nhận ra 1 vài điều mà mình muốn nói ra ở đây.

Mình đã bắt đầu cảm thấy khá cô đơn, gần như dạo gần đây mình rất ít khi ra ngoài giao lưu với ai, hàng ngày công việc chính của mình cũng là đọc các tin tức, và học thêm được điều gì đó hay, và ra hoặc vào lệnh.

Nhiều khi mẹ mình nhìn đứa con trai ngày ngày dán mắt vào màn hình vi tính rùi ghi ghi chép chép, mẹ bảo mày làm cái nghề này làm gì có giàu thì cũng có thấy mày vui được mấy đâu. Thu nhập thì tháng được tháng không, rủi ro thì sao con.

Đôi khi nghe mẹ nói mình cũng chỉ cười gật đầu, nhiều khi mẹ sai bảo gì đó mà đầu óc mình thì cứ nghĩ đi đâu đó. Đó là 1 điều khá bình thường khi mình cố gắng tập trung suy nghĩ của mình vào 1 vấn đề gì đó.

Và cách đây 1 tuần mình đã ngừng giao dịch hộ các nhà đầu tư, mình năm nay 28 tuổi, và mình sẽ đi làm lại phù hợp với chuyên ngành mình học là viễn thông và công nghệ thông tin.

Mình đã suy nghĩ rất kỹ để đưa ra quyết định này, bởi làm nghề này nhiều khi mình cảm thấy mình ko còn quan tâm đến ai nữa, mọi người thì có bạn gái hết rùi có vợ con rùi, còn mình thì ko mấy khi nghĩ đến chuyện đó. Hic hic.

Và 1 vấn đề nữa đó là sức khỏe và tinh thần mình cảm thấy dù thắng hay thua cũng không được vui, và khi ngồi máy nhiều mình cũng cảm thấy mình không còn nhanh nhẹn đôi lúc thấy người mỏi mỏi.

Điều quan trọng hơn nữa là mình cũng chỉ hướng dẫn với những anh chị trên 35 tuổi, những bạn trẻ hơn mình nghĩ thị trường này không phù hợp với chúng mình, bởi tuổi đó còn phải iu đương và học tập những chuyên môn chính của mình. Và thị trường này thì người giỏi học nhiều thắng nhiều cũng khó có thể nói là thắng mãi được.

Sau 1 tuần ko giao dịch nữa mình cũng cảm thấy thoải mái hơn, ăn uống được ngon miệng hơn, mình nghĩ đây là 1 quyết định đúng của mình, mình sẽ bắt đầu cuộc sống mới không có giao dịch.

Hôm nay đây mình viết ra bài này cũng cảm thấy trong lòng nhẹ nhõm hơn.

Những anh em trader khi gặp nhau mình thấy ai cũng mừng, bởi chỉ họ những con người đang căng sức chiến đấu, căng sức học hỏi kiến thức kinh nghiệm, và cũng chỉ họ mới hiểu được thị trường và hiểu được nhau. Thật hạnh phúc lúc đó phải không các bạn.

Mấy câu này hay hay cho trader :

Dạo này hay cảm giác mình giống con sói hoang trong 1 khu rừng rậm Forex, đêm đêm về lại tru lên trong cô đơn tuyệt vọng, hhahaha....

Trader là 1 công việc nặng nhọc, căng thẳng mệt mỏi, luôn phải lầm lũi làm việc 1 mình trước màn hình máy tính. Nó na ná đâu đó giữa đánh bạc may rủi và đầu tư trí thức.

Lúc đang ngồi trade thì mải mê không thấy mệt, đến lúc gập máy tính lại thì chỉ muốn sụm cả người xuống đệm

Lâu lắm rồi không avalable, sống ẩn dật âm thầm ko tiếp xúc với thế giới bên ngoài. Có thể mình nghỉ việc chính để trade vẫn đủ ăn, nhưng mà như thế thì cô lập không chịu nổi nữa......

Lời kết mình chúc mọi người luôn giao dịch thành công. Hi văn mình hơi kém mình chỉ nói những lời từ trong lòng mình muốn nói thôi.
-----------------------​
Chúc anh em trong diễn đàn được nhiều sức khỏe, vững tay súng chắc tay cày trước phong ba bão táp của thị trường.

Happy trading ahh em !!!

* Lưu ý: Bài viết mình có lược bỏ 1 số đoạn không cần thiết. Anh em muốn xem thì vào link gốc nhé.

Anh em tham khảo thêm bài viết:
Đúng ah. Like

Đọc bài này xong thấy có vẻ bác này đang ở trong trạng thái: "Cả nguồn sống bỗng chốc thu bé lại vừa bằng...một cây nến... Ế ế ên...:D

• Like
Reactions: bac
kết lại thì mình thấy do trader chưa biết cân bang trong cuộc sống thôi. Thời gian trade thì chỉ có một vài giờ là đáng để trade do có song mạnh, nếu còn bận việc chính và cuộc sống thì tìm phương pháp trade phù hợp, ví dụ trade theo D1. Các thời điểm khác thì thể thao , giải trí, giao tiếp bạn bè, xã hội, hoặc nghỉ trade đi du lich vài ngày. Tuyệt nhất là tìm được con EA mở 24/24, thế là vừa có tiền vừa có thời gian làm việc mình thích: du lich, viết sách, viết truyện, thể thao, .... và còn có điều kiện giúp đỡ người khác. Chỉ có ai trade M1, M5, M15, H1, H4 thì mới mệt.

Tìm không ra đâu. Thằng có nó không bán và chỉ bán khi nó ko xài được nữa. Thằng ko có thì đem đồ tào lao về bán

Chỉ có mình tự trade 5-7 năm rồi tự viết ra, tinh chỉnh 1 - 2 năm thì may ra
Mình tìm không có không có nghĩa là không có bác à, thế giới forex rất là rộng lớn, cơ hội cũng rất nhiều và trong một thời điểm nào đó sẽ có người chia sẻ.

Đọc bài của bạn trẻ bỏ nghề Trade thấy cũng buồn cho bạn. Thực tế của cuộc sống thì mỗi người mỗi cảnh, rất nhiều người làm những công việc chuyên môn, áp lực cao và cũng mệt mỏi ko kém gì nghề trade này. Quan trọng nhất là cân bằng cuộc sống ( chia nhu cầu cho 24h của bạn ) và đặt mục tiêu cho tương lai ( mục tiêu to tát quá thì nhớ chia từng phần kẻo lại than khó ). À mà bạn muốn cuộc sống như bình thường để hết giờ làm rồi đi la cà cafe chém gió hay đi nhậu thì nhớ để dành đến cuối tuần còn thời gian trong tuần về nghiên cứu cách trade sao cho nhàn nhã nhất nhé hehe ( Áp lực trade hộ người khác nếu ko phải là người chuyên nghiệp, chắc chắn sẽ rất mệt mỏi ).
Mình mem mới nếu chém gió quá thì ae bỏ qua, chỉ là suy nghĩ của mình thôi.

Mình tìm không có không có nghĩa là không có bác à, thế giới forex rất là rộng lớn, cơ hội cũng rất nhiều và trong một thời điểm nào đó sẽ có người chia sẻ.
kiểu như ra bãi rác đào bới, kiểu gì cũng tìm dc cái nhẫn vàng của ai đó đánh rơi.
Nói tới mới nhớ ở VT có 1 đội rà mìn chuyên tìm trang sức bị rơi trên bãi biển

Trước mình thử dùng excel và giả sử có ea nào có tỷ lệ lãi 20% 1 tháng. để 2000$ ban đầu kéo 1 cái sau 3 năm thì thấy tiền trong tài khoản to quá đến hoảng hồn 1.181.336$ . vì thế 99% ea sưu tầm trên mạng hay thậm chí bán= tiền thật mà ngon thì mới lạ vì chủ của nó cần gì đi bán cho mất thì giờ, chỉ việc đặt con ea đó chạy và chóng vánh trở thành triệu phú $ rồi.:)

Dạo một vòng, chỉ còn mỗi traderviet.org là còn xôm tụ. Các diễn đàn khác như một cái xác không hồn.

Chúc TraderViet luôn đổi mới, luôn phát triển nhé.

Chân thành cảm ơn!

~An Soros,

Vì đa phần trader thành viên của nó đã hồn lìa khỏi xác rồi!
Buồn cười đau bụng với bạn.
Quan điểm của tôi về forex., muốn thắng nó phải mạnh hơn nó. Muốn mạnh hơn nó thì bắt đầu chí ít cũng phải là cân bằng với nó đã, ngang cơ với nó trước đã, nghĩa là không để nó ảnh hưởng đến cuộc sống của mình, coi nó cũng chỉ là 1 phần trong cuộc sống của mình mà thôi, và cân bằng 2 thứ. Chứ nếu đặt tất cả vào nó thì dễ bị cái thị trường ma quỷ này nó thao túng cuộc sống của mình, mệt mỏi lắm. Cuộc sống mất đi nhiều niềm vui khác. Về time dành cho nó 8h / ngày nếu như xác định là trader nghiêm túc, chuyên nghiệp. Còn lại để làm việc khác.

Em cũng trade ngày 3-4 h còn llại đi chơi thôi...chưa vợ chưa con tiền ăn tiền nhà ko thiếu nhưng luyện mãi vẫn bị lệnh âm các bác ạ

bác nào có ý tưởng hay về quản lý thời gian giành cho trader trong ngày ko . tôi cũng khá mệt

• Like
Reactions: bac
ai bảo bác trade khung thời gian ngắn làm gì, chơi D1 cho nó rảnh, có nhìu thời gian làm việc khác có phải sướng ko, chơi H1 day trader thì chỉ có kiếp cắm mặt vào máy tính thui

Ban này trade như vay thì chả mệt , mình thay trade nó cung bình thuồng mà , sang ngu đay 6h coi chart daily thoi có tín hieu thì qua h4 tính toan ti lệ loi lỗ , dùng lênh limit hoặc stop , xong đóng máy tính tối mở ra xem chua tp hoặc sl chua hit thì để . lướt xem cap khác coi có dau hieu gì ko nếu có lai tiep tục limit hoặc stop xong tat may tính

với mức luong grap bây giờ thì thiết nghĩ các bạn trẻ tự nhận là trader mà mất 100 củ thì cũng ko có gi quá lo lắng ..chỉ là muỗi thôi:p:p

kết lại thì mình thấy do trader chưa biết cân bang trong cuộc sống thôi. Thời gian trade thì chỉ có một vài giờ là đáng để trade do có song mạnh, nếu còn bận việc chính và cuộc sống thì tìm phương pháp trade phù hợp, ví dụ trade theo D1. Các thời điểm khác thì thể thao , giải trí, giao tiếp bạn bè, xã hội, hoặc nghỉ trade đi du lich vài ngày. Tuyệt nhất là tìm được con EA mở 24/24, thế là vừa có tiền vừa có thời gian làm việc mình thích: du lich, viết sách, viết truyện, thể thao, .... và còn có điều kiện giúp đỡ người khác. Chỉ có ai trade M1, M5, M15, H1, H4 thì mới mệt.
Mình chỉ trade m1 mảng coin. Nhìn nến nhảy mà đau tim. Trade khung m1 đòi hỏi nhiều yếu tố kt, kn, thời cơ...cũng k phải lúc nào cũng trade m1 được. Mình đánh 2 ngày từ 1000 lên 1600. Chơi m1 dc nhưng rất mệt tim

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 26 Xem / 2 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 430 Xem / 27 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 154 Xem / 12 Trả lời
  • TraderViet News trong Chuyện bên lề 1,244 Xem / 2 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên