Tân chủ tịch FED dự kiến có cái nhìn khá tiêu cực về cryptocurrency: "Crypto không phải là tiền tệ"

Tân chủ tịch FED dự kiến có cái nhìn khá tiêu cực về cryptocurrency: "Crypto không phải là tiền tệ"

Nhật Hoài

Active Member
9,520
59,509
Chủ tịch tiếp theo dự kiến của Ngân hàng Dự trữ Liên bang New York nói rằng tiền điện tử "không vượt qua bài kiểm tra cơ bản về những gì một loại tiền tệ nên có", CNBC báo cáo ngày 20 tháng Tư.

John Williams, hiện là người đứng đầu Ngân hàng Dự trữ Liên bang San Francisco cho biết trong một bài phát biểu hôm thứ Sáu rằng một loại tiền tệ "cơ bản phải là một cái gì đó có khả năng lưu giữ giá trị." Ông nói thêm rằng tiền tệ cần phải đàn hồi để hỗ trợ các điều kiện kinh tế và tài chính khác nhau. Williams bày tỏ lo ngại về các vấn đề của hoạt động bất hợp pháp trong cộng đồng cryptocurrency, nói rằng:

“Việc thiết lập hoặc sắp xếp thể chế xung quanh Bitcoin và các đồng tiền điện tử khác, trước hết chúng có vấn đề về gian lận, rửa tiền, tài trợ khủng bố. Có rất nhiều vấn đề ở đó… Ý tưởng cung cấp tiền tệ và suy nghĩ về tiền tệ thực sự liên quan nhiều hơn đến chính phủ và các ngân hàng trung ương. Quan điểm của tôi là tiền thuật toán hứa hẹn về công nghệ hơn.”

Williams, người đã dành phần lớn sự nghiệp của mình trong ngân hàng trung ương, đã tự do thừa nhận rằng ông "rất có thành kiến" đối với tiền điện tử. Williams dự kiến sẽ dẫn đầu Ngân hàng Dự trữ Liên bang New York vào tháng Sáu, khi Tổng thống hiện tại William Dudley sẽ từ chức.

Giữa 12 ngân hàng liên bang khu vực trong Hệ thống Dự trữ Liên bang Hoa Kỳ, Ngân hàng Dự trữ Liên bang New York và chủ tịch của ngân hàng được xem là đầu tiên trong số các ngân hàng tương đương. Fed New York là tài sản lớn nhất và có khối lượng giao dịch nhiều nhất. Trong khi chính sách tiền tệ của Hoa Kỳ được quyết định bởi Ủy ban Dự trữ Liên bang tại Washington DC, Fed New York là nơi nó được thực hiện.

Cơ cấu quản lý xung quanh tiền điện tử ở Hoa Kỳ vẫn chưa rõ ràng, làm cho các doanh nghiệp liên quan đến cryptocurrency khó mà biết được nơi họ đứng trong mắt các nhà quản lý. Như Cointelegraph đã báo cáo ngày hôm qua, một số nhà đầu tư hàng đầu đã kêu gọi Ủy ban Chứng khoán và Giao dịch (SEC) nới lỏng các quy định và đưa ra các miễn giảm cho hoạt động phát hành đồng tiền token ra công chúng (ICO).

Có vẻ như người đứng đầu sắp tới của FED sẽ chẳng ưa gì Bitcoin và cryptocurrency, và Mỹ là một trong các quốc gia còn lại vẫn có quan điểm trung lập về cryptocurrency, chúng ta cùng chờ các quy định của Hoa Kỳ về thị trường này xem sao.

Xem thêm:

>> 5 vụ lừa đảo lớn nhất lịch sử cryptocurrency: Việt Nam dẫn đầu

Nguồn: Cointelegraph

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp VPA - Kỹ Thuật Nhận Diện Dòng Tiền Thông Minh bằng Hành Động Giá kết hợp Khối Lượng Giao Dịch

Phương pháp VPA - Volume Price Analysis - là phương pháp Price Action hướng dẫn ĐỌC GIÁ / NẾN kết hợp với KHỐI LƯỢNG GIAO DỊCH để tìm ra hướng đi của DÒNG TIỀN THÔNG MINH
Lại giống anh trai CEO JP Morgan ra tin này để xúc hàng đây
Vấn đề muôn đời,

Nếu là tiền thì nó không đổi về mặt giá trị, nếu nó có tăng thì chẳng qua là do lạm phát. Đây thì ngược lại. Hiện tại nói trắng ra là Crypto Asset thì đúng hơn. Và công nghệ của blockchain đúng là hứa hẹn chứ k phải bản thân đồng tiền đó. Đánh giá của ổng chả có gì sai cả

Vấn đề muôn đời,

Nếu là tiền thì nó không đổi về mặt giá trị, nếu nó có tăng thì chẳng qua là do lạm phát. Đây thì ngược lại. Hiện tại nói trắng ra là Crypto Asset thì đúng hơn. Và công nghệ của blockchain đúng là hứa hẹn chứ k phải bản thân đồng tiền đó. Đánh giá của ổng chả có gì sai cả
Đúng thế, và cá mập + bọn sàn phải làm ngược lại ngay mỗi khi người nào đó uy tín bóc trần đống coin đang nuôi bọn nó để bảo vệ nồi cơm của bọn nó, đồng thời đập tan nghi ngờ của cộng đồng, cũng như uy tín của những người dám bóc phốt kia.

Hợp lý trong nghịch lý và nghịch lý trong hợp lý.
Thời đại chúng ta đang sống đòi hỏi 1 sự dung hòa giữa 2 thái cực nếu ko sẽ là thảm họa.
Nợ toàn cầu là hơn 300 nghìn tỷ $ và chẳng ai biết phải trả nó như thế nào. Người ta chỉ biết nếu ngưng tạo ra nợ, nhiều nền kinh tế sẽ đứng trước nguy cơ ngừng tăng trưởng và thụt lùi. Vậy là thay vì kìm hãm, các nhtw tìm cách tạo thêm nhiều nợ để tài trợ cho tăng trưởng. Nợ chính là nợ, còn tăng trưởng thì quy ra tiền, tiền này lòng vòng nhét vào mấy món: chứng khoán, bất động sản. Giá trị chứng khoán/bất động sản đang đạt đến ngưỡng cao mà người đời bắt đầu hoài nghi/sợ nhưng ko sợ bằng 300 nghìn tỷ $ nợ kia, vì nếu giá ck/bds sập thì ít ra còn có cái gì thực chất mà sở hữu còn nợ kia sập thì xin kính thưa đó là ngày tiền thành giấy lộn, mà cầm giấy lộn thì chỉ chùi ass dc thôi. Trong cơn bĩ cực chả biết chọn cái sợ ít hay sợ nhiều thì thình lình nhẩy ra cái món bitcoin với crytos này, với các tính năng dc quảng cáo thì khá nhiều nhà đầu tư cảm thấy nó an toàn và sẽ xử lý dc 2 tình huống: 1- ko phải chơi với thứ đã quá cao về giá trị, thậm chí vì nó mới nên càng dễ đạt dc các mốc cao về giá trị; 2-lưu trữ giá trị, tránh thoát khỏi thảm họa tiền giấy lộn đã nêu. Mình đánh giá đây là 1 cách chạy trốn thực tại khá kỳ cục, như kiểu đà điểu bị thợ săn đuổi đến đường cùng thì rúc đầu xuống cát vậy. Dù vậy, mấy món này khi đã có cộng đồng và tín đồ đông đảo như bây giờ thì chính là đã biến phi lý thành hợp lý rồi. Ngày nào giá trị ck/bds còn cao và ngày nào cái đống nợ đời của thế giới kia chưa dc xử lý ổn thỏa thì bitcoin và cryptos vẫn còn sức hút nhất định, no matter what người ta định nghĩa nó là tiền hay là tài sản/chứng khoán. Thậm chí, nếu mình ko nhầm thì thời gian tới các nhtw càng phải mềm dẻo với bitcoin và cryptos hơn vì vốn chảy ra từ "cao điểm" ck/bds cần có chỗ hợp lý để đi. Các nhà đầu tư cần dc ru ngủ về tỷ suất sinh lời/nơi an toàn để lưu trữ giá trị, do đó bitcoin & cryptos là 1 trong những liều thuốc an thần tốt mà các nhtw kiểu méo gì cũng phải áp dụng để kéo dài cơn hấp hối của thời đại nợ nần chồng chất này (chỉ là cần thời gian để lọc bỏ bớt scam, lừa đảo và tạo môi trường đầu tư an toàn thôi).

Thời đại chúng ta đang sống đòi hỏi 1 sự dung hòa giữa 2 thái cực nếu ko sẽ là thảm họa.
Nợ toàn cầu là hơn 300 nghìn tỷ $ và chẳng ai biết phải trả nó như thế nào. Người ta chỉ biết nếu ngưng tạo ra nợ, nhiều nền kinh tế sẽ đứng trước nguy cơ ngừng tăng trưởng và thụt lùi. Vậy là thay vì kìm hãm, các nhtw tìm cách tạo thêm nhiều nợ để tài trợ cho tăng trưởng. Nợ chính là nợ, còn tăng trưởng thì quy ra tiền, tiền này lòng vòng nhét vào mấy món: chứng khoán, bất động sản. Giá trị chứng khoán/bất động sản đang đạt đến ngưỡng cao mà người đời bắt đầu hoài nghi/sợ nhưng ko sợ bằng 300 nghìn tỷ $ nợ kia, vì nếu giá ck/bds sập thì ít ra còn có cái gì thực chất mà sở hữu còn nợ kia sập thì xin kính thưa đó là ngày tiền thành giấy lộn, mà cầm giấy lộn thì chỉ chùi ass dc thôi. Trong cơn bĩ cực chả biết chọn cái sợ ít hay sợ nhiều thì thình lình nhẩy ra cái món bitcoin với crytos này, với các tính năng dc quảng cáo thì khá nhiều nhà đầu tư cảm thấy nó an toàn và sẽ xử lý dc 2 tình huống: 1- ko phải chơi với thứ đã quá cao về giá trị, thậm chí vì nó mới nên càng dễ đạt dc các mốc cao về giá trị; 2-lưu trữ giá trị, tránh thoát khỏi thảm họa tiền giấy lộn đã nêu. Mình đánh giá đây là 1 cách chạy trốn thực tại khá kỳ cục, như kiểu đà điểu bị thợ săn đuổi đến đường cùng thì rúc đầu xuống cát vậy. Dù vậy, mấy món này khi đã có cộng đồng và tín đồ đông đảo như bây giờ thì chính là đã biến phi lý thành hợp lý rồi. Ngày nào giá trị ck/bds còn cao và ngày nào cái đống nợ đời của thế giới kia chưa dc xử lý ổn thỏa thì bitcoin và cryptos vẫn còn sức hút nhất định, no matter what người ta định nghĩa nó là tiền hay là tài sản/chứng khoán. Thậm chí, nếu mình ko nhầm thì thời gian tới các nhtw càng phải mềm dẻo với bitcoin và cryptos hơn vì vốn chảy ra từ "cao điểm" ck/bds cần có chỗ hợp lý để đi. Các nhà đầu tư cần dc ru ngủ về tỷ suất sinh lời/nơi an toàn để lưu trữ giá trị, do đó bitcoin & cryptos là 1 trong những liều thuốc an thần tốt mà các nhtw kiểu méo gì cũng phải áp dụng để kéo dài cơn hấp hối của thời đại nợ nần chồng chất này (chỉ là cần thời gian để lọc bỏ bớt scam, lừa đảo và tạo môi trường đầu tư an toàn thôi).
em đọc đi đọc lại bài của anh nhiều lần, càng đọc càng hay. Thanks

Bác này ko biết có họ hàng gì vơi mrptrieu gì đó bên vnexpress ko mà đọc cmt của bác ấy nhiều lần giọng văn giống voãi :))

Hí hí, các bác bàn luận vui vãi. Em thì không phân tích sâu. Chỉ có ý kiến là, giá trị tài sản do con người quy định, cái gì càng hiếm thì người ta mặc định cho nó có giá trị càng cao. Crypto, BSD, Vàng,... tiền giấy, tất cả mấy cái đó điều do chính con người tin tưởng và quy định giá trị của nó. Loài người là khác động vật ở chỗ họ biết suy nghĩ, nhưng chính cái biết suy nghĩ làm cho mọi thứ dường như vô nghĩa lại rất có ý nghĩa. Nói chung ý mình muốn nói là xõa hết đi, không muốn tin cũng phải chấp nhận, không chấp nhận được thì quên đi cái tồn tại "kia" đi.

Triệu like cho bài pt của bác luôn á.
P.S: bác có xu hướng bớt bear đi rồi kakaka

Triệu like cho bài pt của bác luôn á.
P.S: bác có xu hướng bớt bear đi rồi kakaka
Mình ko bớt bear.
Từ năm ngoái khi chơi cái món này mình đã nghĩ như vậy trong đầu rồi. Và việc mình nghĩ nó tồn tại được ko có nghĩa mình đang chấp nhận giá trị hiện tại của nó cũng như các nhtw chơi mềm với cryptos nhưng giá trị mỗi đồng cryptos bằng bao nhiêu là hợp lý họ sẽ ko quản/quan tâm. Do đó, Bitcoin trong suy nghĩ của mình vẫn có thể xuống thấp hơn nữa (Dù đã 4 tháng rồi, và thằng em đó xem ra trụ rất vững).
Cái vấn đề để mình bỏ ngỏ cho 1 case như thế là tính không minh bạch rất cao giữa các lực lượng tương tác chính trên thị trường, các chiêu trò thao túng giá lộ liễu...mà khi các chính phủ sờ đến để làm lành mạnh hóa thị trường có thể tạo ra những cú dump lịch sử mà bạn và rất nhiều bạn khác đang ko tưởng tưởng dc hoặc đang coi nhẹ !
Với rủi ro tiềm tàng như thế mình duy trì tính trung lập và hạn chế tiếp xúc tối đa.

Mình ko bớt bear.
Từ năm ngoái khi chơi cái món này mình đã nghĩ như vậy trong đầu rồi. Và việc mình nghĩ nó tồn tại được ko có nghĩa mình đang chấp nhận giá trị hiện tại của nó cũng như các nhtw chơi mềm với cryptos nhưng giá trị mỗi đồng cryptos bằng bao nhiêu là hợp lý họ sẽ ko quản/quan tâm. Do đó, Bitcoin trong suy nghĩ của mình vẫn có thể xuống thấp hơn nữa (Dù đã 4 tháng rồi, và thằng em đó xem ra trụ rất vững).
Cái vấn đề để mình bỏ ngỏ cho 1 case như thế là tính không minh bạch rất cao giữa các lực lượng tương tác chính trên thị trường, các chiêu trò thao túng giá lộ liễu...mà khi các chính phủ sờ đến để làm lành mạnh hóa thị trường có thể tạo ra những cú dump lịch sử mà bạn và rất nhiều bạn khác đang ko tưởng tưởng dc hoặc đang coi nhẹ !
Với rủi ro tiềm tàng như thế mình duy trì tính trung lập và hạn chế tiếp xúc tối đa.
Quy ra usdt có giảm nhẹ đc rủi ro k bác??

Quy ra usdt có giảm nhẹ đc rủi ro k bác??
Con đó dính nghi án ko có tiền thật đứng sau, càng chơi với nó càng rét :confused:
Mà có thể ban đầu nó có tiền thật nhưng mình chả lạ gì, sao nó đành lòng để tiền ký gửi của nhà đầu tư om trong két NH và đớp không khí dc ! Ôm đống đấy đi đầu tư búa xua hoặc đầu tư ngược vào cryptos lại chả sướng ? Nhưng rồi đen đen lỗ lòi kèn ra thì vẫn tính là ko có tiền, fake tiền, usdt là trong trường hợp đó là vô giá trị và sẽ là supper phốt hit thẳng vào giá trị của bitcoin & nhiều altcoins khác nếu là sự thật.
Ai coi nhẹ, theo thì theo; mình thì ko - rất rõ ràng !

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 668 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 158 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,226 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 281 Xem / 12 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên