[Tản mạn] Hành trình năm 2017

kissmez

Active Member
858
444
Nhân dịp kết thúc của năm và ăn 1 cú vả mới từ Crypto, em tản mạn 1 ít cho vui đời, hé hé :D
Biết đến Forex t5/2017 cho tới bây giờ thì vẫn là Newbie thôi, học được nhiều mà mất cũng kha khá :D cuối năm 2017 rồi tổng kết lại hành trình 1 xíu nào.

Tổng số thiệt hại do tự đánh: -1.115$
Tổng số LN từ EA: 1.214$ (con này em tự code, mà cũng do hên các bác ạ, cái này bỏ qua)

Tổng kết: em đã lấy được 98.97$ từ forex @@

Sai lầm hay gặp nhất để đạt được con số này là ăn thua đủ với thị trường chiếm tới hơn 90% số thua lỗ (gói gọn trong 3 đợt) cái này gọi là học mãi mà vẫn chưa khôn @@

Hiện giờ vẫn phải chật vật tìm 1 System riêng, tuy nhiên em thấy hệ thống nào cái lớn nhất vẫn là do tâm lý, tâm lý không ổn dẫn đến nhiều chuyện.

Trước khi vào thị trường Forex em vẫn hơi ảo tưởng về sức mạnh 1 xíu, muốn trading for living tuy nhiên sau khi bị thị trường vả cho vỡ mặt ra :D thì tư tưởng đã có đả thông tí xíu, làm việc không phải ngày 1 ngày 2, và giờ là lúc đi kiếm việc làm :) trading thì vẫn là trading tuy nhiên sẽ không còn đặt nặng vào nó nữa, chấp nhận tí xíu 1 tháng vất 60$ vào xem thử nó ntn.

Nhân tiện đây có bác nào giúp em việc khắc phục tâm lý với, cái này cứ mắc hoài chán quá, em vào forex mục tiêu là học KN để tự đánh, kiếm thêm chút đỉnh về lâu dài, EA thì hên xui quá :( nhưng năm đầu tiên em cảm thấy ntn là 1 thất bại cay đắng rồi.

T12/2017: Bước chân vào Crypto: Xác định vào mất thì thôi nên em và bạn bỏ vào total 250$ mua được 0.00165 BTC (giá TB cho tầm vào khoảng 15k5$/BTC xét về thời điểm viết bài thì là lỗ về giá mua BTC nên thôi em cứ xét LN theo BTC cho khỏe)

Tài sản ban đầu: 0.0165BTC

Tài sản hiện tại: 0.052 BTC

Số em về Crypto lại hên rất nhiều, trong suốt 1 tháng chỉ thua lỗ 25% ở con XVG còn lại nhắm con nào thì bét nhất là x2, hiện giờ thần may mắn thoạt nhìn vẫn ở bên em, tuy nhiên ở đây em lại thấy 1 câu chuyện khác. Tâm lý khi xác định rằng mình có thể mất số tiền đó rất thoải mái, lúc đầu tài sản em bước vào con đầu tiên có lúc giảm tới 50% tuy nhiên thấy rất bt và hầu như chả quan tâm, cuối cùng nó cũng phục hồi và em xả qua con khác tiềm năng hơn (con này sau khi em xả nó x5 @@)

2 mảng tuy tính chất phiêu lưu thì Crypto em thấy hơn hẳn, nhưng với tâm lý cực kỳ thoải mái thì em lại thắng, còn với forex tâm lý cà dật cà dẹo thì em lại thua

Các bác nào có cùng cảnh ngộ thì cùng chia sẻ nhé. Cuối năm lan man 1 xíu :v

Giới thiệu sách Trading hay
Thấu hiểu Hành vi giá Thị trường Tài chính - Understanding Price Action

Là quyển sách hướng dẫn giao dịch Phương Pháp Price Action của Bob Volman, chỉ sử dụng duy nhất một đường MA và cấu trúc thị trường cùng hành vi giá để tìm kiếm lợi nhuận
Coin năm nay bác nào buy and hold là hầu như ăn, đặc biệt các bác vào sớm. Năm tới thì cá mập vào bitcoin qua đường futures rồi nên có lẽ sẽ vất vả hơn

Coin năm nay bác nào buy and hold là hầu như ăn, đặc biệt các bác vào sớm. Năm tới thì cá mập vào bitcoin qua đường futures rồi nên có lẽ sẽ vất vả hơn
Đúng rồi bác. Nhận ra rằng Crypto đang khiến cho em suy nghĩ theo 1 hướng quá nguy hiểm là gì thì nó cũng lên, tuy nhiên cái gì cũng sẽ có giới hạn của nó. Hiện giờ em không đầu tư 1 cục vào bất cứ cái gì, 50% để những coin lớn & có tính ứng dụng cao, còn lại đi lướt, cứ qua về vậy, tuy nhiên tránh lending ra, đồng thời cần có team thẩm định về coin đó hệ thống ntn, có ổn không, nếu nó vẫn khả thi & maproad tốt thì nên lướt & nắm giữ 1 ít, chốt lời từng phần chứ đừng quá ham x5, x10

Ko được gì ngoài tâm lý + system tạm ổn, chỉ cần vậy thôi, tiền bạc hôm nay có ngày mai mất

Đúng rồi bác. Tâm lý em thấy quan trọng nhất
Về cơ bản thị trường và chúng ta là 2 ng trong một cuộc chơi có xác xuất 50/50 . Ko lên thì xuống mah ko xuống thì lên, chúng ta thua vì tâm lý là chính, giá đi đúng hướng thì run như con cầy chốt lời sớm, còn sai hướng thì lấy hết bản lĩnh ra để ngồi gồng lỗ, đa phần ae mới chơi đều gặp phải vấn đề này, thế nên mới có con số 95% to chà bá ra đấy

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 442 Xem / 42 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 194 Xem / 2 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 538 Xem / 12 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,743 Xem / 14 Trả lời
  • phaisinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 72 Xem / 1 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên