Tản mạn về sự thay đổi và niềm tin trong trading

Bianas

Senior Mod
Đã Xác Nhận
Trial mod
5,122
29,783
Chào anh em, chả là vừa có một người bạn mới đốt xong một tài khoản, gọi cho mình. Tâm sự thôi, chứ không phải để cứu hay viện trợ gì hết (sợ nhất cái khoản ấy :D). Qua tâm sự thì mới biết là hắn bị khủng hoảng niềm tin vào… hệ thống giao dịch.

Việc hệ thống giao dịch không hoạt động tốt trong một số thời điểm không hiếm, do đó mà các system luôn được phát triển để đáp ứng nhu cầu “tìm cái mới” của anh em ta.

System mà hắn sử dụng cũng được kha khá thời gian, tầm non 1 năm gì đấy. Trước đây em nó rất dịu dàng, nhả píp về đều đều, hắn mê em ý, nghĩ rằng mình đã tìm được nửa còn lại nên giờ cháy mới bị sốc thế đấy.

Nói chuyện hồi lâu rồi cũng lòi ra cái không đúng “tao cũng tuân thủ lắm, chỉ còn đoạn cuối bất cần nên tới luôn.” Thì là trader ai chả trải qua cái điệp khúc không còn gì để mất ấy, phải không?

Đại khái là vậy, không muốn xoáy sâu và nhắc lại nỗi đau cho nhiều anh em, qua câu chuyện này mình muốn nói về sự thay đổi về 3 khía cạnh sau đây:

1. Luôn có cách để làm việc đó tốt hơn

System nào cũng sẽ có yếu điểm, nếu không thấy thì bạn chưa nên sử dụng hệ thống giao dịch đó. Một hệ thống có thể hoạt động tốt nhưng sẽ có cái khác hoạt động tốt hơn và đừng bao giờ nghĩ rằng nó đã ổn rồi thì bạn có thể dùng nó trong suốt khoảng thời gian làm trader còn lại.

Liên tục thay đổi hệ thống giao dịch của mình là một việc làm không được ủng hộ, tuy nhiên nếu bạn tìm cách khắc phục những yếu điểm của hệ thống giao dịch hiện tại lại là một chuyện khác. Sẽ luôn có cách làm tốt hơn hiện tại và bạn cần cố gắng tìm ra nó. Ít nhất là để giữ cho bản thân không bị thụt lùi.

2. Thay đổi mang lại sự cân bằng

Khi bạn bị một hệ thống giao dịch “phản bội” điều đó chưa hẳn là hoàn toàn xấu. Tưởng tượng bạn có một hệ thống giao dịch (long-term) rất hiệu quả trong một điều kiện thị trường nhất định, và bạn tiếp cận được nó ở đầu chu kỳ tốt. Bạn sẽ tóm trọn chu kỳ tăng trưởng tốt ban đầu này, rồi đến thời điểm niềm tin dâng cao, bạn quá tin vào hệ thống và tăng rủi ro, và vô tình đây là lúc chu kỳ tốt kết thúc. Hiệu suất của hệ thống bắt đầu lao dốc và bạn mất cả công sức và niềm tin.

Vậy khi một trader trải qua một/ một vài lần như vậy họ sẽ thế nào? Nếu trụ vững họ sẽ có được sự cân bằng và luôn cảnh giác. Hiểu được sự thay đổi là tất yếu và chấp nhận.

3. Thay đổi luôn kèm cơ hội

Anh em có bằng lòng với hệ thống giao dịch của mình hiện tại? Hy vọng là có. Vậy hãy nhớ lại tại sao anh em lại có được hệ thống ưng ý hiện tại? Do hệ thống cũ quá tệ đúng không?!

Thay đổi là điều tất yếu, đặc biệt là trong thị trường này. Bạn sẽ không bao giờ có thể tinh thông tất cả các phương pháp, nhưng trên con đường đi tìm “một cái gì đó tốt hơn” bạn sẽ thu được những kiến thức để cải thiện những gì của hiện tại.

P/s: Ông bạn mình không bỏ luôn “em ý” mà tiến hành vài tinh chỉnh hệ thống dựa trên sự góp ý.

>> Nếu bạn vẫn đang lạc lối trong trading thì nên đọc bài viết này!

Giới thiệu sách Trading hay
Các Phương Pháp Price Action Kinh Điển

Bộ sách tổng hợp các phương pháp Price Action truyền thống và hiện đại, với các hướng dẫn cụ thể và dễ áp dụng cho nhà giao dịch
Cùng ý kiến, bổ sung thêm 1 chút là hệ thống của một trader hiểu thị trường là không có hệ thống nào cả (just my viewpoint).
cái ý kiến này của bác sẽ dẫn đến thảo luận khái niệm: hệ thống giao dịch là gì?
CỦa tôi nhé: hệ thống giao dịch là kết quả sự nỗ lực cá nhân hoặc tập thể để giải thích những bướe đi của thị trường 1 cách khách quan/ logic nhất, từ đó có khả năng dự đoán bước đi tiếp theo với độ chính xác cao

Vậy nên kg có hệ thống giao dịch hoàn hảo mà chỉ có ngưoèi vận hành hoàn hảo và người vận hành hoàn hảo nhất là người đẻ ra hệ thống, đặt tâm sức vào nó

nghe nói có 5 cấp bậc : mới,nghiệp dư,chuyên nghiệp,thực thụ,bậc thầy
k hiểu tại sao lại phân ra như vậy,5 bậc này có gì khác nhau

nghe nói có 5 cấp bậc : mới,nghiệp dư,chuyên nghiệp,thực thụ,bậc thầy
k hiểu tại sao lại phân ra như vậy,5 bậc này có gì khác nhau
Tất cả chỉ liên quan đến lợi nhuận thôi bác, còn cái tên thì đã phần nào nói lên sự khác biệt.

Cùng ý kiến, bổ sung thêm 1 chút là hệ thống của một trader hiểu thị trường là không có hệ thống nào cả (just my viewpoint).
cái này gọi là vô chiêu thắng hữu chiêu, để đạt được cảnh giới đó sẽ phải mất rất nhiều thời gian, công sức và cả học phí nữa ;))

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 27 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 159 Xem / 22 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 270 Xem / 6 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,370 Xem / 85 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 257 Xem / 13 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,121 Xem / 41 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên