Tăng độ chính xác khi giao dịch với price action bằng indicator, tại sao lại không?

Tăng độ chính xác khi giao dịch với price action bằng indicator, tại sao lại không?

Khánh Trình

Active Member
1,439
8,621
Bạn đừng nghĩ indicator hoàn toàn vô dụng hay có suy nghĩ khi đã giao dịch với price action thì chỉ dùng nhìn giá là đủ. Trong quá trình mình dịch nhật ký giao dịch của Lance Beggs, mình phát hiện tác giả cũng có sử dụng nhiều loại indicator để hỗ trợ khi trade, thường gặp nhất là các indicator giúp xác định nhanh xu hướng như Moving Average (Lance sử dụng EMA chu kỳ 20 giống với Al Brooks) hoặc Keltner Channel.

Nhưng đó chỉ là những cách cơ bản, indicator còn có thể được dùng làm yếu tố hỗ trợ giúp bạn tìm vùng vào lệnh tốt hơn. Lấy ví dụ khi anh em tìm điểm vào lệnh ở khung thời gian thấp theo cách của Lance, tác giả đã sử dụng Stochastic giúp phát hiện điểm vào chính xác. Bạn nhìn chart bên dưới:

tang-do-chinh-xac-giao-dich-voi-price-action-bang-indicator-traderviet.png

Sau khi thị trường mở cửa được vài phút, giá xuất hiện một số đợt sóng hồi nhỏ trên chart (phần được khoanh tròn đỏ). Ta thử xem chart ở khung thời gian thấp hơn nữa để tìm điểm vào lệnh tốt hơn trên chart này.

tang-do-chinh-xac-giao-dich-voi-price-action-bang-indicator-traderviet-1.png

Ở khung thời gian thấp hơn, tại các vùng khoanh tròn trên chart bạn phát hiện các mô hình giá quen thuộc như mô hình đảo chiều 1-2-3; mô hình vai đầu vai ngược (vị trí thứ 2). Chart này sẽ hơi khó nhìn một chút vì tác giả sử dụng Range Chart (một dạng tick chart), nhưng bạn đừng quá lo vì loại chart không phải là vấn đề khi giao dịch theo mô hình giá ở khung thời gian thấp.

Vấn đề ở chỗ làm sao để bạn tìm được điểm vào lệnh chính xác nếu chỉ dùng mô hình giá để vào lệnh? Cũng trên chart mà bạn quan sát, có rất nhiều mô hình giá xuất hiện trước đó nhưng cho kết quả thua lỗ. Ví dụ trước cơ hội vào lệnh ở vị trí thứ 2, bạn thấy xuất hiện mô hình 3 đáy (triple bottom) nhưng vào lệnh ở vị trí này lại không chính xác.

tang-do-chinh-xac-giao-dich-voi-price-action-bang-indicator-traderviet-2.png

Thử chèn thêm indicator Stochastic, bạn sẽ có thêm nhiều sự tự tin hơn khi vào lệnh vì điểm vào lệnh sẽ chính xác hơn một chút.

tang-do-chinh-xac-giao-dich-voi-price-action-bang-indicator-traderviet-3.png

Bạn có thể dùng các tín hiệu tìm điểm đảo chiều quen thuộc với Stochastic như vùng quá bán, vùng quá mua, tín hiệu phân kỳ v.v... để làm yếu tố " hỗ trợ"; nhưng quan trọng nhất vẫn là tập trung quan sát hành vi giá khi trade.

Happy Trading!

Xem thêm

>> Tại sao bạn không nên để Trader khác đánh giá lệnh giao dịch của bạn?

>> Nếu thị trường di chuyển, nó sẽ cần có mục tiêu để hướng đến

Tham khảo YTC Blogs

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Thật sự đi làm ko có thời gian để đọc và dịch các tài liệu của tác giả. Cuối ngày trở về lên diễn đàn và nhận được những bài viết của bác Khánh Trình. Nó thật sự mang đến những giá trị lớn cho em. Trước em cũng có theo học một thầy. Nhưng phương pháp trade của thầy thì dài hạn quá. nhiều khi đợi cả tuần ko tìm thấy điểm vào lệnh nào cả nên thấy chán, và thế là em đi tìm nhiều phương pháp trade trên khung ngắn hơn để có nhiều cơ hội thực hành. Khi nghe bác viết về Lance Beggs, một trader trên khung ngắn làm em thấy khoái. đi làm mà trong đầu cứ tưởng tượng ra những cây nến và đi tìm sự kết hợp nào đó. Em cũng đã tưởng tượng ra điều này sự kết hợp giữa trend line với stochat và MACD cùng với cung cầu. Tuy là sự tưởng tượng như vậy nhưng những indicator trên em vẫn chưa hiểu hết những điểm mạnh yếu của nó. Và chưa hiểu là đatẹ nó ở khung nào để phát huy tốt nhất. Tiếp tục theo dõi bác Khánh Trình thôi. Em sẽ copy hết những bài viết của bác cho vào một thư mục để luyện tập. Cám ơn bác rất nhiều. Chúc bác sức khỏe và trade thành công

Thật sự đi làm ko có thời gian để đọc và dịch các tài liệu của tác giả. Cuối ngày trở về lên diễn đàn và nhận được những bài viết của bác Khánh Trình. Nó thật sự mang đến những giá trị lớn cho em. Trước em cũng có theo học một thầy. Nhưng phương pháp trade của thầy thì dài hạn quá. nhiều khi đợi cả tuần ko tìm thấy điểm vào lệnh nào cả nên thấy chán, và thế là em đi tìm nhiều phương pháp trade trên khung ngắn hơn để có nhiều cơ hội thực hành. Khi nghe bác viết về Lance Beggs, một trader trên khung ngắn làm em thấy khoái. đi làm mà trong đầu cứ tưởng tượng ra những cây nến và đi tìm sự kết hợp nào đó. Em cũng đã tưởng tượng ra điều này sự kết hợp giữa trend line với stochat và MACD cùng với cung cầu. Tuy là sự tưởng tượng như vậy nhưng những indicator trên em vẫn chưa hiểu hết những điểm mạnh yếu của nó. Và chưa hiểu là đatẹ nó ở khung nào để phát huy tốt nhất. Tiếp tục theo dõi bác Khánh Trình thôi. Em sẽ copy hết những bài viết của bác cho vào một thư mục để luyện tập. Cám ơn bác rất nhiều. Chúc bác sức khỏe và trade thành công
Mình cũng là fan của bác @Khánh Trình như bạn đây. Cũng copy các bài viết lại để dành đọc. Nhưng cuối năm, mình đề xuất bác @Khánh Trình làm 1 file pdf tổng hợp tặng anh em đi:)

mình đọc PA của Lance nhưng lại giao dịch trên khung dài hạn chứ không trade khung siêu thấp M1, M5. Nếu bạn muốn trade theo phong cách của Lance Beggs, bạn nên tìm hiểu thêm 1 cuốn nữa dành cho Scalper cũng của tác giả viết.

Mình thì cảm thấy tạm ổn với khung lớn rồi nên không trade khung ngắn, và thời gian cũng không cho phép.

Cảm ơn bạn quan tâm bài viết, rảnh rỗi mình sẽ tổng lại lại thành file pdf cho anh em.

Mình cũng là fan của bác @Khánh Trình như bạn đây. Cũng copy các bài viết lại để dành đọc. Nhưng cuối năm, mình đề xuất bác @Khánh Trình làm 1 file pdf tổng hợp tặng anh em đi:)
Uh, mình sẽ tổng hợp lại thành file pdf, trước mắt để chèn link vào bài viết cũ trước đã nhé.

thật ra em mới bắt đầu trade học hỏi được vài tháng ap dụng nhiều indicator khác nhau, nhưng rồi sau này đọc bài chia sẻ của bác cũng giống với cách e suy nghĩ, mấy cái leading indicator nhiều khi cũng tốt phết bác, e thì thường dùng RSI + Stochatics + CCI để làm bộ lọc nhiễu khi vào lệnh với kết hợp S/R để phân tích cũng thú vị phết :D.
Tóm lại, cám ơn bác

mình đọc PA của Lance nhưng lại giao dịch trên khung dài hạn chứ không trade khung siêu thấp M1, M5. Nếu bạn muốn trade theo phong cách của Lance Beggs, bạn nên tìm hiểu thêm 1 cuốn nữa dành cho Scalper cũng của tác giả viết.

Mình thì cảm thấy tạm ổn với khung lớn rồi nên không trade khung ngắn, và thời gian cũng không cho phép.

Cảm ơn bạn quan tâm bài viết, rảnh rỗi mình sẽ tổng lại lại thành file pdf cho anh em.
cám ơn những chia sẻ nhiệt tình của bác dành cho anh em. Em mong đợi file pdf của bác. Bác có thể cho em biết tên cuốn sách scalper của tác giả được ko ạ. cám ơn bác nhiều

cảm ơn asc Khánh Trình. Em đón chờ ngày bác ra tuyển tập về hành vi giá. Hihi

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,877 Xem / 80 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 879 Xem / 44 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,680 Xem / 13 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 343 Xem / 19 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 175 Xem / 4 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 245 Xem / 3 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 235,502 Xem / 1,065 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên