Tăng ưu thế giao dịch bằng checklist như một chuyên gia trong 8 bước đơn giản - Phần 1

Tăng ưu thế giao dịch bằng checklist như một chuyên gia trong 8 bước đơn giản - Phần 1

The Blade

Editor
Trial mod
2,920
17,943
Tôi nghĩ bạn sẽ đồng ý khi tôi nói rằng:

Rất là khó để giao dịch với cái thị trường đầy tín hiệu nhiễu như thế này. Nào là price action, indicators, trendlines, kháng cự - hỗ trợ, Fibonacci, v.v...

Nhiều tín hiệu như vậy thì nên dựa vào cái nào và bắt đầu từ đâu?

Với tình trạng như vậy, bắt buộc chúng ta phải có 1 checklist riêng để "giữ mình" và tập trung vào những thứ chính yếu và những thứ chúng ta cho là có ý nghĩa cho việc vào lệnh. Tất nhiên những thứ nằm ngoài checklist nên bị lờ đi.

Bài viết ngày hôm nay sẽ chia sẻ cho các bạn một mẫu checklist với 8 bước chuẩn bị cho bạn sẵn sàng giao dịch.

CHECKLIST #1 - BẠN CÓ CHIA NHỎ RỦI RO RA KHÔNG?

Có thể bạn có 1 hệ thống giao dịch tốt nhất, nhưng nó vẫn có xác suất, tức là vẫn có khả năng thua. Do đó nếu không có chiến lược quản lý rủi ro, tài khoản của bạn chắc chắn sẽ bị thổi bay không sớm thì muộn.

Ví dụ: bạn có 1 hệ thống winrate = 50% với tỷ lệ Reward : Risk = 2 : 1 (đây quả là hệ thống trong mơ đấy ạ). Và lịch sử giao dịch của bạn sẽ là Thua - Thua - Thua - Thua - Thắng - Thắng - Thắng - Thắng (Tức là 4 thua rồi tới 4 ăn).

Nếu bạn để rủi ro 30% tài khoản, tài khoản của bạn chắc chắn bị cháy ( -30 -30 - 30 - 30 = -120%). Cái này gọi là chưa được hưởng thụ đã về với đất.

Nhưng nếu bạn chỉ để rủi ro 1%, tài khoản của bạn sau 8 lệnh sẽ tăng 4% (-1-1-1-1+2+2+2+2= 4%)

Những trader có kinh nghiệm sẽ phủ nhận rằng, làm gì có ai trade 30% rủi ro. Có đấy ạ! Chỉ là bác không làm thôi nhưng rất nhiều khác đang làm như vậy và họ đã và đang rút kinh nghiệm. Những người muốn giàu nhanh.

Để có lợi nhuận ổn định, nhất thiết trader phải có 1 chiến lược quản lý rủi ro tích hợp vào hệ thống giao dịch của mình.

Bảng bên dưới sẽ cho ta một sự thật phũ phàng:

Nếu bạn mất 50% vốn, bạn cần phải kiếm lại 100% vốn hiện tại để về mức huề vốn. Đó là lý do tại sao bạn cần phải chia nhỏ tỷ lệ rủi ro, đặc biệt là khi tỷ lệ Reward : Risk nhỏ hơn 50%.

Tóm lại, tỷ lệ rủi ro bao nhiêu là hợp lý? Nó phụ thuộc vào winrate, tỷ lệ RR và độ chịu đựng rủi ro của bạn (Xem bài viết về độ chịu đựng rủi ro tại đây). Thường thì trader sẽ được khuyến nghị đặt rủi ro từ 1% - 2%.

CHECKLIST #2 - BẠN CÓ GIAO DỊCH THEO XU HƯỚNG

" Nhiều trader thường mắc phải một lỗi là cố gắng dính vào những con sóng nhỏ, sóng hồi bằng cách bắt đỉnh đáy mà lỡ đi con sóng lớn hơn." - jack Schwager.

Tôi không nói giao dịch ngược với xu hướng là hoàn toàn sai. Nhưng với các trader mới, một trong những cách để tồn tại với thị trường là giao dịch theo xu hướng (và không chống lại nó)

trend 1.jpg

trend 2.jpg

Nếu giao dịch theo xu hướng, bạn sẽ:

+ Không cần thiết phải tìm điểm vào lệnh quá chính xác.

+ Có 1 ưu thế tốt hơn nhờ lực của xu hướng

+ Lợi nhuận tăng theo xu hướng, xu hướng còn thì lợi nhuận vẫn tăng.

Một hệ thống giao dịch theo xu hướng đã trở thành huyền thoại đã được bác @chauchau1207 áp dụng và chia sẻ trên TraderViet. Anh em có thể tham khảo tại đây.

CHECKLIST #3 - BẠN CÓ GIAO DỊCH TẠI VÙNG GIÁ TRỊ KHÔNG?

Tôi chắc bạn đã từng nghe đến câu tục ngữ "mua đáy - bán đỉnh" rồi.

Nếu bạn đi mua đồ, bạn đã biết trước bạn sẽ phải trả bao nhiêu cho món đồ đó (dựa trên kinh nghiệm đã mua ở những lần trước). Nếu giá cao hơn, bạn sẽ không mua, đúng không?

Trở lại câu chuyện trading, làm sao ta biết được mức giá mà mọi người hay mua để mua cho đúng, làm sao để xác định được cái nào là đỉnh, cái nào là đáy?

Một là bạn sử dụng Market Profile. Xem bài viết cơ bản về market Profile tại đây.

Hai là bạn sử dụng một công cụ đơn giản nhưng vô cùng mạnh mẽ. Đó là kháng cự - hỗ trợ.

Kháng cự - hỗ trợ hay còn gọi là cản có hai dạng: cứng và mềm.

Đây là cản cứng:

support-in-uptrend - 1.jpg

resistance-in-downtrend - 2.jpg

Đây là cản mềm:

dynamic-support - 1.jpg

dynamic-resistance -2.jpg

Sử dụng kháng cự - hỗ trợ, bạn sẽ:

+ Giao dịch tại vùng giá trị - vùng giá mà trader khác hay mua - bán.

+ Nói cho chúng ta biết khi nào chúng ta sai.

+ Tăng tỷ lệ winrate.

+ Tăng tỷ lệ Reward : Risk.

CHECKLIST #4 - ĐIỂM VÀO LỆNH CỦA BẠN Ở ĐÂU?

Có 3 điều cơ bản trong giao dịch bạn cần biết:

1. Bạn giao dịch với KHỐI LƯỢNG bao nhiêu?

2. Bạn thoát chỗ nào khi thắng và khi thua?

3. Bạn vào lệnh chỗ nào?

Có vài cách để bạn nhảy vào thị trường, trong đó hai cách phổ biến và hiệu quả nhất:

+ Pullback

+ Breakout

Nhưng bạn sẽ giao dịch khi cây nến đã đóng rồi hay vào lệnh luôn không cần chờ nến đóng cửa?

Câu trả lời là vào như thế nào cũng đúng. Vì mỗi cách sẽ có một số điểm mạnh, điểm yếu riêng.

Vào lệnh khi cây nến đóng cửa chúng ta sẽ:

+ Cải thiện winrate.

+ Dễ dàng ổn định tâm lý khi giao dịch vì có sự confirm của giá.

Hạn chế:

+ Đôi khi quá trễ để vào lệnh (nhất là breakout), điều này sẽ làm giảm tỷ lệ RR của chúng ta.

Và điều cuối cùng nên nhớ là, điểm vào lệnh chỉ là 1 phần trong giao dịch của bạn. Không nên tốn thời gian vào nó quá nhiều. Chúng ta còn phía trước 4 checklist nữa cần phải quan tâm. Sáng phần sau, ta sẽ tiếp tục thảo luận về chúng.

Xem thêm:

>> [Quản lý vốn] Hướng dẫn chiến lược 3 bước đơn giản để quản lý vốn và kiểm soát rủi ro

>> Slow Market - Lấy Chất không lấy Lượng (phần 5)

Nguồn : tradingwithrayner

Giới thiệu sách Trading hay
Nhật Ký Giao Dịch Thực Chiến của Phù Thủy Thị trường Tài Chính

Sách chia sẻ 05 tháng giao dịch thực tế trên thị trường tài chính, sử dụng Price Action và Mô hình Biểu đồ của Phù thủy trader Peter Brandt, người có gần 50 năm kinh nghiệm trading và đạt lợi nhuận bình quân 68% lợi nhuận mỗi năm
Chỉnh sửa lần cuối:
Bài này hay quá, công việc chính của mình cũng đi checklist quài =))

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,589 Xem / 80 Trả lời
  • TraderViet News trong Chuyện bên lề 226 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 443 Xem / 24 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,134 Xem / 83 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 331 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 121 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 197 Xem / 3 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên