Tập trung vào hiệu suất của bạn, không phải hiệu suất của kế hoạch

pipsmaster

Administrator
Đã Xác Nhận
IB Việt Nam
1,528
8,253
Chào mừng đến với thế giới hỗn loạn của Forex, những người mới biết đến forex thường làm gì? Họ sẽ lên google tìm "Làm thế nào để giao dịch ngoại hối", tìm một hệ thống, mua nó, sử dụng nó, sau đó có thể từ bỏ nó cho đến khi tìm thấy một hệ thống khác họ cho là tốt hơn và tiếp tục lặp lại quá trình này cho đến khi họ tìm thấy "Chén Thánh" của Hệ thống. .
Đừng lo lắng ... ... cách tiếp cận này sẽ đốt tiền của bạn nhanh tới nỗi bạn chưa kịp hiểu gì và tạm biệt, bạn lạ ra khỏi forex nhanh như cách bạn vào.

Vậy bạn nên làm gì?

Chúng ta hãy xem, cầu thủ bóng đá vĩ đại nhất thế giới thời điểm này, Cristiano Ronaldo. Bạn có nghĩ rằng anh ta sẽ đổ lỗi cho sân cỏ, thời tiết, khởi động sai tư thế khi có một trận tệ? KHÔNG, đầu tiên anh ta sẽ đặt câu hỏi về màn trình diễn của mình và tự hỏi có thể cải thiện điểm nào để mọi chuyện tốt hơn.

Ronaldo biết rằng nếu đổ lỗi cho các yếu tố khác ngoài khả năng của mình thì cũng được thôi hoàn toàn thuyết phục. Nhưng ở những trận sau anh ta sẽ lại phạm sai lầm và lại cứ thế đổ lỗi cho mọi thứ khác. Ronaldo biết rằng, những đôi giày đã tốt nhất, sân cỏ đã chỉnh chu nhất, trái bóng xịn nhất, còn lại là do khả năng của anh ấy, anh ấy làm tốt thì kết quả mới tích cực. Bằng kỹ năng của mình, anh ấy kỳ vọng anh ấy hướng tâm trí tới mục tiêu rõ ràng, chuẩn bị cho mọi hoàn cảnh của trận đấu.

tap-trung-vao-hieu-suat-cua-ban-khong-phai-hieu-suat-cua-ke-hoach-traderviet-2.png

Điều tương tự cũng có thể được áp dụng cho giao dịch. Nếu bạn có một phương pháp có thể tạo ra lợi nhuận, nhưng khi bạn áp dụng nó, bạn chỉ toàn lỗ, thì bạn phải nghi ngờ khả năng của mình trước tiên, đừng đỗ lỗi cho hệ thống, hãy sửa lại mình trước đã.

Trong đầu hãy liệt kê ra các vấn đề có thể xảy ra, nếu quản lý rủi ro là vấn đề, hãy cải thiện nó, nhưng làm thế nào? Thông thường chúng ta chỉ nhận thức được sai lầm khi nó đã xảy ra. Tập trung vào hành vi của bạn, theo nghĩa đen, chú ý đến từng hơi thở, những gì đang xảy ra xung quanh bạn?

Khi một trader ra quyết định dựa trên cảm xúc, họ thất bại. Cơ thể ngay lập tức phản ứng với sự mất cân bằng cảm xúc. Mục tiêu là tập trung vào việc nhận thức được quá trình này đang phát triển và học cách kiểm soát nó.

Đừng tốn công sức kỳ vọng vào việc đối phó với sự không chắc chắn của thị trường. Hãy tập trung vào phản ứng với các quyết định của chính bạn trước và sau khi giao dịch.

Ví dụ. nếu bạn đang phạm sai lầm và mất tiền, trước tiên bạn phải xác định được bạn đã sai những gì? Ngòi nổ kích hoạt là ở chỗ nào? Bạn có cảm thấy xúc động khi bạn đang giao dịch (phấn khích, giận dữ) Một khi bạn cảm nhận được rồi, hãy cố gắng lần theo từng bước chân để xem những điều gì đã xảy ra dẫn bạn tới cảm xúc như vậy.

Lật bài ngửa luôn đây, lý do tại sao trader thất bại và nhảy hết từ hệ thống này sang hệ thống khác là họ không tập trung vào việc phát triển khả năng đưa ra quyết định dựa trên tính khách quan.

Khi bạn học lái xe, bạn có bản năng lái xe, cho dù bạn đang cảm thấy tức giận, hạnh phúc (lúc say xỉn không tính nhen) bạn vẫn sẽ luôn luôn lái xe một cách chính xác bởi vì bạn đã rèn luyện tâm trí của bạn để tập trung vào mục tiêu trong tầm tay ... Lái xe an toàn và chính xác. Nếu không tin bạn hãy thử, đang lái xe bình thường bạn thử cua tay lái húc vào cột điện xem, chắc chắn không làm được đâu, bản năng lái xe sẽ đưa bạn né khỏi cột điện ngay lập tức, không phải cứ đang bình thường muốn té là té được.

tap-trung-vao-hieu-suat-cua-ban-khong-phai-hieu-suat-cua-ke-hoach-traderviet-3.png

Làm thế nào để tập trung vào hiệu suất bản thân?
Theo kinh nghiệm của tôi, tôi không biết tôi đã phạm sai lầm vì tôi luôn đổ lỗi cho hệ thống tôi đang sử dụng. THỰC TẾ đây là lý do tôi khiến tôi tổn thọ và lãng phí rất nhiều tiền.
Giao dịch luôn là khó khăn, dù ở Wall Street hay ở Việt Nam cũng vậy thôi. Tôi sẽ không nói với bạn rằng "Rồi sẽ thành công thôi mà" hoặc "thực hành nhiều là lên tay". Một khía cạnh nào đó thì thực hành là được, nhưng nếu bạn đang thực hành sai cách, sau đó bạn vẫn sml như thường :D

Xin lỗi vì nói thô lỗ nhưng đó là sự thật. Nếu bạn tập trung, hãy tập trung vào những gì bạn cần làm để dám tuyên bố mình là "Trader", để làm được điều đó thì bạn phải tập trung vào khả năng của mình và sửa tất cả các lỗi của bản thân gây ảnh hưởng đến giao dịch.

Giao dịch không chỉ là nghề khô khan mà còn cần sự nghiêm túc mang tính nghiêm trọng. Đây là trò chơi bạn có thể làm chủ nếu bạn làm chủ được bản thân mình.

P/S: Chúc các anh em làm việc năng suất :D

*Bài viết thể hiện quan điểm của người viết, không phải người dịch

>> 7 triết lý thiền ZEN có thể ứng dụng cho trader

>> Lội ngược quá khứ tìm hiểu lịch sử đồng Bảng Anh (Phần 1)

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp VPA - Kỹ Thuật Nhận Diện Dòng Tiền Thông Minh bằng Hành Động Giá kết hợp Khối Lượng Giao Dịch

Phương pháp VPA - Volume Price Analysis - là phương pháp Price Action hướng dẫn ĐỌC GIÁ / NẾN kết hợp với KHỐI LƯỢNG GIAO DỊCH để tìm ra hướng đi của DÒNG TIỀN THÔNG MINH

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 674 Xem / 35 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 261 Xem / 17 Trả lời
  • TraderViet Crypto trong Chuyện bên lề 143 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 360 Xem / 31 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 106 Xem / 3 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,738 Xem / 1,397 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,328 Xem / 58 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên