Tất cả những gì cần biết khi giao dịch pinbar - Phần 1: Những sai lầm

Tất cả những gì cần biết khi giao dịch pinbar - Phần 1: Những sai lầm

Tất cả những gì cần biết khi giao dịch pinbar -  Phần 1: Những sai lầm

Bianas

Senior Mod
Đã Xác Nhận
Trial mod
5,070
29,700
Tôi đã từng một thời tin rằng pinbar là “chén thánh”, tất cả những gì mình cần làm đó là tìm ra những cây pinbar đẹp và vào lệnh, chờ đợi khoản lợi nhuận ổn định.

Tôi tìm chúng trên mọi khung thời gian, từ daily đến M5, và kết quả…tôi chẳng đi đến đâu cả!

Có khi thắng, có khi thua, và tôi thật sự không biết mình đang làm gì cho đến khi hiểu về cách đọc hành động giá trên thị trường.

Nếu bạn cũng đang giao dịch pinbar nhưng kết quả lại không như trông đợi thì bài viết này là dành cho bạn. Vì bạn sẽ biết được:
  • Pinbar thật sự là gì;
  • Ba sai lầm lớn nhất cần tránh khi giao dịch pinbar;
  • Cách cải thiện xác suất khi giao dịch pinbar;
  • Pinbar thật sự có hiệu quả!
Bây giờ thì bắt đầu thôi!

Pinbar thật sự là gì?

Một pinbar tăng thể hiện một sự từ chối giá ở mức thấp. Bóng nến dài phía dưới cho thấy sự kiểm soát giá ban đầu của phe gấu đã thật sự bị chuyển sang phe bò. Ngược lại đối với một pinbar giảm.
tat-ca-nhung-gi-can-biet-khi-giao-dich-pinbar-phan-1-nhung-sai-lam-1.png

Và đây là điều quan trọng: Pinbar thường là một retracement (hồi giá) trên khung thời gian ngắn hơn.
tat-ca-nhung-gi-can-biet-khi-giao-dich-pinbar-phan-1-nhung-sai-lam-2.png

[Khung daily]

tat-ca-nhung-gi-can-biet-khi-giao-dich-pinbar-phan-1-nhung-sai-lam-3.png

[Khung H4]
Do đó, khi bạn giao dịch pinbar tức là bạn đang giao dịch ngược xu hướng ở khung thời gian thấp hơn. Tuy nhiên, điều này không có nghĩa là nó nguy hiểm hay không hoạt động, mà chúng ta cần nhiều hơn những tìn hiệu xác nhận cho giao dịch của mình.

3 sai lầm lớn nhất cần tránh khi giao dịch pinbar

Sai lầm 1 – Cho rằng thị trường sẽ đảo chiều vì một thanh pinbar

Xu hướng sẽ không thay đổi chỉ vì bạn thấy xuất hiện một pinbar. Cần có rất nhiều yếu tố để có thể đảo ngược một xu hướng.

Ngay cả một tin tức quan trọng được phát hành cũng khó có thể đảo chiều một xu hướng chứ chưa nói đến một pinbar đơn lẻ.

Vì vậy, lần sau khi bạn phát hiện một pinbar, hãy tiếp tục quan sát những gì xảy ra tiếp theo, khả năng rất cao là giá sẽ tiếp tục xu hướng hiện tại.

Sai lầm thứ 2 – Dành quá nhiều sự chú ý cho pinbar

Chúng ta đã đề cập rằng pinbar thể hiện một sự từ chối giá. Tuy nhiên, sự từ chối giá lại xuất hiện bằng nhiều cách khác nhau (dưới nhiều mô hình), cho nên nếu chỉ tập trung vào pinbar bạn có thể sẽ bỏ lỡ rất nhiều cơ hội giao dịch.
tat-ca-nhung-gi-can-biet-khi-giao-dich-pinbar-phan-1-nhung-sai-lam-6.png

Cụ thể là gì? Tôi khuyên bạn…đừng nên ghi nhớ những mô hình giá! Thay vào đó bạn hãy tập cách đọc các hành động giá trên thị trường, đây là một kỹ năng vô giá sẽ giúp ích bạn rất nhiều trong việc tìm điểm vào/thoát lệnh. Và khi bạn đã làm chủ được nó, bạn sẽ không cần phải ghi nhớ một mô hình nào cả.

Sai lầm thứ 3 – Xem tất cả những pinbar là như nhau

Đây là điều bạn cần ghi nhớ: những gì xảy ra phía trước pinbar thì quan trọng hơn bản thân cây pinbar đó. Vì nó sẽ nói cho Trader biết rằng sự từ chối giá ấy có đáng lưu tâm hay không.

Cùng xem những ví dụ.
tat-ca-nhung-gi-can-biet-khi-giao-dich-pinbar-phan-1-nhung-sai-lam-6.png
Nếu bạn thấy đà giá mạnh được theo sau bởi một pinbar giảm, thì rất nhiều khả năng đây chỉ là một khoảng dừng (khi mà phe mua vẫn tiếp tục kiểm soát).

tat-ca-nhung-gi-can-biet-khi-giao-dich-pinbar-phan-1-nhung-sai-lam-7.png
Ví dụ tiếp theo cho thấy một đà giá yếu được theo sau bởi một pinbar giảm (mạnh), hơn nữa nó lại nằm tại vùng kháng cự, điều này cho thấy một khả năng cao giá sẽ đảo chiều.

Tóm lại, bạn không nên đối xử với các pinbar như nhau vì chúng không hề như vậy. Những thanh pinbar lớn hơn (so với những nến liền kề) cho thấy khả năng giá đảo chiều cao hơn.

Phần tiếp theo mình sẽ đề cập chi tiết đến những điểm còn lại đã nêu ở phần đầu, anh em đón theo dõi nhé!

Safe trading,

>> Hãy giao dịch theo cách hoàn hảo thay vì đi tìm những chiến lược hoàn hảo

Đính kèm

• tat-ca-nhung-gi-can-biet-khi-giao-dich-pinbar-phan-1-nhung-sai-lam-5.png
    tat-ca-nhung-gi-can-biet-khi-giao-dich-pinbar-phan-1-nhung-sai-lam-5.png
    166.2 KB · Xem: 2

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Chỉnh sửa lần cuối:
Pinbar á, sác xuất không trên được 30% đúng. Tuy hiện tại mình vẫn giao dịch theo nó nhưng mình thấy nó là vũ khí làm hại tài khoản nhiều hơn là làm lợi.
Nếu bạn biết tới fx < 1 năm thì nên bỏ vì món nghề này không tạo ra thặng dư cho xã hội
Biết fx >= 5 năm mà chưa có lợi nhuận đều cũng nên bỏ vì tìm hiểu 5 năm là quá đủ rồi, có cố chấp cũng chỉ đâm đầu vào tường
Còn cho ai từ 2-4 năm và còn cố chấp. Các bạn hãy tìm hướng đi mới cho mình, đi theo lối mòn thì kết quả vẫn như cũ

Pinbar á, sác xuất không trên được 30% đúng. Tuy hiện tại mình vẫn giao dịch theo nó nhưng mình thấy nó là vũ khí làm hại tài khoản nhiều hơn là làm lợi.
Nếu bạn biết tới fx < 1 năm thì nên bỏ vì món nghề này không tạo ra thặng dư cho xã hội
Biết fx >= 5 năm mà chưa có lợi nhuận đều cũng nên bỏ vì tìm hiểu 5 năm là quá đủ rồi, có cố chấp cũng chỉ đâm đầu vào tường
Còn cho ai từ 2-4 năm và còn cố chấp. Các bạn hãy tìm hướng đi mới cho mình, đi theo lối mòn thì kết quả vẫn như cũ
Nghe mà đau quá bác ợ, quá nhiều anh em lầm lỡ :D

Nghe mà đau quá bác ợ, quá nhiều anh em lầm lỡ :D
"Nếu lúc trước em (FX) đừng tới có lẽ tốt hơn người ơi.
Và anh chẳng cần bận tâm những điều gian dối."
Chúc bác nghe nhạc vui vẻ.
https://www.nhaccuatui.com/bai-hat/neu-luc-truoc-em-dung-toi-quang-vinh.iqXUGhJvCsbH.html
Và nếu chưa có lợi nhuận thì đi kinh doanh đi. Có khi nhanh giàu hơn đó. Em không có vốn và gan to không thì em cũng nhảy ra kinh doanh lâu rồi, ý tưởng thì đơn giản nhưng có thể kiếm lời được

Muốn tập cách đọc các hành động giá trên thị trường thì làm thế nào bác ơi, có tài liệu nào không bác.

Bạn bỏ nghề chưa?

Tôi vốn không thích đôi co với những người có suy nghĩ thiển cận nhưng thấy comment của ông có nhiều cái thiếu logic quá nên phải tranh luận với ông một chút, chỉ là tranh luận phản biện thôi chứ tôi không có ý bài bác gì ông đâu nhé:
- Thứ nhất, ông dựa vào đâu mà nói sử dụng pinbar xác suất không đúng quá 30%? Tác giả bài viết này chỉ đang đúc kết kinh nghiệm bản thân trong quá trình sử dụng pinbar để giao dịch, còn hiệu quả như thế nào thì còn phải tùy thuộc vào cách sử dụng nó của từng trader, khong chỉ riêng gì pinbar mà bất kỳ indicator nào cũng vậy vì ai đang tham gia lĩnh vực này đều hiểu "không có công cụ nào là chén thánh cả"
- Thứ hai, ông khuyên các trader khác biết tới forex từ dưới 1 năm, từ 2-4 năm, trên 5 năm,...nên bỏ nghề, đừng cố chấp cũng chỉ đâm đầu vào tường rồi đi theo lối mòn thé này thế kia,...Vậy tôi xin hỏi ông biết tới fx bao lâu rồi? và cho đến giờ ông vẫn còn là trader hay đã bỏ nghề rồi mà ông khuyên người khác như vậy?
Và một cái tôi thấy hiểu biết của ông còn hạn chế khi ông nói: "Nếu bạn biết tới fx < 1 năm thì nên bỏ vì món nghề này không tạo ra thặng dư cho xã hội". Xin hỏi ông đã hiểu thế nào là "thặng dư cho xã hội" chưa?. Vậy tôi hỏi ông lợi nhuận từ đầu tư forex có phải là thặng dư không? Chắc ông sẽ nói lợi nhuận này chỉ là lợi ích cá nhân của trader thôi chứ gì...Hãy chịu khó nhìn rộng ra một chut sẽ thấy giá trị gián tiếp của đầu tư tài chính nói chung và forex nói riêng tạo ra cho xã hội thế nào: khi các nhà đầu tư có lợi nhuận thì họ sẽ làm gì với lợi nhuận đó? có phải lợi nhuận này một là sẽ được bổ sung vốn để tái đầu tư để tạo ra thêm lợi nhuận khác, hai là được sử dụng để đầu tư vào các lĩnh vực sản xuất kinh doanh khác, từ đó tạo ra thêm nhiều việc làm, thu nhập khác cho người lao động; hoặc cùng lắm lợi nhuận từ forex chỉ để sử dụng cho tiêu dùng, hưởng thụ cuộc sống thì nó cũng góp phần tăng trưởng cho nền kinh tế vì nó đẩy mạnh chi tiêu của ng dân cho hàng hóa, dịch vụ từ đó tiếp tục tạo thêm động lực cho phát triển cho SXKD, cứ thế nó sẽ tạo ra dòng tiền tích cực để phục vụ cho phát triển kinh tế - xã hội bền vững hơn. Như vậy thì thử hỏi forex đã tạo ra thặng dư cho xã hội chưa?
Nói tóm lại, bất kỳ ngành nghề nào cũng đều trực tiếp hoặc gián tiếp tạo ra giá trị gia tăng cho xã hội cả, quan trọng là cái ngành nghề đó hoạt động ra sao và còn phải tùy thuộc vào vai trò quản lý nhà nước đối với ngành nghề đó như thế nào thì mới đánh giá đầy đủ được tác động của nó với kinh tế - xã hội của một quốc gia cụ thể. Còn nếu chỉ xét riêng đối với tình hình cụ thể của VN thì forex hiện vẫn còn rất mới mẻ và chưa phù hợp với số đông người dân vì đây là lĩnh vực đòi hỏi nhiều kiến thức lẫn kỹ năng chuyên sâu về tài chính - tiền tệ chứ không phải đơn thuần như đánh bạc như suy nghĩ của nhiều người.
Đôi dòng thảo luận cùng ông trên tinh thần xây dựng nên nếu câu từ của tôi có hơi thẳng thắn quá thì cũng hy vọng ông bỏ qua cho nhé.
Thân chào.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 689 Xem / 37 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 210 Xem / 19 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 158 Xem / 6 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên