Tether USDT - Bitfinex: Tình hình hiện tại và Crypto Trader nên làm gì

Nhật Hoài

Active Member
9,520
59,508
Mối quan hệ Tether USDT - Bitfinex thì anh em đã quá rõ. Trưa nay giá USDT giảm 15% so với USD, chạm đáy thấp nhất kể từ năm 2015 khi mà nó ra đời. Điều đáng nói ở đây là nhiệm vụ của USDT là phải đảm bảo sao cho 1 đồng USDT = 1 đồng USD. Như vậy phải nói là khá báo động.

Bài viết này mình tổng hợp lại tình hình của Bitfinex, sàn giao dịch có mối quan hệ mật thiết với Tether USDT và một vài suy nghĩ của mình về thời điểm này, anh em đang nắm giữ Usdt hay đang có vốn trên Bitfinex nên làm gì.

Biểu đồ USDTUSD, Kraken

Tether USDT - Bitfinex: Tình hình hiện tại

Tether có mối liết kết chặt chẽ với Bitfinex, một sàn giao dịch crypto lớn và gần đây sàn này đã tuyên bố ngân hàng Noble Bank là đối tác ngân hàng của họ. Lượng USD cần thiết để bảo chứng cho số USDT đang lưu hành trên thị trường được báo cáo là đang gửi ở ngân hàng này. Sau đó, nhiều báo cáo bắt đầu vạch trần ra rằng Bitfinex không hề có đủ số tiền cần thiết để bảo chứng cho tổng nguồn cung USDT, và nhiều báo cáo trong số đó gọi dự án đồng coin ổn định (stable coin) này là scam. Các báo cáo cũng tìm ra 1 mối quan hệ mật thiết giữa các giám đốc của Bitfinex, Tether và Noble Bank, đặc biệt là trong thời điểm Noble Bank đang là tâm điểm chú ý giữa các nhà quản lý Puerto Rico. Cái ngân hàng này đang được cho là có triển vọng kinh doanh không tốt và đang tìm người mua lại. Các nhà chức trách Puerto Rico đã gửi trát cảnh báo Noble Bank, mà chi tiết của các trát cảnh báo này không được công bố cho giới báo chí.

Cây kim bắt đầu chĩa vào đúng chỗ: Vậy rốt cuộc Bitfinex và Tether có đủ tiền để bảo chứng lượng USDT trên thị trường hay không đây? Chỉ có thể trả lời bằng một bảng báo cáo kiểm toán minh bạch, công khai. Đội ngũ Tether thậm chí đã hứa trong whitepaper rằng họ sẽ thực hiện các đợt kiểm toán công khai bởi các bên thứ ba. Thực tế họ đã thuê 1 công ty pháp lý đã có mối quan hệ kinh doanh với Tether và Noble Bank để làm báo cáo kiểm toán này. Chả khác nào vừa đá bóng vừa thổi kèn.

Tất cả những cáo buộc này đã tạo thành tâm lý rất hoang mang trong cộng đồng sử dụng USDT, vốn rất đông và nguy hiểm. Đợt tăng giá của BTC và 1 vài coin top vừa rồi là do niềm tin của USDT bị giảm mạnh, nhà đầu tư phải thoát khỏi USDT bằng cách mua BTC hoặc các coin khác.

Tether USDT - Bitfinex: Trader nên làm gì?

Thứ nhất, không nên nắm giữ và giao dịch USDT hay bất kỳ đồng stable coin nào khác. Qua những chi tiết bên trên, anh em có thể thấy câu chuyện Tether USDT - Bitfinex chỉ mang 1 màu xám xịt của sự thiếu minh bạch, tất cả đều rất mờ ám. Cho tới nay họ vẫn chưa bao giờ có 1 bài thông cáo báo chí hay báo cáo trình bày 1 cách rõ ràng về số lượng USDT hiện tại và số quỹ bảo chứng họ có sẵn. Chỉ 1 câu hỏi “có đủ tiền không?” mà cả năm nay vẫn chưa trả lời được. Ngay cả công ty kiểm toán mà cũng thuê công ty có dây mơ rễ má với nhau, và Bitfinex thì lại chơi thân với ngân hàng Noble Bank, một ngân hàng đang bị yết trát cảnh báo của nhà chức trách.

Mình vẫn phải cảnh báo anh em nên thận trọng với tất cả các đồng stable coin hiện tại ngoài USDT, hình như chúng ta có TrueUSD (TUSD) rồi USDC gì gì đấy. Tất cả đều tuyên bố là ta đây đảm bảo có đủ tiền để trả cho nhà đầu tư y chang Tether USDT. Để rồi ai biết được mấy anh chủ sàn với chủ ngân hàng bảo chứng có chơi thân với nhau không, hay mấy anh bên kiểm toán có hay đi uống cafe chung không. Tại sao không thuê Big4 (4 công ty kiểm toán hàng đầu thế giới, gồm PwC, Deloitte, Earnst&Young, KPMG) về mà kiểm toán?

Chung quy lại 1 đồng stable coin cũng chỉ là 1 đồng cryptocurrency, và nó hoạt động hoàn toàn dựa trên niềm tin. Nếu niềm tin bị ảnh hưởng và mất đi, nó sẽ nhanh chóng sụp đổ. Vụ USDT sụp giá 15% trưa nay đã cho thấy niềm tin của cộng đồng về USDT đang sụt giảm nghiêm trọng. Người ta nói chuyện gì có lần đầu sẽ có lần thứ hai, USDT hoàn toàn có thể mất giá nặng hơn trong tương lai, thậm chí bị sợ hãi bán tháo và sụp đổ. Đồng ý rằng USDT tồn tại rộng rãi trên rất nhiều sàn crypto lớn, nhưng khi 1 đồng crypto bị mất niềm tin và không đủ tiêu chuẩn để list lên sàn, chủ sàn hoàn toàn có khả năng delist nó xuống. Việc delist này không có gì là lạ, Bitcoin Gold, BitShares và Bitcoin Private đã bị Bittrex delist rồi.

Tuy nhiên, các anh em đang có vốn trên sàn Bitfinex cũng không cần phải lo lắng. Vụ việc này thực ra không hề liên quan đến hoạt động kinh doanh của sàn, nó liên quan tới Bitfinex là vì sàn này chơi thân với tụi Tether mà thôi. Do vậy Bitfinex không hề vi phạm điều gì về việc kinh doanh sàn giao dịch, và nếu có vi phạm đi chăng nữa sàn cũng không thể bị yết trát bởi nhà chức trách vì thế giới crypto chưa có nhà chức trách nào quản lý cả. Bản thân mình cũng để 100% vốn ở Bitfinex. Vậy nên anh em không cần lo lắng hay rút vốn gì cả nhé.

Cái mình đang muốn nói ở đây là chúng ta chưa thể tin tưởng vào 1 đồng stable coin nào trên thị trường crypto hiện tại, bất kể là họ tuyên bố kiểu gì. Để cho chắc ăn thì nên nạp/rút bằng BTC/ ETH, và trade trên cặp USD. Trên tất cả các thị trường tài chính, đặc biệt là thị trường cryptocurrency, cẩn thận không bao giờ là thừa.

Anh em nghĩ thế nào?

Xem thêm:

>> USDT là một quả bom mới có nguy cơ lừa đảo của thị trường crypto thế giới?

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách của Phù Thủy Trader Mark Minervini

Mark Minervini là một huyền thoại của giới trading toàn cầu. Bộ sách này mang đến các kiến thức cơ bản nhất về phương pháp giao dịch của Mark Minervini
mấy bác xem chạc chỗ nào vậy mình dùng mt4 exness thấy cây nào cũng vô lum bít con bằng bằng nhau bất kể dpump hay đi ngang ..... thấy sai sai

Trên twitter thấy Kucoin đăng nó đã list thêm TUSD & USDC rồi nè các bác.
Hiện tại cặp với TUSD, USDC chỉ có BTC, ETH và USDT.

Các bác nào cầm USDT mà thấy ớn thì có thêm sàn, thêm lựa chọn để thoát hàng rồi nha.

Đã gọi là công nghệ blockchain mà phải thuê kiểm toán =))
Vậy là dùng công nghệ tên lửa bằng cách lắp động cơ đốt trong rồi.

Bác trade tin mà dự báo cả 2 đầu "Lên hoặc xuống $1000" thì bác đã dựa vào cơ sở nào để chọn 1 phe Long hay Short để vào lệnh vậy ? Bác có lòng thì chia sẻ chi tiết thêm cho mọi người cùng học hỏi
Tại khi đó btc đang ở NGÃ 3 ĐƯỜNG.
Giá khi đó đang là 6k8.
Còn khi xuống 6k005 như bitmex thì nó là lên rồi.
Có điều mình nghĩ còn pha chỉnh về 5k960 trc khi bay.
Ko ngờ có FUD và bay ngay.
Mình mua 6243 chốt tp 6434.
Ngủ trưa dậy thấy nó 6k7 mà tiếc

Tại khi đó btc đang ở NGÃ 3 ĐƯỜNG.
Giá khi đó đang là 6k8.
Còn khi xuống 6k005 như bitmex thì nó là lên rồi.
Có điều mình nghĩ còn pha chỉnh về 5k960 trc khi bay.
Ko ngờ có FUD và bay ngay.
Mình mua 6243 chốt tp 6434.
Ngủ trưa dậy thấy nó 6k7 mà tiếc
Mình thấy cái phân tích tin "Lên hoặc xuống $1000" đã đưa cho bác tỷ lệ thắng 50/50 khi vào Long/Short rồi.
Kèm theo cái phân tích sóng Eliot của bác ủng hộ cho xu hướng tăng nữa, như vậy kết hợp cả 2 lại thì phân tích của bác đã thiên về tỷ lệ thắng Long cao hơn Short.
Chưa kể cái tam giác trên hình bác vẽ là 1 cái tam giác khá bự, giá thoát khỏi tam giác theo lý thuyết phải là 1 cú bùng nổ.

Bác chọn điểm vào lệnh ở $6243, hỗ trợ mạnh nhất cho BTC ở $6000 thì mình nghĩ stop loss bác đặt gần nhất cũng phải ngay $6000. Với tỷ lệ R:R thấp 1:2 thì điểm take profit của bác cũng phải ở đâu đó trong vùng $6600 - $6700. Mà với cái phân tích ủng hộ cho 1 cú bùng nổ như vậy, bác lại chọn R:R thấp hơn 1:2 thì đúng là tiếc cho bác cú pump trưa nay wa'.

USDT tồn tại được chủ yếu như bác Hoài nói là do niềm tin, mà niềm tin ở đây là ở việc nhà đầu tư kì vọng các đồng coin tiếp tục phát triển tốt. Nhưng nếu 1 ngày xấu trời các đồng coin chính còn ko giữ nổi mình thì tether chắc cug về chầu ông vải luôn.

USDT tồn tại được chủ yếu như bác Hoài nói là do niềm tin, mà niềm tin ở đây là ở việc nhà đầu tư kì vọng các đồng coin tiếp tục phát triển tốt. Nhưng nếu 1 ngày xấu trời các đồng coin chính còn ko giữ nổi mình thì tether chắc cug về chầu ông vải luôn.
Trong cái thế giới crypto này, mọi thứ đang tồn tại cũng bởi vì niềm tin cả, đâu riêng gì tether ! Chuyện gì xảy ra nếu có bank chấp nhận tham gia bảo chứng cho usdt - một thế lực ngầm có thể thao túng thị trường tỷ đô. Và sau đó các số liệu sẽ được làm đẹp xinh, chấp luôn audit. Chỉ là số liệu thôi mà, audit xong thì tiền ai người đó giữ, lợi nhuận ta chia.

Mình thấy cái phân tích tin "Lên hoặc xuống $1000" đã đưa cho bác tỷ lệ thắng 50/50 khi vào Long/Short rồi.
Kèm theo cái phân tích sóng Eliot của bác ủng hộ cho xu hướng tăng nữa, như vậy kết hợp cả 2 lại thì phân tích của bác đã thiên về tỷ lệ thắng Long cao hơn Short.
Chưa kể cái tam giác trên hình bác vẽ là 1 cái tam giác khá bự, giá thoát khỏi tam giác theo lý thuyết phải là 1 cú bùng nổ.

Bác chọn điểm vào lệnh ở $6243, hỗ trợ mạnh nhất cho BTC ở $6000 thì mình nghĩ stop loss bác đặt gần nhất cũng phải ngay $6000. Với tỷ lệ R:R thấp 1:2 thì điểm take profit của bác cũng phải ở đâu đó trong vùng $6600 - $6700. Mà với cái phân tích ủng hộ cho 1 cú bùng nổ như vậy, bác lại chọn R:R thấp hơn 1:2 thì đúng là tiếc cho bác cú pump trưa nay wa'.
Trong pha này mình nghĩ nó lên tầm đó rồi về 5k960 nên mình đạt R:R là 1:1 bạn ạ

Đã gọi là công nghệ blockchain mà phải thuê kiểm toán =))
Vậy là dùng công nghệ tên lửa bằng cách lắp động cơ đốt trong rồi.
Bác ngu thật hay ngu giả vờ vậy, có đọc hết bài ko =,= Đây là đồng stable coin, 1 đồng bằng 1 usd , nếu ko đủ số usd tương ứng với số in ra thì là scam còn méo j , nên phải thuê kiểm toán chứng minh , mình nghĩ chả bjo có chuyện ông này đủ 2,4 tỷ $ trong két mà ngân hàng nó lại thiếu vốn phá sản cả (cái ngân hàng này bé tẹo à) :))

Bác ngu thật hay ngu giả vờ vậy, có đọc hết bài ko =,= Đây là đồng stable coin, 1 đồng bằng 1 usd , nếu ko đủ số usd tương ứng với số in ra thì là scam còn méo j , nên phải thuê kiểm toán chứng minh , mình nghĩ chả bjo có chuyện ông này đủ 2,4 tỷ $ trong két mà ngân hàng nó lại thiếu vốn phá sản cả (cái ngân hàng này bé tẹo à) :))
Dạ em ngu thật.
Giống kiểu mấy thằng khôn đến giờ vẫn huyễn hoặc BTC là tương lai thanh toán của thế giới ấy.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,717 Xem / 99 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,524 Xem / 18 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 388 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 403 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên