Thắc mắc về điều căn bản nhất ?

công nguyễn

Active Member
53
41
em có thắc mắc này mong ae trong TraderViet giải đáp giùm.
Giả sử ta mở 1 tk bằng USD với số tiền ban đầu là 10 $
· Trường hợp 1 với cặp EURUSD
Nhận thấy giá EU sẽ tăng ( từ 2 -> 3 chăng hạn ) : ta quyết định mở lệnh mua 1EU – tức là ta mua 1E bằng cách bán 2U trong tk đi . khi EU = 3 ta đóng lệnh – tức là bán 1 E vừa rồi để lấy 3 U về
ð Tgrong tài khoản ta có 11$
TH này e hiểu
· Trường hợp 2 với cặp USDCAD
Nhận thấy giá UC sẽ tăng ( từ 2 -> 3 chẳng hạn) : ta quyết định mở lệnh mua 1 UC – tức là ta mua 1U bằng cách bán đi 2C . thắc mắc của e đó là trong tài khoản là U thì lấy C đâu mà bán.? Tức là có sẵn U rồi.
Cứ cho là ta lấy 1U trong tk ra để mua 1UC đi.
Khi UC = 3
Ta bán 1U đấy lấy 3 C về nhưng tài khoản là U nên ta lại đổi về U
Lúc đấy 3C = 1 U thế là hòa à?

Tại mới tìm hiểu FX
Mong các bác trong TraderViet giải thích hộ e cái. Chứ từ hôm qua tới giờ nghĩ mãi không thông :)

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách Giao Dịch Thực Chiến của Trader Chuyên Nghiệp

Bộ sách tổng hợp những phương pháp giao dịch hiệu quả cao của những Trader chuyên nghiệp
Hack não quá mình trả lời chung chung như thế hy vọng là đúng vào những thứ mà bác thắc mắc còn không thì xem như mình không viết gì vậy.

EURUSD và USDCAD còn viết là EUR/USD ; USD/CAD tức là

tỷ giá

mình đang đầu tư

tỷ giá

.

Cứ ví dụ thế này cho dễ hiểu :
Bạn đang đầu cơ tỷ giá :
Vàng hiện giờ 33 triệu đồng/1 lượng, bạn bán1 lot tỷ giá 33 đó, nếu hôm sau vàng lên 35 triệu đồng/lượng, tức là tỷ giá lúc này là 35 thì bạn lỗ, nếu tỷ giá xưống 32 thì bạn lới, chứ thực sự bạn chẳng có mua lượng vàng nào cũng chẳng có bán đồng VN nào? bạn cũng chẳng cần quan tâm bạn lấy vàng ở đâu để làm gì! bạn cũng chẳng cần quan tâm thằng nào bán vàng cho thằng nào, chúng nó mua bán vàng ở đâu, hay chúng nó mua bán vàng để làm gì? bạn chỉ cần biết cái tỷ giá của nó mà thôi.

Khác hẳn chuyện bạn vác 1 lượng vàng đi bán nhé.

Chỉnh sửa lần cuối:
Cứ an tâm dù tài khoản là USD thì vẫn có thể mua bán được các loại tiền khác, bên forex broker họ tự động tính toán cho vay mượn vào tk bạn các loại tiền mà bạn muốn giao dịch. Nên tài khoản USD vẫn có thể mua bán các cặp khác như GBPCHF hay EURJPY và nhiều nữa....

Bác lên baybypips.com học lại từ đầu nhé . Cái này kiến thức cơ bản , phải tự tìm hiểu thôi , giải thích rờm rà lắm .

Cứ ví dụ thế này cho dễ hiểu :
Bạn đang đầu cơ tỷ giá :
Vàng hiện giờ 33 triệu đồng/1 lượng, bạn bán1 lot tỷ giá 33 đó, nếu hôm sau vàng lên 35 triệu đồng/lượng, tức là tỷ giá lúc này là 35 thì bạn lỗ, nếu tỷ giá xưống 32 thì bạn lới, chứ thực sự bạn chẳng có mua lượng vàng nào cũng chẳng có bán đồng VN nào? bạn cũng chẳng cần quan tâm bạn lấy vàng ở đâu làm gì! bạn cũng chẳng cần quan tâm thằng nào bán vàng cho thằng nào, chúng nó mua bán vàng ở đâu, hay chúng nó mua bán vàng để làm gì? bạn chỉ cần biết cái tỷ giá của nó mà thôi.

Khác hẳn chuyện bạn vác 1 lượng vàng đi bán nhé.
thanks bác ! em đã bắt đầu hiểu dần về nó rồi. may có bác thông não chứ từ hôm qua tới giờ nghĩ mãi không ra. :))

• Like
Reactions: Pan

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,489 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,561 Xem / 94 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 367 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 345 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên