Thách thức của phân tích kỹ thuật - Hồi 2

Khánh Trình

Active Member
1,350
8,618
Trong bài viết trước, Adam Grimes chia sẻ lại với anh em về quan điểm mới của ông đối với phân tích kỹ thuật. Thay vì tập trung vào một mô hình cố định trên chart, Adam sẽ tập trung nhiều vào sự thay đổi của thị trường. Tập trung vào “tính thay đổi” nghĩa là bạn không dựa vào tính tuyệt đối của một mô hình giá nào đó để giao dịch. Cụ thể như thế nào, anh em cùng theo dõi.

Biểu đồ thị trường là thứ rất quan trọng

Bây giờ, tôi không có ý nói với bạn là nên từ bỏ việc sử dụng biểu đồ để phân tích. Bất kì Trader nào cũng rất cần việc quan sát và phân tích các biểu đồ giá, nhưng vấn đề ở đây là cách mà bạn áp dụng biểu đồ. Một biểu đồ là một chuỗi hình ảnh của dữ liệu giá. Việc hiển thị hình ảnh là rất hữu ích vì nó cung cấp cho chúng ta rất nhiều thông tin mà số liệu không thể cung cấp được.

Khi giới đầu tư bắt đầu sử dụng các hình ảnh và hình dạng trên biểu đồ, chúng ta bắt đầu nhận thấy một "mô hình" lặp lại trên thị trường được đồ thị hóa, chúng là những nền tảng đầu tiên cho những lý luận về phân tích kỹ thuật và ở một chừng mực nào đó vẫn có sự logic khi người ta sử dụng các mô hình lặp lại trên biểu đồ để dự báo về xu hướng của thị trường.

Vì thế, khi đọc qua những bài viết của tôi, đừng vội từ bỏ việc quan sát biểu đồ giá, chúng là những công cụ hữu dụng. Nhưng bạn được quyền "cười thầm" nếu thấy mệt mỏi khi nghe ai đó đang nói có một mô hình giá 2 đỉnh, 2 đáy hay vai đầu vai xuất hiện và họ sẽ dự báo hướng đi của thị trường dựa trên những mô hình giá đó.

Vấn đề là nằm ở cách bạn sử dụng biểu đồ giá, không phải do bản thân biểu đồ giá gây ra sai lầm cho Trader.

Không hề có bữa trưa nào miễn phí

Không có bữa trưa miễn phí!

Đây là một trong những nguyên tắc cơ bản nhất của tài chính. Mặc dù bài viết này có vẻ phức tạp nhưng sự thật luôn cần phải đơn giản và rất dễ giải thích.

Thị trường tự do luôn tồn tại tính cạnh tranh ở mức độ cao, với rất nhiều người thông minh hơn bạn và có nhiều tiền hơn bạn để kiếm lời từ thị trường. Do đó, nếu bạn phát hiện thấy một khoảng trống nhỏ để có thể kiếm tiền, chúng sẽ nhanh chóng bị lấp đầy bởi những kẻ có lợi thế tốt hơn. Ví dụ như nghiệp vụ arbitrage, kiếm lời từ việc đánh chuyển giá thị trường. Nếu như trước đây, việc này là khả thi thì giờ đây rất khó để kiếm lợi nhuận như thế.

Đôi lúc, chúng ta phát hiện thấy một "món quà" nào đó từ thị trường nhưng nó sẽ cực kỳ hiếm và bạn cũng không thể tin vào điều đó trong dài hạn. Nếu bạn nghĩ rằng bạn đã tìm thấy một hệ thống giao dịch ma thuật để giúp bạn đánh bại thị trường chắc chắn và lâu dài, bạn đã sai lầm trong cách phân tích của mình. Và nếu ai đó cho bạn một hệ thống giao dịch như vậy, họ đang nói dối.

Có những mô hình tồn tại trong thị trường?

Nhiều nghiên cứu cho thấy bản chất của thị trường là ngẫu nhiên (học thuyết bước đi ngẫu nhiên của thị trường). Ngược lại, cũng có những nghiên cứu khác cho rằng điều ngược lại mới đúng (thị trường không ngẫu nhiên), và thị trường luôn có những mô hình có thể giúp bạn dự đoán được hướng đi của giá tiếp theo trong tương lai.

Điều này cho bạn biết rằng sự thật là các phương pháp nghiên cứu đều mang tính tương đối. Không điều gì hoàn toàn đúng, cũng giống như việc bạn backtest, dù kết quả là rất rõ ràng (trên backtest), nhưng nó vẫn không phản ánh đúng thực tế.

Nhiều Trader cho rằng những nghiên cứu mang tính học thuật như vậy không giúp ích gì cho Trading, nhưng sai lầm ở chỗ các Trader đang thực hiện việc nghiên cứu mỗi ngày mà không hề biết. Khi bạn backtest, phân tích và ghi lại quá trình giao dịch của mình, đó là những việc mà một nhà nghiên cứu đang làm mỗi ngày.

Tuy nhiên những nhà khoa học họ có những công cụ tốt hơn, họ thông minh và làm việc cẩn thận hơn các Trader, vậy mà mâu thuẫn vẫn xảy ra trong giới nghiên cứu thì tôi nghĩ sai lầm của Trader cũng không hề ít chút nào. Trong phương pháp nghiên cứu mà tôi (Adam Grimes) sử dụng, tôi tìm thấy những mô hình khá đơn giản và đáng tin cậy để giao dịch thành công, nhưng mặt khác nó xuất hiện với tần số thấp trong thị trường.

Vậy những mô hình này là gì và chúng ta cần phải kiểm định như thế nào cho đúng, bài viết sau mình sẽ chia sẻ tiếp vấn đề này nhé.

Xem thêm

>> Những thách thức của phân tích kỹ thuật - Hồi 1

>> Mặt tối của phân tích kỹ thuật - Hồi 2

Theo AdamHGrimes

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Câu nói hay nhất trong ngày trích từ bài viết của bác Khánh Trình : : :"Thị trường tự do luôn tồn tại tính cạnh tranh ở mức độ cao, với rất nhiều người thôngminh hơn bạn và có nhiều tiền hơn bạn để kiếm lời từ thị trường. Do đó, nếu bạn pháthiện thấy một khoảng trống nhỏ để có thể kiếm tiền, chúng sẽ nhanh chóng bị lấp đầybởi những kẻ có lợi thế tốt hơn"
Like it ! Thanks bác Khánh Trình !

Câu nói hay nhất trong ngày trích từ bài viết của bác Khánh Trình : : :"Thị trường tự do luôn tồn tại tính cạnh tranh ở mức độ cao, với rất nhiều người thôngminh hơn bạn và có nhiều tiền hơn bạn để kiếm lời từ thị trường. Do đó, nếu bạn pháthiện thấy một khoảng trống nhỏ để có thể kiếm tiền, chúng sẽ nhanh chóng bị lấp đầybởi những kẻ có lợi thế tốt hơn"
Like it ! Thanks bác Khánh Trình !
cảm ơn anh :)

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 53 Xem / 4 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 180 Xem / 11 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 467 Xem / 38 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,553 Xem / 19 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 446 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên