[Thảo luận] Anh em Trader lựa chọn trang web về đầu tư tài chính dựa trên tiêu chí nào?

[Thảo luận] Anh em Trader lựa chọn trang web về đầu tư tài chính dựa trên tiêu chí nào?

khapham1010

Active Member
639
4,968
Ngày nay, ai cũng có thể dễ dàng Trade Forex. Bạn chỉ cần một vài điều kiện đơn giản như trên 18 tuổi, có một số vốn nhỏ, có máy tính là đủ để có thể giao dịch thị trường Forex. Nhưng, đặt được một lệnh giao dịch không có nghĩa là bạn có thể kiếm ra tiền từ thị trường.

thao-luan-anh-em-trader-lua-chon-trang-web-ve-dau-tu-tai-chinh-dua-tren-tieu-chi-nao-traderviet.jpg

Kiếm tiền từ thị trường đòi hỏi nhiều công sức hơn việc bạn chỉ vừa đọc qua các bài viết trong phần lớp học của TraderViet, và tưởng tượng mình sắp tự do tài chính tới nơi.

Chỉ muốn nhắc cho các bạn biết, 90% Trader thất bại ngay trong năm đầu tiên và quyết định bỏ cuộc. Lý do rất đơn giản, họ không có kinh nghiệm giao dịch và kiến thức, đặc biệt là cách quản lý vốn.

Trừ khi bạn là người có nền tảng kiến thức về tài chính, bạn có thể quen thuộc với các khái niệm về giao dịch thị trường. Nhưng với phần đông anh em Trader thì đa số là người ngoài ngành, chúng ta cảm thấy mình có chút hứng thú với đầu tư tài chính thế là quyết định nghiên cứu về giao dịch thị trường.Thiếu hụt nền tảng kiến thức khiến chúng ta phải nghiên cứu các tài liệu được chia sẻ miễn phí qua mạng mà không hề biết trong đó có rất nhiều cạm bẫy nguy hiểm.

Vì thế, bạn hãy đọc bài viết này để xem những tiêu chí nào là quan trọng nhất cho một website về đầu tư tài chính để lên kế hoạch học tập nghiên cứu cho an tâm nhé.

Mức độ chia sẻ của website đó có đáng tin cậy?

thao-luan-anh-em-trader-lua-chon-trang-web-ve-dau-tu-tai-chinh-dua-tren-tieu-chi-traderviet-1.jpg

Bất cứ lĩnh vực nào bạn muốn tham gia, việc đầu tiên nên làm là tìm hiểu những người đang làm việc trong ngành đó xem họ nói gì về nó.

Bạn có thấy các bài viết hay tài liệu được chia sẻ có đáng tin cậy? Nó có cung cấp cho bạn thông tin với độ trung thực cao hay đang hướng bạn đến việc mua món hàng nào đó.

Tuyệt đối cẩn thận với các blogger nào khuyến khích bạn mua bất kì sản phẩm nào của họ. Đặc biệt nếu bạn là người mới và chưa có kiến thức nhiều về giao dịch thị trường, khả năng họ đang lôi kéo bạn để mua một sản phẩm lừa đảo.

Cung cấp thông tin hữu ích, đọc xong là dùng được ngay

thao-luan-anh-em-trader-lua-chon-trang-web-ve-dau-tu-tai-chinh-dua-tren-tieu-chi-traderviet-2.jpg

Không quan trọng website đó cung cấp cho bạn thông tin gì, nó phải là thông tin có tính ứng dụng cao hoặc website đó phải cung cấp cho bạn một góc nhìn mới mẻ về thị trường và giúp bạn hiểu được mình phải làm gì tiếp theo.

Bạn hãy tìm những website cho phép bạn hiểu về phân tích kỹ thuật hay phân tích cơ bản một cách rõ ràng. Giao dịch trên thị trường tài chính không thể dùng lý thuyết suông vì lý thuyết và thực hành khác nhau một trời một vực.

Nếu bạn không hiểu tác giả đang nói gì làm sao bạn có thể áp dụng vào giao dịch thị trường? Đồng thời, bạn đừng tin vào những website cung cấp tín hiệu giao dịch. Trading không đơn giản là việc bạn biết mua hay bán tại thời điểm nào, bạn cũng hiểu được lý do đằng sau những quyết định giao dịch đó.

Website đó phải giúp bạn khám phá ra nhiều cách để tìm hiểu về thị trường

thao-luan-anh-em-trader-lua-chon-trang-web-ve-dau-tu-tai-chinh-dua-tren-tieu-chi-traderviet-3.jpg

Một website tốt không chỉ giúp bạn phát hiện cơ hội vào lệnh tiếp theo, nó còn giúp bạn có cái nhìn mới về thị trường và nền kinh tế. Nó phải giúp bạn mở rộng kiến thức về thị trường tài chính bằng cách quan sát cách tác giả xử lý thông tin như thế nào, không quan trọng tác giả đó dùng phân tích kỹ thuật hay phân tích cơ bản, mà quan trọng là phải có sự phân tích hợp logic.

Bằng cách đọc và xem các tác giả phân tích, bạn sẽ hiểu quy trình giao dịch thị trường tài chính như thế nào và có thể lấy một phần tư duy đó làm nên kế hoạch giao dịch của riêng bạn. Đó là sức mạnh của tư duy logic.

Website đó phải cổ vũ anh em Trader cùng nhau thảo luận

thao-luan-anh-em-trader-lua-chon-trang-web-ve-dau-tu-tai-chinh-dua-tren-tieu-chi-traderviet-4.jpg

Các Trader có kinh nghiệm và thành công trong thị trường tài chính là những người thích chia sẻ. Lý do rất đơn giản, khi chia sẻ bạn học được cách diễn đạt ý kiến của mình, học cách tư duy sao cho logic để giúp người khác hiểu cái mình muốn gửi gắm. Thế nên, không chỉ người đọc được hưởng lợi mà người chia sẻ cũng cảm thấy mình có ích khi làm việc đó.

Tuy vậy không phải tất cả các blogger đều có thời gian để trả lời mọi câu hỏi của bạn, điều đó là chuyện bình thường. Nhưng nếu bạn tìm thấy một người như vậy là điều rất tốt. Đừng ngần ngại chia sẻ hay đặt câu hỏi nếu bạn tìm thấy một website như thế nhé.

Anh em nghĩ sao về những tiêu chí trên, nếu thiếu điểm nào vui lòng bổ sung giúp mình nhé!

Xem thêm

>> Những lý do nào khiến các thầy dạy trading thường hiếm khi show tài khoản?

>> Năm dấu hiệu cho thấy bạn đã tìm được một thầy dạy Trading phù hợp

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Wyckoff Hiện Đại - Kỹ thuật Nhận diện Xu hướng Thị trường Tiềm năng

Phương pháp Wyckoff là một phương pháp price action kinh điển và đem lại thành công cho nhiều trader. Phương pháp này là nền tảng của nhiều phương pháp trading nổi tiếng khác
Em thấy các ý của bác rất đúng rồi, tạm thời chưa bik bổ sung thêm điều j :)

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 908 Xem / 46 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 225 Xem / 20 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 236 Xem / 7 Trả lời
  • nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,906 Xem / 14 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,442 Xem / 86 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên