[Thảo luận] Forex có phải là một thứ ngớ ngẩn dễ bị bạn hạ gục không?

Tudongfx

Active Member
175
283
Dạo này các sàn forex thi nhau quảng cáo trên facebook và tôi thấy số lượng các bạn trẻ ở Việt Nam ta tham gia ngày càng nhiều.

Như tiêu đề tôi đã viết Forex có phải là một thứ ngớ ngẩn dễ bị bạn hạ gục không?

Tôi có thể chắc chắn với các bạn trẻ rằng không! Forex là một đối thủ cực kỳ nguy hiểm nếu bạn quyết định đấu với hắn.

Chỉ sau vài đòn dụ địch của hắn các bạn sẽ nhanh chóng bị hắn hạ gục thôi.

Giống như 2 nhà quân sự đấu với nhau trên chiến trường người nào biết tất cả điểm mạnh của đối phương,biết tất cả điểm yếu của đối phương,biết tất cả điểm mạnh của mình,biết tất cả điểm yếu của mình vậy khi chiến đấu họ sẽ rất khôn ngoan và xác xuất thắng trận rất cao.

Tôi thấy các bạn mới tham gia forex rất giống một vị tướng ngốc nghếch.

Thứ nhất không biết rõ 1001 rủi ro mà forex đang tiềm ẩn.

Thứ hai không học cách làm chủ tâm lý.

Thứ ba thường ham lợi nhuận lớn,đây là điểm yếu cực lớn nếu các bạn vẫn không hiểu được thì cả đời đừng mong có ngày thành công trên thị trường này.

Giới thiệu sách Trading hay
Trading In The Zone - Thực hành Kiểm soát Cảm xúc bằng Tâm lý học Hành vi trong Đầu tư và Giao dịch Tài chính

Là quyển sách Top 1 toàn cầu về chủ đề đầu tư/trading, Trading In The Zone giúp thấu hiểu và quản trị cảm xúc cũng như giữ vững kỷ luật khi tham gia thị trường tài chính, nhằm nâng cao trình độ và hiệu quả đầu tư lên mức cao nhất có thể
Like mạnh Bác Tudongfx, em thấy nay không chỉ Forex nó dụ không đâu. Forex dụ 1 face nó dụ 10. hic...thật tội nghiệp. Em vừa xem xong bộ phim về kinh doanh mà trong đó kép chánh có nói một câu nghe thấm thía: " Tiền là Thánh sống duy nhất mà ta có thể nhìn thấy được". Nên nhiều người bất chấp mọi thứ, chém đủ điều hư ảo để mục đích cuối cùng của họ là có được Thánh.

Chỉnh sửa lần cuối:
Like mạnh Bác Tudongfx, em thấy nay không chỉ Forex nó dụ không đâu. Forex dụ 1 face nó dụ 10. hic...thật tội nghiệp.
Tôi viết chủ đề này là mong các bạn mới đừng đi vào vết xe đổ của tôi ngày xưa,giá như 10 năm trước có người nói với tôi những dòng như này thì quý biết mấy.Tôi đã phải trả giá rất lớn cho sự ngu ngốc của mình..

Tôi viết chủ đề này là mong các bạn mới đừng đi vào vết xe đổ của tôi ngày xưa,giá như 10 năm trước có người nói với tôi những dòng như này thì quý biết mấy.Tôi đã phải trả giá rất lớn cho sự ngu ngốc của mình..
Chúng ta ai cũng có một thời young, wild and free (tên 1 bài hát). Trẻ trung, điên rồ và tự do tự tại

Rồi sau đó trả giá

Cái diễn đàn này được lập ra để người đi trước chỉ người đi sau những chỗ đã vấp váp, nhằm giúp người đi sau đỡ mất mát nhiều hơn

Vì vậy, hoàn toàn ủng hộ bác @Tudongfx chia sẻ các bài học đường đời của bác cho các anh em newbies.

Chúng ta làm việc tử tế thì không lo sợ gì sẽ không giàu có bác ạ

Tôi nói là để các bạn mới có thể dành nhiều thời gian để tìm hiểu mọi ngõ ngách sâu kín của forex trước khi quyết định vs với forex bằng tiền thật,tránh được thiệt hại không đáng có chứ không phải làm nhụt chí hướng AE TraderViet đâu nhé! Bằng chứng là tôi vẫn còn vs với forex hằng ngày đấy..

cái nguyên lý 80/20 chắc các bác đều biết cả rồi, mở rộng cái này ra thì chúng ta có các nguyên lý 90/10; 95/5 ;)

đại khái là vậy đó các bác, giỏi lắm là có 20% trader từ hòa vốn lãi, ít hơn thì chỉ có 5% từ hòa đến lãi mà thôi :(

đấy là thực tế, nếu các bác không thuộc thành phần thiểu số có lãi trên thị trường này thì cũng chẳng sao cả, hãy chỉ trading demo như em và kiếm thêm một công việc khác để làm :D

như em trước tốt nghiệp cao đẳng múa trung ương loại xuất sắc nên được giữ lại trường làm giảng viên, giờ em đang nắn eo và mông cho từng em sinh viên học múa ba lê nè các bác :oops:

như em trước tốt nghiệp cao đẳng múa trung ương loại xuất sắc nên được giữ lại trường làm giảng viên, giờ em đang nắn eo và mông cho từng em sinh viên học múa ba lê nè các bác :oops:
Tôi 3x tuổi còn múa máy được gì nữa không chú? Cho xin 1 vé đi múa với

cái nguyên lý 80/20 chắc các bác đều biết cả rồi, mở rộng cái này ra thì chúng ta có các nguyên lý 90/10; 95/5 ;)

đại khái là vậy đó các bác, giỏi lắm là có 20% trader từ hòa vốn lãi, ít hơn thì chỉ có 5% từ hòa đến lãi mà thôi :(

đấy là thực tế, nếu các bác không thuộc thành phần thiểu số có lãi trên thị trường này thì cũng chẳng sao cả, hãy chỉ trading demo như em và kiếm thêm một công việc khác để làm :D

Hic! Hâm mộ bác thangnd quá!
Các em múa bale chân dài miên man,da trắng nõn bác nắn bóp suốt ngày sao chịu nối đây trời..em mới nghĩ thôi mà nước dãi đã chảy lòng tòng rồi nè..

Chỉnh sửa lần cuối:

Nói thì nói, nhưng cũng phải trả giá mới hiểu được bác à :D nghe nói suông thì k thấm đâu

Đó là trải nghiệm của Bác, nhưng chỉ là kinh nghiệm cho newbi. Vậy nên chỉ có nếm mật nằm gai mới biết mật đắng cỡ nào, gai nhọn cỡ nào...Nếu vẫn tiếp tục thì người ta gọi là " Yêu Dại Khờ".

E thà dập mật chứ quyết phải yêu một lần cho ra yêu.

Đó là trải nghiệm của Bác, nhưng chỉ là kinh nghiệm cho newbi. Vậy nên chỉ có nếm mật nằm gai mới biết mật đắng cỡ nào, gai nhọn cỡ nào...Nếu vẫn tiếp tục thì người ta gọi là " Yêu Dại Khờ".

E thà dập mật chứ quyết phải yêu một lần cho ra yêu.
Có nghĩa là bạn yêu tới mức dập mật đúng không..hic.

Chia sẻ kinh nghiệm dập mật thời tủi chẻ của tui, cái thời sàn vn còn hot:
- Mở tài khoản ở sàn vn mà mở mắt dậy thấy nó biến mất sau cơn bão giá năm 2013. Cái giá phải trả là tui phải cày mất 3 năm để trả nợ. Giờ ai kiu tui nộp tiền tui check thông tin kỹ lắm, thế mà vẫn mất, ha ha ha.
- Hồi đó đặt lệnh luôn đúng, 2 tuần đầu tiên lệnh luôn lời. thậm chí có đêm bão quất 2 cây 2 màu dài thòng iem vẫn hit TP 2 lệnh buy và sell đón bão, khủng đến như vậy. Lâu lâu lên forum vangsaigon chém gió, hóng chuyện. Sau đó cái thằng IB quỷ sứ cứ 30 phút gọi 1 lần kêu thoát lệnh vào cái thời khắc mình đang coi phim, đang ăn tối với người iu, trong khi mình có đặt SL và TP rồi (cái thời sàn vn). Cuối cùng vì nghe nó hoài cũng chột dạ và tinh thần bấn loạn oánh loạn xạ lên. Kinh nghiệm là TIN CHÍNH MÌNH, méo nghe thằng nào hết.
- Hồi đó chân ước chân ráo dại khờ chỉ biết có xu hướng và Fibo thôi, xu hướng thế nào đú theo thế đó mà ngon. Bi giờ ước gì đầu óc được trong sáng như vậy. Bi giờ sau khi biết thêm quá nhiều indicator màu mè hoa lá hẹ thì em đã bị nhiễm màu, trở nên mù màu và quyết định quay lại con đường xu hướng cũ thì đầu óc vẫn chưa được linh hoạt lại như xưa nữa.
- Khi mới vào thì nghĩ mình còn thiếu kiến thức, phải học thêm về tiền tệ, về thiền, về kinh tế vi mô, kinh tế vĩ mô...toàn các thứ cao siêu. Sau đó thì thấy chỉ cần không trade vào lúc tâm trạng quá khấn khích hay quá cay cú. Chỉ vào lệnh khi tâm trạng BÌNH THƯỜNG

Gai cũng đã nếm, mật cũng đã dập. vậy chứ tình yêu đối với mấy cây đèn cày chưa hề giảm.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,241 Xem / 84 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 638 Xem / 34 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,142 Xem / 40 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 278 Xem / 31 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 145 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 98 Xem / 3 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên