[Thảo luận] Tại sao anh em không cắt lỗ, giải pháp nào cho tâm lý này?

Bianas

Senior Mod
Đã Xác Nhận
Trial mod
5,070
29,700
Hôm trước offline TraderViet talk có bạn trao đổi với mình về tâm lý giao dịch và việc quản lý rủi ro sao khó khăn quá, đại khái có thể kết lại một câu đó là “Kiếm củi 3 năm, đốt 1 giờ”. Nay mình mở topic này ra nhằm thảo luận vấn đề này cho những anh em nào vẫn chưa làm chủ được cảm xúc, cứ sau một thời gian kiếm được chút lợi nhuận rồi lại nướng sạch, biết sai đấy nhưng vẫn khó sửa, mong những anh em có kinh nghiệm vào chia sẻ nhiệt tình.

TẠI SAO TRADER LẠI KHÔNG MUỐN CẮT LỖ

Giao dịch thì không thể nào tránh được những lệnh lỗ, đó là một phần của cuộc chơi này, vậy tại sao với một số trader đặc biệt là những trader non nớt lại không thể chấp nhận điều này? Nhìn chung chúng ta có 2 lý do sau:
thao-luan-tai-sao-anh-em-khong-cat-lo-giai-phap-nao-cho-tam-ly-nay-traderviet.png
1. Chỉ đơn giản là tâm lý không chấp nhận mình sai
Tâm lý này luôn xuất hiện với tất cả mọi người, chỉ khi bạn hiểu được bản chất của giao dịch là mang tính xác xuất thì may ra mới có thể dần chấp nhận kết quả.

Khi bạn sai, bạn thua lỗ trên 1 lệnh đó là chuyện bình thường, nhưng nếu ngoan cố để khoản lỗ gia tăng thì đó mới là thảm họa.

2. Còn nước còn tát…
Lý do tiếp theo khiến chúng ta để cho lệnh lỗ phát triển chính là tâm lý sợ mất. Nếu đóng lênh tức là khoản lỗ ấy đã in hằn lên tài khoản của bạn, và điều đó thật khó chấp nhận. Ngược lại, khi lệnh còn đang mở, tâm trí chúng ta luôn hy vọng nó sẽ đảo chiều, ít nhất là hòa và sau đó là có lãi một chút, khi ấy mình hãy đóng.

Tâm lý này cũng nguy hiểm không kém cái đầu tiên vì bạn sẽ liên tục bị giá dẫn dắt, gia tăng sự “hy vọng” của mình cho đến khi mọi việc không thể cứu vãn và bạn để mặc cho thị trường muốn làm gì thì làm.

CÁC GIẢI PHÁP CÓ THỂ ÁP DỤNG

Trong khi chờ đợi các bác có kinh nghiệm đưa ra ý kiến cho tình trạng này, mình sẽ đưa ra trước 3 giải pháp mà anh em có thể áp dụng để giảm thiểu tình trạng nuôi lỗ vất vả này.

1. Lập và nhắc lại kế hoạch giao dịch mỗi đầu ngày
Việc đầu tiên này khá nhàm chán nhưng là cần thiết để bạn có thể giữ được bản thân trước sự cám dỗ mang tên thị trường.
thao-luan-tai-sao-anh-em-khong-cat-lo-giai-phap-nao-cho-tam-ly-nay-traderviet2.png
2. Tìm kiếm những ý tưởng trái ngược
Cụ thể là như thế nào? Ví dụ, bạn nhận định rằng thị trường sẽ giảm và đã vào lệnh bán, khi thị trường không chuyển động như bạn mong đợi, tức lệnh mở đang bị âm. Bạn vấn phải tìm kiếm những tín hiệu khác về một nhận định MUA. Đây giống như một cách để bạn tự cảnh giác, không quá tin tưởng chạy theo những tí hiệu đã phân tích trước đó, việc làm này không những giúp bạn tỉnh táo mà còn có thể giúp bạn nhận biết sớm sự thay đổi và thích ứng với điều đó.

3. Tự nhắc nhở
Điều cuối cùng mình muốn gợi ý đó là bạn phải tự nhắc bản thân câu sau:

“Trong thị trường này đúng sai không quan trọng, việc ưu tiên hàng đầu là giữ tiền của mình an toàn.”
Khi giao dịch, đặc biệt là sau những lệnh thua mình luôn lặp lại câu này, nó rất hiệu quả với mình, hy vọng nó cũng có hiệu quả với anh em khác.

Trên đây là những chia sẻ của bản thân, mời cách lão tướng vào comment giúp đỡ những anh em còn đang gặp rắc rối!

Cảm ơn anh em,
Bianas

Xem thêm:
>> [Giải đáp] Những chỉ báo giao dịch theo xu hướng mạnh mẽ nhất cho anh em

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp VPA - Kỹ Thuật Nhận Diện Dòng Tiền Thông Minh bằng Hành Động Giá kết hợp Khối Lượng Giao Dịch

Phương pháp VPA - Volume Price Analysis - là phương pháp Price Action hướng dẫn ĐỌC GIÁ / NẾN kết hợp với KHỐI LƯỢNG GIAO DỊCH để tìm ra hướng đi của DÒNG TIỀN THÔNG MINH
Chỉnh sửa lần cuối:
đặt sl và volume với thua lỗ mà bạn cảm thấy thoải mái và 1 điểm vào lệnh với tỷ lệ r:r cao... vừa mới đọc bên nhatkyforex là vậy

Có một cách đơn giản (nhưng không dễ dàng) là phương pháp giao dịch phải có R:R cao. Cao để thoải mái cover cho những trade thua mà vẫn có lời (mặc dù những trade thua chiếm đa số như một tỷ lệ tự nhiên của phương pháp giao dịch đó).
Như vậy thì sẽ không sợ sai nữa.
Ví dụ 1% tài khoản cho 1 lần thua lỗ. Vậy đối với một phương pháp R:R cao, chốt lời sớm sẽ bào mòn tài khoản nhiều hơn cả dính SL nhiều lần

Rất thích cách đánh giá lệnh ngược lại, sẽ cho thấy áp lực mua và bán bên nào chiếm ưu thế :)

Cần niệm chú câu này cả ngày các bác ạ! “Trong thị trường này đúng sai không quan trọng, việc ưu tiên hàng đầu là giữ tiền của mình an toàn.”

Trong các giải pháp thì mình đang bắt đầu sử dụng cái thứ nhất, chưa tập đc thói quen đọc nó hàng ngày trước khi giao dịch nhưng thỉnh thoảng trước khi vào lệnh vẫn tự hỏi lại rằng mình có đang tuân thủ quy tắc giao dịch ko? Nếu ko thì ko vào lệnh.

cái thứ hai thì mình sử dụng khá nhiều và thấy rất hiệu quả, nếu thấy giá đi ngược với xu hướng mình nhận định và đã vào lệnh thì sửa sai ngay, thậm chí khi chưa chạm SL. Điểm mấu chốt là ko áp đặt thị trường, ko bắt nó phải đi theo hướng mình muốn.

Cái thứ ba thì sẽ thử áp dụng xem :D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,485 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,555 Xem / 94 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 366 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 340 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên