(Thảo luận) Trade Coin khó hơn hay dễ hơn trade Forex?

Nhật Hoài

Active Member
9,576
59,533
Trade coin khó hơn hay dễ hơn trade forex? Đó luôn là điều mà mình thắc mắc, vì thị trường tài chính đầu tiên mà mình tiếp xúc là cryptocurrency, và cho tới nay mình vẫn chưa thử trade forex hay 1 thị trường khác, nên chưa hiểu được cách đi của thị trường như thế nào. Vậy nên hôm nay mình lập topic này để các anh em Crypto Trader và Forex Trader vào bình luận, nếu có anh em nào đã từng giao dịch qua cả 2 thị trường thì thật quá tốt.

Điều đầu tiên cần phải nói rõ là giao dịch trên bất kỳ thị trường tài chính nào cũng đều khó cả. Người giao dịch đều phải chuẩn bị kiến thức về phân tích kỹ thuật, quản lý vốn và kiểm soát tâm lý. Và đương nhiên là phải học cách sống sót trước khi học kiếm tiền bằng cách quy tắc gối đầu giường như Đi theo Xu hướng, quy tắc 1%, vv. Trong topic này, mình khuyến khích anh em đưa ra các đặc điểm riêng biệt của từng thị trường mà cái kia không có, để so sánh 2 cái với nhau. Mình xin “giơ tay phát biểu” trước nhé :D

Xu hướng ngắn hạn trên thị trường crypto thường không bền vững

Đây là cảm nhận chủ quan của mình. Xu hướng ngắn hạn trên thị trường crypto rất dễ bị phá vỡ sau 1 giai đoạn ngắn, vài ngày thậm chí vài giờ. Nói dễ hiểu hơn là xu hướng thường xuyên đảo chiều hơn, điều này hơi gây khó cho các trader theo xu hướng, vì khả năng nhảy vào khi xu hướng sắp đảo chiều cao hơn:

Biểu đồ BTCUSD Coinbase H4, xu hướng tăng đầu tiên kéo dài từ 14/7-25/7, chỉ 11 ngày. Xu hướng giảm tiếp theo chỉ kéo dài chưa tới 3 tuần, đi rất khó chịu.

Tiếp theo, xu hướng giảm kéo dài 4/9-12/9, chỉ vỏn vẹn 8 ngày. Rất khó để bắt được cú giảm này trừ khi có gan bắt đỉnh.

Anh em gọi chữ U này là xu hướng giảm hay tăng? Nó chỉ kéo dài trong 5 ngày, đặc biệt cây nến pump chỉ trong vòng vài giờ.

Thử xem một vài các biểu đồ Forex:

USDJPY H4, xu hướng tăng và giảm diễn ra rất đều và đẹp

EURUSD H4, xu hướng khó chịu hơn nhưng vẫn đều và có các đoạn hồi

Thị trường crypto dễ bị FOMO và thao túng

Hiện tượng FOMO (Fear of missing out) thường xuyên diễn ra trên thị trường crypto, khi mà Trader nhảy vào đu mua theo giá hoặc bán tháo khi giá giảm. Và thao túng thì chúng ta cũng nhắc tới nhiều lần, đó là hành tung của Cá Mập để pump/dump giá, khiến Trader khó mà theo kịp.

Cả 2 điều này đều dẫn đến các cây nến đi kèm râu rất dài và kinh khủng, các cây nến thế này là như cơm bữa với Bitcoin và Altcoin:

Điều này có thể được giải thích rằng Forex là 1 thị trường đã rất "trưởng thành" (mature) do đã tồn tại hàng trăm năm và có marketcap cũng như volume cực lớn, cộng thêm được các cơ quan tổ chức kiểm soát, quản lý. Còn crypto là thị trường non trẻ, vốn hoá thấp và không được kiểm soát nên các tay to rất dễ bề hành động.

Crypto Trader không được pháp luật bảo vệ

Điều này ai cũng biết, và Crypto Trader thì thường xuyên bị nhiều phen hú hồn vì vốn để trên sàn lâu lâu… biết mất. Sàn giao dịch hoạt động thiếu ổn định, thường xuyên gặp lỗi, ngoài ra nhiều sàn còn thiếu các công cụ hỗ trợ hoạt động giao dịch như chart, các lệnh stop loss, trailing stop, … vốn rất quen thuộc với anh em Forex Trader. Nếu gặp vấn đề và gặp các sự cố, anh em sẽ không thể đòi hỏi 1 cơ quan nào đứng ra bảo vệ cho mình. Và nạn thao túng thường xuyên diễn ra trên thị trường crypto cũng chính bởi vì không hề có pháp luật trên thị trường này.

Tin tức trên thị trường crypto không hề cố định

Đối với Forex, anh em có thể biết trước giờ ra tin, các bảng báo cáo NonFarm, biên bản họp FOMC, vv. Nói chung tin tức ít nhất cũng có khả năng phòng bị trước. Trên thị trường crypto, tin tức đi vô pháp vô thiên, và thường xuyên xuất hiện các bài đăng tung tin giả, tạo FUD gây sợ hãi. Mình đã nhiều lần vào lệnh ngay lúc thị trường có tin và dính SL cay đắng, cú pump khủng vừa rồi của BTC là 1 ví dụ.

Vậy anh em nghĩ thế nào? Trên đây là 1 vài cái khó khi giao dịch trên thị trường crypto mà crypto trader phải chấp nhận. Sau rốt thì High Risk, High Return, rủi ro cao đi kèm lợi nhuận cao, và đã trade trên 1 thị trường thì Trader đã chấp nhận toàn bộ rủi ro của thị trường đó rồi. Mời anh em để lại cảm nghĩ nhé, cám ơn anh em.

Xem thêm:

>> Vì sao anh em Crypto Trader phải học rất nhiều từ Forex Trader nếu muốn thành công?

Giới thiệu sách Trading hay
Nhật Ký Giao Dịch Thực Chiến của Phù Thủy Thị trường Tài Chính

Sách chia sẻ 05 tháng giao dịch thực tế trên thị trường tài chính, sử dụng Price Action và Mô hình Biểu đồ của Phù thủy trader Peter Brandt, người có gần 50 năm kinh nghiệm trading và đạt lợi nhuận bình quân 68% lợi nhuận mỗi năm
Chỉ đơn giản là crypto thì ko nên margin bác ạ, còn forex thì ko cần nói rồi, crypto đơn giản là nó vốn quá nhỏ, như cái ao làng so vs forex, và ko 1 cơ quan quản lý nào giám sát nó cả, muốn làm sao thì làm, cho nên là ko nên margin, e trade cùng lúc cả 2 đây ạ, crypto chỉ mua hold để đó đánh dài, còn forex thì chờ đủ tín hiệu để đánh

Như cây BTC hôm qua thì mua chưa đến vùng mua của em, cho nên là lỡ kèo, nhưng nhìn tình hình thì có vẻ ko tốt đẹp cho lắm.

Cũng đồng tình với Nhật HOài, khi vào thị trường cryto này quả thật, tôi đã mắt tròn, mắt dẹt với những cú bump, dump ko thể ngờ được. Ở cryto có khi khả năng sinh tồn và ứng biến tình huống phải đặt lên hàng, hàng đầu trước khi kiếm dc lợi nhuận >"<

Cũng đồng tình với Nhật HOài, khi vào thị trường cryto này quả thật, tôi đã mắt tròn, mắt dẹt với những cú bump, dump ko thể ngờ được. Ở cryto có khi khả năng sinh tồn và ứng biến tình huống phải đặt lên hàng, hàng đầu trước khi kiếm dc lợi nhuận >"<
Chính vì pump dump liên tục cho nên mik mới nói là ko nên margin khi trade crypto, cứ ex là lành nhất
Thứ 1: biên độ biến động của crypto ex đủ để chúng ta ăn rồi
Thứ 2: crypto quét sl liên tọi, nhiều người nói cứ phải bao giờ hết short tt mới pump đc, nhưng pump luôn sao đc , ko cần phải để short close mà phi lên cho short cháy cũng ổn, như hôm qua x10 x25 bitmex chết liên tục, đêm ko kịp luôn, nhưng thử hỏi thật lòng là vs cây D1 hôm qua ai dám Long giá này.mik chỉ mua khi chu kỳ cả về time và giá giảm đủ thì mới mua, và khi hệ thống báo tăng full hết sẽ là lúc mik chốt ra, mua rải và chốt rải

Chính vì pump dump liên tục cho nên mik mới nói là ko nên margin khi trade crypto, cứ ex là lành nhất
Thứ 1: biên độ biến động của crypto ex đủ để chúng ta ăn rồi
Thứ 2: crypto quét sl liên tọi, nhiều người nói cứ phải bao giờ hết short tt mới pump đc, nhưng pump luôn sao đc , ko cần phải để short close mà phi lên cho short cháy cũng ổn, như hôm qua x10 x25 bitmex chết liên tục, đêm ko kịp luôn, nhưng thử hỏi thật lòng là vs cây D1 hôm qua ai dám Long giá này.mik chỉ mua khi chu kỳ cả về time và giá giảm đủ thì mới mua, và khi hệ thống báo tăng full hết sẽ là lúc mik chốt ra, mua rải và chốt rải
lúc nó bay lên cao, newbie như mình ngồi dòm, chứ ko dám đu theo, sợ gãy cổ luôn :3, vì tốc độ phi lên và đâm xuống là ko thể ngờ tới

trade xu hướng không hợp vs crypto lắm, thay vào đó hãy cố gắng bắt đáy , short đỉnh hoặc xả đỉnh thi hay hơn.
tất nhiên không ai biết trước được đỉnh và đáy của thị trường, nhưng nếu tương đối 1 chút không cần đáy cuối hay đỉnh chót cũng ổn rồi
ví dụ khi các bác đang short ở đáy vì theo xu hướng giảm là lúc mình mua vào các đồng short của các bác, rồi sau giá pump đi lên mạnh là lúc mình chốt lời xả vào các bác xu hướng đang ào ào mua vào vì nghĩ giờ xu hướng tăng :D
chiến theo cách này 1 năm nay và TK tăng theo cấp số khá khủng.
Và chắc chắn 1 điều rằng trade xu hướng không bao giờ có những cú lãi khổng lồ, vì khi pump mạnh hay dump mạnh thi các bác xu hướng mới bắt đầu vào lệnh ăn lai rai, lúc đấy là lúc mình lãi khủng rồi

trade xu hướng không hợp vs crypto lắm, thay vào đó hãy cố gắng bắt đáy , short đỉnh hoặc xả đỉnh thi hay hơn.
tất nhiên không ai biết trước được đỉnh và đáy của thị trường, nhưng nếu tương đối 1 chút không cần đáy cuối hay đỉnh chót cũng ổn rồi
ví dụ khi các bác đang short ở đáy vì theo xu hướng giảm là lúc mình mua vào các đồng short của các bác, rồi sau giá pump đi lên mạnh là lúc mình chốt lời xả vào các bác xu hướng đang ào ào mua vào vì nghĩ giờ xu hướng tăng :D
Và chắc chắn 1 điều rằng trade xu hướng không bao giờ có những cú lãi khổng lồ, vì khi pump mạnh hay dump mạnh thi các bác xu hướng mới bắt đầu vào lệnh ăn lai rai, lúc đấy là lúc mình lãi khủng rồi
nếu nó dump 2 lần liên tiếp với khoảng lớn, và bác ko đủ tiền DCA thì nguy đấy bác.

nếu nó dump 2 lần liên tiếp với khoảng lớn, và bác ko đủ tiền DCA thì nguy đấy bác.
thế mới cần tính toán phân bổ vốn bác , với khả năng bắt đáy đỉnh nữa , quan điểm của mình không DCA nếu âm dưới 20% và không DCA nhiều lần , thường mình chỉ vô đúng 2 nhịp duy nhất, mà thường được vô có 1 nhịp thôi vì mình toàn bắt đc đáy hoặc sát đáy

do tuỳ từng cách mỗi người đánh bác ạ, với mik trade, mik ko cần x tk, cũng ko cần tk phải tăng vs cấp số nhân, mik chỉ cần nó tăng bền vững qua thời gian là đủ, kb bác margin sao, nhưng những người mik biết từ lúc đánh crypto đến giờ, những ai margin, thì đều chung 1 điểm là ăn đòn rất nhiều, tuy rằng đến giờ vẫn lãi, nhưng thực sự là ko có 1 điều gì là ổn định cả, ví dụ như cây 1k hôm qua đi, đa phần ai cũng short, nhưng cuối cùng lại cháy, vì thật ra crypto, 1 ngày nó dump đến 20% đc thì cũng tăng lại đc, còn về việc trade theo xu hướng, để mik lấy ví dụ về việc xu hướng nhé, cùng là cây 1k, nhưng trc đây vào ngày 12/4 cũng cây 1k và sau đó btc lên đc 10k, lần đó có tăng cả tổng vốn hoá toàn tt, và đóng nến rất đẹp, và gần đây nhất là xrp vs btg, nếu để ý thì cứ lần nào pump là 2 con đó cũng tăng thuộc top đầu, khi đã báo hiệu về việc tăng thì sẽ có những con alt top dẫn đường bác ạ, còn ko phải vđề là trade theo xu hướng ko hợp với crypto, mỗi người 1 phong cách khác nhau, còn cá nhân mik vẫn luôn trung thành vs theo xu hướng ở cả 2 tt, forex vs crypto :D

do tuỳ từng cách mỗi người đánh bác ạ, với mik trade, mik ko cần x tk, cũng ko cần tk phải tăng vs cấp số nhân, mik chỉ cần nó tăng bền vững qua thời gian là đủ, kb bác margin sao, nhưng những người mik biết từ lúc đánh crypto đến giờ, những ai margin, thì đều chung 1 điểm là ăn đòn rất nhiều, tuy rằng đến giờ vẫn lãi, nhưng thực sự là ko có 1 điều gì là ổn định cả, ví dụ như cây 1k hôm qua đi, đa phần ai cũng short, nhưng cuối cùng lại cháy, vì thật ra crypto, 1 ngày nó dump đến 20% đc thì cũng tăng lại đc, còn về việc trade theo xu hướng, để mik lấy ví dụ về việc xu hướng nhé, cùng là cây 1k, nhưng trc đây vào ngày 12/4 cũng cây 1k và sau đó btc lên đc 10k, lần đó có tăng cả tổng vốn hoá toàn tt, và đóng nến rất đẹp, và gần đây nhất là xrp vs btg, nếu để ý thì cứ lần nào pump là 2 con đó cũng tăng thuộc top đầu, khi đã báo hiệu về việc tăng thì sẽ có những con alt top dẫn đường bác ạ, còn ko phải vđề là trade theo xu hướng ko hợp với crypto, mỗi người 1 phong cách khác nhau, còn cá nhân mik vẫn luôn trung thành vs theo xu hướng ở cả 2 tt, forex vs crypto :D

mình margin nhờ chiu khó học hỏi hầu như toàn lãi không ăn đòn bao giờ, vì mình không bao giờ cháy nổi TK , mặc dù mình đánh lệnh rất to :D cứ ham hố vi du vốn được 10k usd đánh 30k usd bảo sao không cháy, 10k đánh tầm 20k thôi và chuẩn bài thi sao cháy nổi
cây 1k hôm qua chết short mà, vi trade theo xu hướng giảm đấy, còn minh bắt đáy của các bác short rồi btc lên 7700 là lúc mình chốt lời , còn mình khẳng định trade xu hướng ko ăn được những cú lãi to vì khi đấy bay hoặc gãy 1 cột to rồi, chỉ ăn đc 1 it khúc giữa và rủi ro là có , vì đó là lúc những người bắt đáy như mình bắt đầu xả.

Phong cách của bác cũng giống e, chấp nhận chịu lỗ 5~10% nếu bắt sai.

Em cũng nhận ra giống bác, đúng là trade theo xu hướng không hợp với crypto thật, vì nó pump là đi lên 1 mạch, dump là xuống 1 lèo, khá khó để bắt được nếu ko đoán trước
Nhưng có điều thế này, em ít khi nào bắt được pump dump lắm, lợi nhuận toàn đến từ những bước giá bình thường, ít nhưng chắc chắn. Tới giờ vẫn ổn, nên em vẫn thích nó hơn :D

Em cũng nhận ra giống bác, đúng là trade theo xu hướng không hợp với crypto thật, vì nó pump là đi lên 1 mạch, dump là xuống 1 lèo, khá khó để bắt được nếu ko đoán trước
Nhưng có điều thế này, em ít khi nào bắt được pump dump lắm, lợi nhuận toàn đến từ những bước giá bình thường, ít nhưng chắc chắn. Tới giờ vẫn ổn, nên em vẫn thích nó hơn :D
thực ra stop loss ở coin khá khó chứ không đùa được :( nên trade xu hướng đặt stop loss cũng dễ mất ăn lắm.
Còn mình ngoài PTKT còn phân tích tâm lý thị trường nữa, hỗ trợ cứng xuyên suốt cả năm này là vùng 5800-6200 , khúc này buy vào rất tốt không có gì phải xoắn, nói chung giá 6xxx là quất được vì nên nhớ chi phí bình quân để đào được 1btc bây giờ là tầm 7xxx, các bác đang ở giai đoạn btc cực rẻ dưới chi phí đào ( giá trị định hình được chứ không hề vô hình )
Không hiểu sao đi short btc ở đáy hỗ trợ làm gì :( tỷ lệ R/R rất ít so với Buy/Long vì nếu btc rớt về sâu quá thị thị trường này sẽ sụp đổ toàn phần , điều đấy là khá khó và đã tham gia thị trường thì không có suy nghĩ tiêu cực là sập thì khỏi vô chơi chi. Bao nhiêu các loại cá trên đời thừa sức thổi btc bay lên để kéo thị trường nhưng chưa tới lúc, đơn giản TK dự trữ các sàn thừa sức thổi btc lên giá 10k, vì crypto sập đổ thì sàn lấy đâu ra người dùng mà ăn fees

Crypto giống như Chứng khoán, có điều mình không biết "Công ty niêm yết ở đâu, làm gì" - CÁ MẬP.
Khi nào thì mua, khi nào thì bán ?
Nếu bạn có mẹo hay quen biết CÁ MẬP thì hay quá rồi.

Còn FX thì nó rộng vô biên. Tá lả tùm lum thứ !
FX được cái ổn định thôi.

Ngày trc thì mik trade cũng hay bắt đc đỉnh vs đáy, nhưng rốt cuộc thì vẫn toàn chốt non, suy cho cùng là do ko bắt đc cái trend đó, rồi đến giờ những lợi nhuận của mik cũng ăn toàn khúc giữa, tuy ít nhưng ổn định, chỉ khi nào thấy pump đủ mạnh kèm theo vol đủ tốt, vốn hoá tăng lên thì lúc đó mik mua khúc sau, còn về vđề mà short giá 6kxxx thì đúng như bác nói rồi, giá đó là giá hỗ trợ, ai shor thì thật sự risk rât cao

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,835 Xem / 80 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 832 Xem / 44 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,675 Xem / 13 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 329 Xem / 19 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 153 Xem / 4 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 219 Xem / 3 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 235,485 Xem / 1,065 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên