Thấu hiểu hành vi giá bằng cách sử dụng nến đầu phiên giao dịch - The Opening Range

Thấu hiểu hành vi giá bằng cách sử dụng nến đầu phiên giao dịch - The Opening Range

Khánh Trình

Active Member
1,439
8,621
Opening Range là cây nến đầu tiên khi phiên giao dịch mở cửa. Sử dụng Opening Range để xem như vùng kháng cự hỗ trợ trên chart có thể giúp bạn nhận biết hành vi giá ban đầu của thị trường trong trường hợp vẫn đang đắn đo không biết hướng di chuyển tiếp theo của giá.

Opening Range được xác định như thế nào?

Như mình giới thiệu, Opening Range là cây nến đầu tiên của phiên. Bạn sẽ tính cả giá cao nhất và thấp nhất của cây nến đó để xác định vùng Opening Range.

Trên chart này, bạn thấy cây nến đầu tiên xuất hiện sau vùng gap tạo thành một vùng hỗ trợ cho thị trường. Từ đây, bạn sẽ xem xét hành vi giá di chuyển bên trên hay bên dưới vùng Opening Range để xác định tính chất của thị trường. Nếu giá di chuyển bên trên vùng Opening Range thì chứng tỏ thị trường nghiêng về hướng tăng nhiều hơn, ngược lại là giảm.

Opening Range không chỉ sử dụng trên khung M5 theo cách của Lance Beggs, bạn hoàn toàn có thể sử dụng trên khung thời gian lớn hơn. Miễn là bạn đã xác định được đâu là thời điểm mở cửa phiên giao dịch là tìm được Opening Range.

Với khung H1, bạn nên lựa chọn thời điểm mở cửa phiên giao dịch trùng với giờ mở cửa của thị trường (theo giờ Broker của mt4). Chart bạn đang quan sát ở trên là chart USDJPY trong phạm vi từ 27/10/2017 đến 2/11/2017. Bạn thấy các nến Opening Range tạo ra các vùng kháng cự hỗ trợ khá tốt trên chart. Tương tự với các khung thời gian lớn hơn, ta cũng có nến Opening Range tương ứng và dịch chuyển theo mức thời gian lớn. Ví dụ, khi dùng chart H4 bạn nên tìm cây nến mở cửa vào đầu tuần; chart daily thì nên lấy cây nến mở cửa vào mỗi tháng v.v...

GBPUSD khung H4, mình dùng nến mở cửa đầu tuần làm Opening Range
Bạn cũng thấy trong ví dụ trên không phải lúc nào thị trường cũng di chuyển theo một hướng khi thoát khỏi Opening Range (các vị trí Opening Range tại 1,2 và 4 trên hình). Nhưng thậm chí ngay cả khi giá đi sideway bên trong Opening Range, nó vẫn cho phép bạn những nhận xét về thị trường ngay thời điểm ban đầu và kéo dài cho đến tận hết phiên giao dịch.

Hy vọng kỹ thuật này có thể hỗ trợ anh em trong quá trình phân tích thị trường.

Happy and safe trades!

Xem thêm

>> Nguyên lý thứ 7 khi xác định xu hướng tương lai của hành vi giá (phần mở rộng của 6 nguyên lý)

>> Kết quả giao dịch của bạn sẽ phụ thuộc vào loại thị trường mà bạn giao dịch

Tham khảo YTC Blogs

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách của Phù Thủy Trader Mark Minervini

Mark Minervini là một huyền thoại của giới trading toàn cầu. Bộ sách này mang đến các kiến thức cơ bản nhất về phương pháp giao dịch của Mark Minervini
Thanks bác, em sẽ để ý thêm món này. Ngày nào cũng ngóng bài bác Trình :D

Em vẫn chưa hiểu xác định khung giờ mở cửa đầu phiên kiểu gì ạ vì thị trường cứ chạy liên tục...... Bác giải thích thêm giúp với. Cám ơn bác!

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 499 Xem / 49 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 134 Xem / 13 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 65 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 72 Xem / 3 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,943 Xem / 81 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 218 Xem / 9 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,007 Xem / 47 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên