Thấu hiểu thị trường với 6 nguyên lý hành vi giá của Lance Beggs

Khánh Trình

Active Member
1,439
8,625
Chúng ta đã tìm hiểu về cách xác định xu hướngcách nhận biết sức mạnh của một xu hướng (bằng momentum, projection và depth) theo Lance Beggs. Và đây là lúc mà bạn sẽ cần biết cách kết hợp các kiến thức đó để xác định hướng di chuyển tiếp theo của thị trường.

6 nguyên lý hành vi giá này theo mình là quan trọng nhất trong bộ YTC Price Action của Lance Beggs, nếu bạn nào đọc bộ này của Lance và hiểu được trọn vẹn 6 nguyên lý là xem như đã qua giai đoạn khởi đầu, bạn sẽ có nhiều niềm tin hơn khi giao dịch vì bạn hiểu được hành vi của thị trường rõ ràng hơn.

Như bạn đã biết giới Trader có câu "trend is your friend" nghĩa là xu hướng là bạn. Câu này giúp bạn hiểu bạn nên giao dịch theo đúng xu hướng để có xác suất thắng cao nhất. Nhưng bạn cũng cần làm rõ một chút về "tình bạn thật sự" giữa Trader với Trend. Nếu Trend mà là bạn của Trader, đó không phải là một người bạn đủ tốt vì bạn bè thì không bao giờ "đâm sau lưng" và khiến ta bất ngờ cả.

Sử dụng các công cụ nhận biết sự thay đổi trong sức mạnh của xu hướng, bạn có thể sớm phát hiện xu hướng đã "không còn là bạn của bạn nữa", và đó là thời điểm rất tốt để bạn giao dịch ngược xu hướng. Như vậy, price action không có nghĩa là bạn chỉ giao dịch theo một hướng, bạn cần học cách giao dịch theo cả 2 phía thị trường. Biết khi nào nên theo xu hướng và khi nào nên đi ngược. Làm được điều đó, bạn sẽ không bị gò bó trong một dạng thị trường cụ thể nào mà linh hoạt biến đổi bất chấp mọi hoàn cảnh.

6 nguyên lý di chuyển của hành vi giá

Bên trong khu vực kháng cự hỗ trợ của khung thời gian lớn

Nguyên lý số 1: ta sẽ kỳ vọng giá tiếp tục di chuyển theo xu hướng tăng hay giảm cho đến khu vực kháng cự hỗ trợ gần nhất, trừ khi xu hướng thể hiện sự yếu ớt của nó.
thau-hieu-thi-truong-voi-6-nguyen-ly-hanh-vi-gia-cua-lance-beggs-traderviet.png

thau-hieu-thi-truong-voi-6-nguyen-ly-hanh-vi-gia-cua-lance-beggs-traderviet-1.png

Kỳ vọng giá tiếp tục duy trì xu hướng đến vùng kháng cự
Nguyên lý số 2: nếu phát hiện xu hướng đã trở nên yếu ớt, kỳ vọng một mô hình 2 chân sóng (complex pullback) sẽ xuất hiện thay vì nghĩ rằng giá đã chuyển sang xu hướng sideway hay đảo chiều.

thau-hieu-thi-truong-voi-6-nguyen-ly-hanh-vi-gia-cua-lance-beggs-traderviet-2.png

thau-hieu-thi-truong-voi-6-nguyen-ly-hanh-vi-gia-cua-lance-beggs-traderviet-3.png

Kỳ vọng chân sóng thứ hai xuất hiện khi xu hướng đang yếu thay vì nghĩ rằng giá đã sideway

Nguyên lý số 3: nếu xu hướng đã chuyển sang sideway, ta kỳ vọng sẽ tiếp tục duy trì xu hướng sideway cho đến khi giá thể hiện sức mạnh tại các vùng kháng cự hỗ trợ.

thau-hieu-thi-truong-voi-6-nguyen-ly-hanh-vi-gia-cua-lance-beggs-traderviet-4.png

thau-hieu-thi-truong-voi-6-nguyen-ly-hanh-vi-gia-cua-lance-beggs-traderviet-5.png

Kỳ vọng giá tiếp tục duy trì trong vùng sideway

Nguyên lý số 4: nếu xu hướng sideway thể hiện sức mạnh tại các vùng kháng cự hỗ trợ, ta kỳ vọng giá sẽ phá vỡ mức kháng cự hỗ trợ đó. Tuy nhiên, cần chú ý hai hành vi quan trọng ngay khi giá phá vỡ:
  • Giá biểu hiện sự yếu ớt ngay khi thoát khỏi kháng cự hỗ trợ: ta kỳ vọng mô hình bẫy giá (breakout failure) sẽ xuất hiện tại đây và giá sẽ bị đẩy ngược trở lại bên trong khu vực sideway.
  • Giá biểu hiện sự yếu ớt trong đợt hồi về mức kháng cự hỗ trợ: ta xem như giá đã breakout thành công và chờ cơ hội để giao dịch theo hướng breakout (cách trade breakout pullback).
thau-hieu-thi-truong-voi-6-nguyen-ly-hanh-vi-gia-cua-lance-beggs-traderviet-6.png

thau-hieu-thi-truong-voi-6-nguyen-ly-hanh-vi-gia-cua-lance-beggs-traderviet-7.png

Tại khu vực kháng cự hỗ trợ của khung thời gian lớn

Nguyên lý số 5: kỳ vọng kháng cự hỗ trợ của khung thời gian lớn sẽ giữ được giá và không cho phép giá phá vỡ trừ khi giá thể hiện sức mạnh khi chạm vào khu vực này.

thau-hieu-thi-truong-voi-6-nguyen-ly-hanh-vi-gia-cua-lance-beggs-traderviet-8.png

thau-hieu-thi-truong-voi-6-nguyen-ly-hanh-vi-gia-cua-lance-beggs-traderviet-9.png

Nguyên lý số 6: nếu giá thể hiện sức mạnh tại các khu vực kháng cự hỗ trợ, ta kỳ vọng giá sẽ phá vỡ nhưng cần chú ý hai hành vi quan trọng ngay khi giá phá vỡ:
  • Giá biểu hiện sự yếu ớt ngay khi thoát khỏi kháng cự hỗ trợ: ta kỳ vọng mô hình bẫy giá (breakout failure) sẽ xuất hiện tại đây và giá sẽ bị đẩy ngược trở lại bên trong khu vực sideway.
  • Giá biểu hiện sự yếu ớt trong đợt hồi về mức kháng cự hỗ trợ: ta xem như giá đã breakout thành công và chờ cơ hội để giao dịch theo hướng breakout (cách trade breakout pullback).
thau-hieu-thi-truong-voi-6-nguyen-ly-hanh-vi-gia-cua-lance-beggs-traderviet-10.png

thau-hieu-thi-truong-voi-6-nguyen-ly-hanh-vi-gia-cua-lance-beggs-traderviet-11.png

Trên đây là 6 nguyên lý di chuyển của hành vi giá sẽ giúp bạn xác định hướng đi của thị trường trong tương lai. Nhưng hãy nhớ là chúng ta chỉ nhận định dựa trên những khả năng, bạn chỉ biết đó là hướng đi có thể xảy ra nhất chứ không phải hướng chắc chắn vì vậy stoploss luôn là ưu tiên hàng đầu trong mỗi giao dịch. Và hơn nữa, nhận định hướng đi chỉ là những bước đầu tiên, Trading sẽ còn nhiều bước nữa như tìm điểm vào lệnh, tìm điểm thoát lệnh, tâm lý giao dịch.... Nhưng đừng quá lo lắng, giao dịch một thời gian rồi bạn cũng sẽ làm chủ được những kỹ năng này, vấn đề chỉ là nhanh hay chậm mà thôi.

Happy Reading!

Xem thêm

>> Đừng bó buộc vào xu hướng, thị trường có rất nhiều dạng khác nhau mà bạn chưa biết đến

>> Một cách đơn giản để bạn phát hiện sự thay đổi momentum thị trường

Tham khảo YTC Vol 2

Giới thiệu sách Trading hay
Trading In The Zone - Thực hành Kiểm soát Cảm xúc bằng Tâm lý học Hành vi trong Đầu tư và Giao dịch Tài chính

Là quyển sách Top 1 toàn cầu về chủ đề đầu tư/trading, Trading In The Zone giúp thấu hiểu và quản trị cảm xúc cũng như giữ vững kỷ luật khi tham gia thị trường tài chính, nhằm nâng cao trình độ và hiệu quả đầu tư lên mức cao nhất có thể
Sao tác giả này lắm bài viết hay thế nhỉ. Tác giả này có sách tiếng việt không nhỉ

Nguyên lý rất hay, nhưng vấn đề ở chỗ xác định được thế nào là lúc " giá thể hiện sự yếu ớt, giá thể hiện sức mạnh " ?
Ai mà làm được điều này thì chẳng cần đến mấy nguyên lý nữa !
:D
Cái hành vi của giá là căng nhất bác nhỉ? Chẳng biết đâu mà lần :confused:

Chờ đợi, chờ đợi và chờ đợi hành vi giá,... Cuối cùng chả vào được lệnh nào :confused: . vào được 1 lệnh thì ôm 1 đầu máu chảy, ôi chây với chả đơ

Nguyên lý 6 và 4 giống nhau à?
khác nhau đó bạn, nguyên lý thứ 6 bạn tìm kháng cự hỗ trợ trên khung thời gian lớn; còn nguyên lý thứ 4 là kháng cự hỗ trợ của vùng sideway.

Sẽ có trường hợp bạn phát hiện thấy 2 loại kháng cự hỗ trợ này nằm gần nhau và lúc đó là lúc mà bạn... rối như mì tôm luôn :confused:

khác nhau đó bạn, nguyên lý thứ 6 bạn tìm kháng cự hỗ trợ trên khung thời gian lớn; còn nguyên lý thứ 4 là kháng cự hỗ trợ của vùng sideway.

Sẽ có trường hợp bạn phát hiện thấy 2 loại kháng cự hỗ trợ này nằm gần nhau và lúc đó là lúc mà bạn... rối như mì tôm luôn :confused:
Ngay lúc này mấy thằng EU và GU đã rối rắm rồi. Chuyển qua khung thời gian thấp ăn ngắn à bạn?

nói chung là lúc nào cũng 2 hướng không lên thì xuống, xac suat 49 51 % luôn, nhiều lúc cảm giác nó lừa mình mới đau ((

Bác nào biết mua bộ sách tiếng việc price action của tác giả này ở đâu không chỉ rùm em với

• Like
Reactions: Ren
em ở Sài Gòn. pro Khánh Trình có thu nhận đệ tử truyền thụ kiến thức không ạ.hi em rất mê nhưng bài viết của anh!

Hình như không có Tiếng Việt bác ơi, có thì bác Trình đã không dịch từng bài nhỏ cho ae mình rồi :p
Chân thành cảm ơn tác giả đã tâm huyết vì cộng đồng. Mong tác giả luôn có sức khoẻ và trade thắng.hihi Và ra nhiều bài hay cho ae nữa nhé!

Bác @Khánh Trình ơi trong các nguyên lý em hay thấy câu: "giá thể hiện sức mạnh.." hay "giá thể hiện sự yếu ớt..." bác có thể chỉ cho em biết một số cách để nhận biết sức mạnh hay sự yếu ớt này không, vì em thấy nó rất là quan trọng. Không biết có thể áp dụng loạt bài "cách nhận biết sức mạnh của một xu hướng" của bác để xác định được không vậy? Cảm ơn bác đã có nhiều chia sẽ rất hay và bổ ích!

Bác @Khánh Trình ơi trong các nguyên lý em hay thấy câu: "giá thể hiện sức mạnh.." hay "giá thể hiện sự yếu ớt..." bác có thể chỉ cho em biết một số cách để nhận biết sức mạnh hay sự yếu ớt này không, vì em thấy nó rất là quan trọng. Không biết có thể áp dụng loạt bài "cách nhận biết sức mạnh của một xu hướng" của bác để xác định được không vậy? Cảm ơn bác đã có nhiều chia sẽ rất hay và bổ ích!
được bạn ạ, 2 phần cùng trong 1 bộ price action YTC mà.

bài viết hay quá, chúc ad và các ad TraderViet sức khỏe để ra nhiều bài hay cho ae nghèo những kiến thức bổ ích nhé

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 194 Xem / 10 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 964 Xem / 41 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,248 Xem / 41 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 301 Xem / 7 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,312 Xem / 84 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 336 Xem / 31 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên