Thay vì lo lắng thái quá về stop-hunt, bạn nên tập trung tối ưu hóa stop-loss của mình!

Thay vì lo lắng thái quá về stop-hunt, bạn nên tập trung tối ưu hóa stop-loss của mình!

Bianas

Senior Mod
Đã Xác Nhận
Trial mod
5,109
29,759
Khi lệnh của bạn bị cắn stop-loss thì đó chắc chắn là một cảm giác không dễ chịu gì. Mình đã có một số series bài về vấn đề stop-hunt vì mình muốn đào sâu vấn đề này để mọi người cùng hiểu kỹ hơn về tầm quan trọng của vị trí điểm dừng lỗ.

Hôm nay, tiếp tục là một bài về stop-hunt nhưng quan điểm tác giả đưa ra là khá mới mẻ nên mình muốn chia sẻ cho anh em. Tác giả cho rằng việc lo lắng về việc lệnh của bạn bị các bigboy săn dừng lỗ là việc làm lãng phí thời gian, đồng thời tác giả sẽ chỉ ra chính xác vị trí mà bạn nên đặt dừng lỗ cho các lệnh. Hãy cùng xem chúng là như thế nào nhé!

Broker và các Trader “cá mập” có thực sự săn stop-loss của bạn?

Chúng ta những Trader nhỏ lẻ luôn có cảm giác các lệnh mà mình thực hiện luôn bị săn đuổi bởi các bigboy, nhưng sự thật thì có phải như thế?

thay-vi-lo-lang-thai-qua-ve-stop-hunt-ban-nen-tap-trung-toi-uu-hoa-stop-loss-cua-minh.png

[Tỷ lệ retail Trader so với tổng thị trường]

Số liệu từ một cuộc nghiên cứu năm 2016 cho thấy lượng vốn của những Trader nhỏ lẻ (khoảng 4 triệu Trader trên toàn thế giới) chỉ chiếm hơn 5% tổng thị trường.

Vậy có hợp lý không khi cho rằng các bigboy dành thời gian để săn lùng stop-loss của những Trader nhỏ lẻ này? Có thể nhưng khả năng đó là không cao, tôi cho rằng lý do mà chúng ta suy nghĩ như thế là do cách chúng ta đặt stop-loss chưa thật hợp lý [quote: tác giả].

Tại sao stop-loss của chúng ta bị khớp?

Một trong những lý do hàng đầu đó là do chúng ta đặt dừng lỗ quá gần với mong muốn có được một tỷ lệ risk-reward (R:R) tốt, nhưng cuối cùng nó lại kết thúc trong thua lỗ.

Bạn có phân biệt được một “good losing trade” và một “bad losing trade”? Lời khuyên của tôi trước khi vào lệnh sau khi bạn nhìn ra một setup đó là cân nhắc những yếu tố sau:
  • Độ biến động –volatility
  • Chuyển động giá sắp tới
  • Các điểm cực (của giá)
  • Vị trí vào lệnh
  • Độ giãn của giá
Yếu tố độ biến động được xếp hàng đầu vì nó quan trọng nhất, vì nếu điểm dừng lỗ của bạn nằm trong vùng biến động tiềm năng tại thời điểm đó thì khả năng rất cao là bạn sẽ thua.

Nếu bạn không có một kế hoạch cụ thể thì hãy xem lại hai lý do duy nhất khiến bạn đặt stop-loss quá gần:
  • Tham lam – Như đã nói nếu bạn quá quan tâm đến tỷ lệ R:R và giảm nó xuống một cách mù quáng thì lệnh của bạn càng có nguy cơ thua lỗ;
  • Thiếu kinh nghiệm – Khi bạn thiết lập điểm dừng lỗ gần với điểm vào lệnh một cách không cần thiết thì khả năng cao là bạn chưa kiểm chứng chiến lược một cách đầy đủ và không biết điểm dừng lỗ nào là tốt nhất cho chiến lược của mình.
Cả hai lỗi này đều là trách nhiệm của Trader chứ không phải do broker, market, hay những Trader khác.

Tuy nhiên, nếu bạn có một setup thực sự tốt nhưng lệnh đó vẫn thua thì cũng đừng quá căng thẳng, đó đơn giản chỉ là một lệnh thua.

Vậy đâu là điểm đặt stop-loss của bạn?

Sau khi nhìn nhận các vấn đề bên trên, chúng ta quay trở lại với câu hỏi chính – Nơi mà bạn nên đặt dừng lỗ.

Để tìm được câu trả lời bạn phải có những điều sau:
  • Hệ thống giao dịch của bạn đã được chứng minh có lợi nhuận đều đặn? (ít nhất là từ 1 Trader)
  • Bạn đã backtest hệ thống này đủ nhiều để nhận ra nó có phù hợp với mình hay chưa, mức drawdown của hệ thống này có ổn không?
Một khi bạn đã có một hệ thống giao dịch đã được chứng minh và kết quả backtest làm bạn hài lòng thì bạn sẽ tránh được việc lo lắng không cần thiết về stopped out (cắn lỗ).

Phần đầu là phần dẫn nhập nên không có những ví dụ, phần sau mình sẽ giải thích cách tối ưu hóa điểm dừng lỗ trên price chart bằng việc tập trung vào các yếu tố: sự biến động, hướng đi sắp tới, và độ giãn của thị trường, anh em đón theo dõi nhé!

Good trading!
Nguồn Tradingheroes

>> Xác định đảo chiều xu hướng trên..naked chart – Tay không bắt giặc

>> Quá mệt mỏi vì bị Stop-hunting, sao bạn không thử về phe của họ!?

Giới thiệu sách Trading hay
Trading In The Zone - Thực hành Kiểm soát Cảm xúc bằng Tâm lý học Hành vi trong Đầu tư và Giao dịch Tài chính

Là quyển sách Top 1 toàn cầu về chủ đề đầu tư/trading, Trading In The Zone giúp thấu hiểu và quản trị cảm xúc cũng như giữ vững kỷ luật khi tham gia thị trường tài chính, nhằm nâng cao trình độ và hiệu quả đầu tư lên mức cao nhất có thể
Chỉnh sửa lần cuối:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Ttrade trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 1,014 Xem / 1 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 817 Xem / 25 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 405 Xem / 28 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 364 Xem / 11 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 376 Xem / 17 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,706 Xem / 76 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên