Theo anh em, khi giao dịch nên ngồi ở đâu thì hiệu quả nhất?

The Blade

Editor
Trial mod
2,920
17,920
Theo quan điểm cá nhân, chọn địa điểm và vị trí ngồi là vô cùng quan trọng. Việc này có tác động rất lớn đến tâm lý trader cũng như quá trình giao dịch. Câu chuyện ngồi ở địa điểm nào, vị trí nào không chỉ là câu chuyện của các trader mới nữa, mà là của mọi trader. Tôi cũng vẫn còn đang phân vân về vấn đề này nên mãi chưa tìm được cho mình một chỗ ưng ý để ngồi trade. Anh em nào có kinh nghiệm cho việc chọn địa điểm, không gian và ngồi ở vị trí nào thì hợp lý cho trader thì chia sẻ với anh em nhé, bản thân The Blade rất quan tâm đấy.

Hôm nay là chủ nhật, thị trường nghỉ, chúng ta cũng không nên bàn nhiều về kỹ thuật chiến lược chi cho nặng đầu nữa. Chi bằng hãy ngồi cùng bàn luận một chủ đề mang tính giải trí một chút vậy. Tôi có một số quan điểm về việc chọn địa điểm trading như sau. Anh em nào cũng nghĩ như vậy thì hô lên nhé.

TRADING TẠI NHÀ

Đa phần anh em chọn trading tại nhà vì sự tiện lợi và tiết kiệm chi phí. Tôi cũng đồng ý với quan điểm này. Bởi lẽ không chỉ tiết kiệm chi phí mà còn có một không gian yên tĩnh, không bị chi phối bởi các tác nhân xung quanh, một mình một phòng, không ai la hét, không ai cười đùa. Sự tập trung khi trade ở nhà là cao nhất.

Nhiều khi stress, căng thẳng khi ở một mình

Nhưng bù lại, theo quan điểm của tôi, dễ bị trầm cảm khi trading ở nhà. Không biết anh em như thế nào chứ với tôi nếu chỉ ngồi ở nhà mà không nói chuyện với ai, chỉ có trade và trade thì tôi nhức đầu kinh khủng. Có lúc không tài nào thở nổi. Dần dà trở nên ủ dột và ảnh hưởng đến quá trình phán đoán và phân tích của tôi. Kết quả là tôi thua lỗ. Thế là tôi dọn ra khỏi nhà.

TRADING TẠI QUÁN CAFE

Trading ở quán cafe tưởng chừng như đắt đỏ nhưng lại rẻ hơn trade ở nhà đấy các bạn, nếu tính cả chi phí nổi lẫn chi phí chìm.

Trading tại quán cafe như thế này thì tuyệt vời phải không anh em?
Lợi ích thì nhiều lắm. Thứ nhất là giải tỏa được sự tự kỷ của bản thân khi trade ở nhà, vì ít ra cũng có mấy em phục vụ xinh xắn đi qua đi lại đỡ buồn mắt. Lâu lâu muốn nói chuyện thì gọi mấy em ấy "em ơi, cho anh xin cái tẩy" chẳng hạn. Có người pha cafe sẵn, có máy lạnh (trong khi ở nhà cũng phải bật máy lạnh), có nhạc du dương nghe (tình ca Trúc Phương thì tuyệt vời) và đặc biệt là không gian đẹp, thoải mái, thơ mộng. Chỉ với 40 ngàn / ly cafe, chúng ta có đầy đủ những yếu tố là cho tâm lý được thoải mái. Kết quả trading cũng từ đó mà cải thiện.

Trading tại quán cafe cũng là một lựa chọn sáng suốt.

TRADING THEO MỘT NHÓM

Ngồi tán dóc, chia sẻ kinh nghiệm thì ổn
Tôi không nghĩ là trading theo một nhóm sẽ có lợi cho trader.

Đồng ý là sẽ có người bổ sung những thiếu sót cho chúng ta. Đôi khi ngồi một mình, chúng ta sẽ dễ chủ quan và quên đi một số yếu tố cần thiết trong phân tích. Trading theo nhóm còn giúp trader học hỏi thêm được kiến thức bổ ích từ nhiều người. Không những vậy, những trường hợp FOMO hoặc hoảng loạn sẽ được kiềm chế vì có người sẽ ngăn chúng ta lại.

Lợi ích thì có, nhưng hại thì vẫn nhiều hơn. Đặc biệt, cái hạn chế lại là cái đại kỵ của trader: mất sự tập trung và kỷ luật.

Bí mật của trader thành công là tập trung và kỷ luật. Tuy nhiên, việc bạn trader theo nhóm thì không tránh khỏi tình trạng 9 người 10 ý. Chuyện họ bàn ra tán vào là lẽ đương nhiên. Nhưng sẽ ảnh hưởng sâu sắc đến quyết định cuối cùng của chúng ta.

Tôi ví dụ nhé. Khi bạn thấy EURUSD có xu hướng tăng đang mạnh và bạn tìm được điểm BUY tại pullback. Một người trong nhóm lại phản biện rằng EURUSD đang quá mua và có phân kỳ ở MACD. Một người khác lại nói nhưng RSI đã phân kỳ đâu. Thêm một người nữa lại bảo pullback này chưa hồi lên đâu, hỗ trợ này yếu lắm, thủng bây giờ,...

Vậy có nên đặt lệnh BUY không, trong khi hệ thống của mình bảo là BUY rồi.

Thôi thì cách tốt nhất là chỉ nên họp nhóm khi ngồi chia sẻ kinh nghiệm thôi, quan điểm của tôi là như vậy.

Trading ở cơ quan, chắc khó!

Trên đây là những địa điểm mà trader chúng ta thường hay lui tới để làm việc. Riêng tôi thì đã không còn ngồi trade ở nhà nữa, cũng không có thời gian để ra quán cafe, trade theo nhóm thì tôi out lâu rồi. Chỉ còn một nơi, mà tôi nghĩ lại là nơi lý tưởng để trade, đó là cơ quan. Bây giờ tôi ngồi ở phòng giáo viên trade (dĩ nhiên là không có tiết dạy), trade ở cơ quan cũng giống như trade ở quán cafe, và được thêm cái lợi nữa là không tốn 40 ngàn mỗi ngày. Có cafe, có máy lạnh, có không gian riêng, cảnh ở trường thì đẹp rồi, có đồng nghiệp nói chuyện mỗi khi stress,...

Bài viết hôm nay không chia sẻ kiến thức gì cả. Chỉ đơn thuần là tán gẫu chuyện cuối tuần cùng anh em về địa điểm làm việc thôi. Sang ngày mai, tôi sẽ chia sẻ tiếp một số chiến lược khác cho anh em. Còn bây giờ thì mời anh em chia sẻ nơi trading của mình đi nào.

Xem thêm:

>> Thực sự thì bạn học hỏi được từ thành công của người khác hay từ thất bại của chính mình?

Giới thiệu sách Trading hay
Trading In The Zone - Thực hành Kiểm soát Cảm xúc bằng Tâm lý học Hành vi trong Đầu tư và Giao dịch Tài chính

Là quyển sách Top 1 toàn cầu về chủ đề đầu tư/trading, Trading In The Zone giúp thấu hiểu và quản trị cảm xúc cũng như giữ vững kỷ luật khi tham gia thị trường tài chính, nhằm nâng cao trình độ và hiệu quả đầu tư lên mức cao nhất có thể
Đi thư viện, không gian yên tĩnh, có máy tính điều hòa đầy đủ, ngồi trong phòng thấy ai cũng tập trung nghiên cứu, học tập, nên mình cũng không dám lướt fb, nghe nhạc. Chủ yếu đi vào cuối tuần, review các lệnh tuần vừa rồi, viết nhật ký, phân tích, lên kế hoạch, setup lệnh cho tuần sau :):)

mua 1 căn hộ, setup theo style thiền, lúc nào cũng tắt đèn kéo rèm, sống trong bóng tối, tha hồ chửi bậy la hét hút thuốc, tự vui tự buồn, sáng về chở con đi học rồi vô hang, chiều đón con về ăn cơm với vợ và bố mẹ, sau đó lại về cái hang của mình tự kỷ, hôm nào mệt quá thì tối về ngủ với vợ, 2 ngày cuối tuần về nhà. Đó là cuộc sống của e :)

mua 1 căn hộ, setup theo style thiền, lúc nào cũng tắt đèn kéo rèm, sống trong bóng tối, tha hồ chửi bậy la hét hút thuốc, tự vui tự buồn, sáng về chở con đi học rồi vô hang, chiều đón con về ăn cơm với vợ và bố mẹ, sau đó lại về cái hang của mình tự kỷ, hôm nào mệt quá thì tối về ngủ với vợ, 2 ngày cuối tuần về nhà. Đó là cuộc sống của e :)
Thế mà vợ bác vẫn để cho bác về nhà được ạ? Hẳn chị nhà phải kiên nhẫn hoặc sợ bác lắm. :D

Thế mà vợ bác vẫn để cho bác về nhà được ạ? Hẳn chị nhà phải kiên nhẫn hoặc sợ bác lắm. :D
Lúc đầu cũng khó chịu lắm bác, em lúc đầu cũng làm phòng riêng trên lầu, mà con quấy cứ đòi mình chơi với nó đúng lúc mình bận, con ở ngoài cửa phòng cứ réo ko ra thì ko được, mình có nói vợ trước vì mình mất khả năng focus những lúc mình trading, vợ ko chịu sau đó mình show cho mấy cái lệnh lỗ vài nghìn ,hỏi giờ muốn như nào, cũng khó chịu nhưng từ từ cũng phải chấp nhận đặc thù cv của mình, mất vài tháng thuyết phục
P/:s em vẫn trả bài đầy đủ :D

Lúc đầu cũng khó chịu lắm bác, em lúc đầu cũng làm phòng riêng trên lầu, mà con quấy cứ đòi mình chơi với nó đúng lúc mình bận, con ở ngoài cửa phòng cứ réo ko ra thì ko được, mình có nói vợ trước vì mình mất khả năng focus những lúc mình trading, vợ ko chịu sau đó mình show cho mấy cái lệnh lỗ vài nghìn ,hỏi giờ muốn như nào, cũng khó chịu nhưng từ từ cũng phải chấp nhận đặc thù cv của mình, mất vài tháng thuyết phục
P/:s em vẫn trả bài đầy đủ :D

Cao thủ là đây chứ đâu nữa. Đề nghị bí thư thôn ta đưa anh Jenda lên làm tấm gương vì sự nghiệp trading. :D Công nhận là nếu thiếu tập trung việc phân tích vào lệnh rất có vấn đề, thế nên mục tiêu của em là lên núi hoặc kiếm chỗ cảnh trí thoáng đãng tha hồ hút thuốc gào rú, miễn đủ 3g và điện là ok.

Theo quan điểm cá nhân, chọn địa điểm và vị trí ngồi là vô cùng quan trọng. Việc này có tác động rất lớn đến tâm lý trader cũng như quá trình giao dịch. Câu chuyện ngồi ở địa điểm nào, vị trí nào không chỉ là câu chuyện của các trader mới nữa, mà là của mọi trader. Tôi cũng vẫn còn đang phân vân về vấn đề này nên mãi chưa tìm được cho mình một chỗ ưng ý để ngồi trade. Anh em nào có kinh nghiệm cho việc chọn địa điểm, không gian và ngồi ở vị trí nào thì hợp lý cho trader thì chia sẻ với anh em nhé, bản thân The Blade rất quan tâm đấy.

Hôm nay là chủ nhật, thị trường nghỉ, chúng ta cũng không nên bàn nhiều về kỹ thuật chiến lược chi cho nặng đầu nữa. Chi bằng hãy ngồi cùng bàn luận một chủ đề mang tính giải trí một chút vậy. Tôi có một số quan điểm về việc chọn địa điểm trading như sau. Anh em nào cũng nghĩ như vậy thì hô lên nhé.

TRADING TẠI NHÀ

Đa phần anh em chọn trading tại nhà vì sự tiện lợi và tiết kiệm chi phí. Tôi cũng đồng ý với quan điểm này. Bởi lẽ không chỉ tiết kiệm chi phí mà còn có một không gian yên tĩnh, không bị chi phối bởi các tác nhân xung quanh, một mình một phòng, không ai la hét, không ai cười đùa. Sự tập trung khi trade ở nhà là cao nhất.

View attachment 62576
Nhiều khi stress, căng thẳng khi ở một mình

Nhưng bù lại, theo quan điểm của tôi, dễ bị trầm cảm khi trading ở nhà. Không biết anh em như thế nào chứ với tôi nếu chỉ ngồi ở nhà mà không nói chuyện với ai, chỉ có trade và trade thì tôi nhức đầu kinh khủng. Có lúc không tài nào thở nổi. Dần dà trở nên ủ dột và ảnh hưởng đến quá trình phán đoán và phân tích của tôi. Kết quả là tôi thua lỗ. Thế là tôi dọn ra khỏi nhà.

TRADING TẠI QUÁN CAFE

Trading ở quán cafe tưởng chừng như đắt đỏ nhưng lại rẻ hơn trade ở nhà đấy các bạn, nếu tính cả chi phí nổi lẫn chi phí chìm.

View attachment 62577
Trading tại quán cafe như thế này thì tuyệt vời phải không anh em?
Lợi ích thì nhiều lắm. Thứ nhất là giải tỏa được sự tự kỷ của bản thân khi trade ở nhà, vì ít ra cũng có mấy em phục vụ xinh xắn đi qua đi lại đỡ buồn mắt. Lâu lâu muốn nói chuyện thì gọi mấy em ấy "em ơi, cho anh xin cái tẩy" chẳng hạn. Có người pha cafe sẵn, có máy lạnh (trong khi ở nhà cũng phải bật máy lạnh), có nhạc du dương nghe (tình ca Trúc Phương thì tuyệt vời) và đặc biệt là không gian đẹp, thoải mái, thơ mộng. Chỉ với 40 ngàn / ly cafe, chúng ta có đầy đủ những yếu tố là cho tâm lý được thoải mái. Kết quả trading cũng từ đó mà cải thiện.

Trading tại quán cafe cũng là một lựa chọn sáng suốt.

TRADING THEO MỘT NHÓM

View attachment 62578
Ngồi tán dóc, chia sẻ kinh nghiệm thì ổn
Tôi không nghĩ là trading theo một nhóm sẽ có lợi cho trader.

Đồng ý là sẽ có người bổ sung những thiếu sót cho chúng ta. Đôi khi ngồi một mình, chúng ta sẽ dễ chủ quan và quên đi một số yếu tố cần thiết trong phân tích. Trading theo nhóm còn giúp trader học hỏi thêm được kiến thức bổ ích từ nhiều người. Không những vậy, những trường hợp FOMO hoặc hoảng loạn sẽ được kiềm chế vì có người sẽ ngăn chúng ta lại.

Lợi ích thì có, nhưng hại thì vẫn nhiều hơn. Đặc biệt, cái hạn chế lại là cái đại kỵ của trader: mất sự tập trung và kỷ luật.

Bí mật của trader thành công là tập trung và kỷ luật. Tuy nhiên, việc bạn trader theo nhóm thì không tránh khỏi tình trạng 9 người 10 ý. Chuyện họ bàn ra tán vào là lẽ đương nhiên. Nhưng sẽ ảnh hưởng sâu sắc đến quyết định cuối cùng của chúng ta.

Tôi ví dụ nhé. Khi bạn thấy EURUSD có xu hướng tăng đang mạnh và bạn tìm được điểm BUY tại pullback. Một người trong nhóm lại phản biện rằng EURUSD đang quá mua và có phân kỳ ở MACD. Một người khác lại nói nhưng RSI đã phân kỳ đâu. Thêm một người nữa lại bảo pullback này chưa hồi lên đâu, hỗ trợ này yếu lắm, thủng bây giờ,...

Vậy có nên đặt lệnh BUY không, trong khi hệ thống của mình bảo là BUY rồi.

Thôi thì cách tốt nhất là chỉ nên họp nhóm khi ngồi chia sẻ kinh nghiệm thôi, quan điểm của tôi là như vậy.

View attachment 62579
Trading ở cơ quan, chắc khó!

Trên đây là những địa điểm mà trader chúng ta thường hay lui tới để làm việc. Riêng tôi thì đã không còn ngồi trade ở nhà nữa, cũng không có thời gian để ra quán cafe, trade theo nhóm thì tôi out lâu rồi. Chỉ còn một nơi, mà tôi nghĩ lại là nơi lý tưởng để trade, đó là cơ quan. Bây giờ tôi ngồi ở phòng giáo viên trade (dĩ nhiên là không có tiết dạy), trade ở cơ quan cũng giống như trade ở quán cafe, và được thêm cái lợi nữa là không tốn 40 ngàn mỗi ngày. Có cafe, có máy lạnh, có không gian riêng, cảnh ở trường thì đẹp rồi, có đồng nghiệp nói chuyện mỗi khi stress,...

Bài viết hôm nay không chia sẻ kiến thức gì cả. Chỉ đơn thuần là tán gẫu chuyện cuối tuần cùng anh em về địa điểm làm việc thôi. Sang ngày mai, tôi sẽ chia sẻ tiếp một số chiến lược khác cho anh em. Còn bây giờ thì mời anh em chia sẻ nơi trading của mình đi nào.

Xem thêm:

>> Thực sự thì bạn học hỏi được từ thành công của người khác hay từ thất bại của chính mình?
Đánh ở cơ quan là nhất rồi còn gì nữa bác

Cao thủ là đây chứ đâu nữa. Đề nghị bí thư thôn ta đưa anh Jenda lên làm tấm gương vì sự nghiệp trading. :D Công nhận là nếu thiếu tập trung việc phân tích vào lệnh rất có vấn đề, thế nên mục tiêu của em là lên núi hoặc kiếm chỗ cảnh trí thoáng đãng tha hồ hút thuốc gào rú, miễn đủ 3g và điện là ok.
for living bác ơi, không click chuột lấy gì sống :D

đúng bác ạ, lúc vào lệnh chửi bới chết cmm đi, xong bấm chốt lệnh là cũng đkmm tùm lum, lúc vô lệnh ngu cũng chửi...
trước ở nhà, ngu lắm muốn ra phang điếu thuốc tự kỉ cũng sợ ảnh hưởng tâm lí vợ con mình :D

em thấy trade ở đâu cũng được. miễn có hệ thống giao dịch nhật ký giao dịch, máy vi tính là được.

Em đi làm ở cty . Ngồi trong phòng thì ko thể trade được . Nhiều hôm phải chạy vào WC trade các bác ạ . Không gian yên tĩnh , cùng lắm là nghe cái " tõm " một cái thôi , không vấn đề gì

Theo quan điểm của em thì đẹp nhất vẫn là 3-5 anh em Traders chơi thân ngồi với nhau. Vừa thoải mái, tránh được tự kỷ, các chiến thuật cá nhân thì phân công nhau ra mà làm.

Ví dụ như 1 trader chuyên tìm về thông tin hot, trader khác chuyên về phân kỳ hay breakout chẳng hạn...Như thế thì công việc sẽ không chồng chéo mà lại hỗ trợ được cho nhau, sau khi có thông tin đưa ra rồi thì quyết định vào lệnh là ở mỗi cá nhân.

Về vị trí thì lúc ở nhà mình, lúc ở nhà trader khác, lúc ở nơi công cộng, nhưng nếu ở nơi công cộng thì nên setup VPN cho an toàn. Đại khái là thỉnh thoảng cũng thay đổi vị trí một chút để tìm hương vị mới, chứ không nhất thiết phải ngồi mãi ở nhà hoặc ở quán.

Còn trade ở văn phòng làm việc thì em không đồng tình, vì nó lén lút, không thoải mái dẫn đến mâu thuẫn với hệ thống trade mà mình đã xây dựng.

P/S: Nhiều khi trade bị căng thẳng, em gọi vợ lên rồi nói vợ đặt lệnh dùm cái mặc dù vợ em chả hiểu gì về việc này cả. Nhưng trong những lúc căng thẳng như vậy thì em chơi chiến thuật "cờ bí dí tốt" ấy mà, mà dí tốt là vợ em chứ không phải em, hehe. Thú thật với các bác khi nhìn lại em thấy chiến thuật này hay phết đấy. Vì cơ hội thắng là 50:50 thì em không nói, nhưng quan trọng là nó làm dịu lại cái căng thẳng của mình. Rồi khi thắng thì em có cơ hội trả bài, còn thua thì vợ em lại trả bài cho em, hehe.

Chỉnh sửa lần cuối:
Hướng nội
Một nơi cởi mở, thoáng mát nhưng không có người qua lại.
Yên tĩnh tuyệt đối.

Hướng ngoại
Thư viện, quán cafe, khách sạn gần bãi biển.

Blade có thể cho tôi xin link về chiến thuật giao dịch với gap mà hồi trc bác viết ko?? Tôi tìm lại mãi ko thấy đâu

Chỗ tôi đang ngồi trade hàng ngày là lầu 3 của 1 quán cafe đối diện công viên Tao Đàn. Lầu 3 cao nên khá yên tĩnh, view công viên rất bình yên.
Tôi đang hướng tới tìm quán nào có view Cầu, hoặc view Biển nhưng chưa tìm đc.
Tôi nghĩ lí tưởng nhất là ngồi cf cùng vài ng bạn. Buổi trưa có thể thảo luận xu hướng buổi chiều. Trong phiên thì không tranh luận, chỉ báo FACT, ví dụ như:
- MACD phân kỳ âm khung M5
- RSI phân kỳ âm khung M30
- Nhìn giống như giá đã đi xong 3 sóng correction
- Vừa xuất hiện nến narrow kèm vol gấp 2 trung bình trên M30
- v.v...

Theo mình, còn tuỳ thuộc vào phương pháp trade của mỗi người. Những ae trade theo kiểu Scalping hay Day Trading thì trade ở nhà là tốt nhất vì đòi hỏi sự tập trung cao độ, mình ko nghĩ đó là tự kĩ đâu, khi xong việc ta có thể ra ngoài thư giản mà, lúc đó ta sẽ cảm thấy thoải mái ko sao tả đc. Còn những ae nào trade trên khung H4 hay D1 thì có lẽ quán cafe là lựa chọn tuyệt vời, ta có thể vừa ngắm cảnh, nghe nhạc vừa lên kế hoạch giao dịch.

Đứng lên đi chỗ khác chơi. Ngồi lại táy máy xong lại nát bét cái trade plan.

ngồi trên nóc nhà cao tầng hay tốt nhất là ngồi trên thành cầu cao ( vd: cầu chương dương). Trade 1 lot lớn. Có kết quả thì nhảy luôn cho...mát =))))))))))))
Đùa vậy thôi, chứ trade như là đọc sách vậy. Chỗ nào thoải mái, không ầm ĩ là Ok! Ngồi trade trong không gian yên tĩnh, thoải mái, bên cạnh có ly đồ uống ưa thích thì ...so Cool! :)

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 584 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 131 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,221 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 246 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 488 Xem / 38 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên