Thi Trading kiểu này mà sao không thấy các đại ca Việt Nam mình ta?

DuongHuy

Administrator
Thành viên BQT
28,160
153,345
Chắc anh em vẫn còn nhớ cuộc thi Worldcupchampionship (www.worldcupchampionships.com) của giới trader về trading được tổ chức định kỳ hàng năm. Nếu anh em quên hoặc chưa biết thì có thể đọc lại bài viết:
Hai hạng mục thi hàng năm trong thời gian gần đây là Futures và Forex. Mỗi hạng mục sẽ trao giải cho 3 người đứng đầu.

Sở dĩ cuộc thi này nổi tiếng vì nó quy tụ được khá nhiều anh tài có tiếng tăm trong làng trading như Robert Miner. Nhiều người cũng từ cuộc thi này mà được giới trader biết đến rộng rãi như Larry Williams, Chuck Hughes, Kurt Sakaeda...

Như anh em biết, luật thi khá đơn giản, đó là mở 1 tài khoản 5.000 USD với 1 broker chỉ định của cuộc thi. Đối với Forex năm nay thì là mở với Forex.com. Cuộc thi sẽ chốt sổ vào 31.12 và ai có % tăng trưởng vốn tốt nhất thì đoạt giải thôi.

Hôm nay, 14.09, cuộc thi đã trải quay 3/4 chặng đường rồi và mình nhìn thử xem kết quả

Anh em có thể dễ dàng xem kết quả theo link này

Không bàn mục Futures vì mình không có chuyên môn trong lĩnh vực đó. Vậy hãy xem bên phần Forex.

Bạn nhận thấy điều gì?

Nếu bạn dành sự chú ý cho 3 vị trí đầu thì mình lại không như vậy. Mình nhìn vào vị trí thứ 4 và 5.

Thấy điều kỳ lạ chưa?

Người đứng 5 mới chỉ có mức lợi nhuận 10.4% thôi mà đã được lọt vào bảng xếp hạng này rồi. Vậy là rất nhiều người tham gia cuộc thi đã không kiếm nổi lợi nhuận 10% trong gần 10 tháng đầu năm.

Đây là một cuộc thi toàn cầu nên có lẽ ít ra cũng khoảng vài chục trader tham dự vì nếu đoạt giải, họ sẽ có danh tiếng nhất định, rất dễ mang ra PR, mở khóa học, viết sách, nhận trade thuê...các loại. Vậy nếu có thể kiếm lợi nhuận vài % 1 tháng đều như vắt chanh thì bây giờ họ đang ở đâu mà không đi thi lấy tiếng?

Mình không cố gắng đem cuộc thi ra làm thước đo chuẩn cho tất cả mọi người. Anh em có thể không tham gia cuộc thi nhưng vẫn kiếm lợi nhuận vài trăm % mỗi tháng, mỗi năm. Đó là điều hạnh phúc và may mắn của anh em. Không vì anh em không tham gia thi mà ai đó có quyền phán xét anh em. Hoặc cũng có thể năm nay không phù hợp với system của anh em. Không sao hết

Tuy nhiên, nếu anh em có trading system tốt hoặc đã master thị trường đến mức kiếm được 1% mỗi ngày hay 50% mỗi tháng (mình thấy quảng cáo đầy trên facebook) thì cuộc thi này là sự minh chứng bằng vàng cho trình độ của anh em. Ký quỹ ban đầu chỉ 5000 USD thì đâu có gì nặng cho anh em đúng không?

Chỉ cần anh em lọt vào top 3 là vinh quang cho VN ta lắm rồi. Như kiểu anh Hoàng Xuân Vinh lụm huy chương Olympic vậy.

Rốt cuộc, nếu ông đứng thứ 5 trong bảng xếp hạng này mà chỉ có lợi nhuận 10.4% thì các siêu trader với các siêu report trên toàn cầu đi đâu rồi nhỉ?

Bài viết này cũng nhằm 1 lần nữa xin được nói với các anh em mới trade là trading không phải là một nghề làm giàu mau chóng. Xin anh em đừng vội mà sớm cháy tài khoản.

Happy trading !!!

Giới thiệu sách Trading hay
Thấu hiểu Hành vi giá Thị trường Tài chính - Understanding Price Action

Là quyển sách hướng dẫn giao dịch Phương Pháp Price Action của Bob Volman, chỉ sử dụng duy nhất một đường MA và cấu trúc thị trường cùng hành vi giá để tìm kiếm lợi nhuận
Trade lãi kiểu ông đứng 5 không chừng không bằng gửi nhà bank ở VN mình nhỉ

Entrant agrees to deposit a minimum of $10,000 US, per entry, in a futures trading account satisfactory to Carrying Broker. Trading may not commence until the account is funded to the full $10,000 minimum.
Hình như giờ luật đã đổi lên 10k rồi đó anh.
Anh tài nước Việt mình nhiều lắm, chắc quy ẩn giang hồ hoặc chưa biết đến có cuộc thi cấp quốc tế như vậy.

Bọn Tây lông nhằm nhò gì so với trader Việt, mình thấy quân ta thi rồi, kinh hoàng lắm, 200 usd lên 5000 usd trong vòng 10 ngày là chuyện có thật đấy, mà không phải là chuyện hiếm đâu nhé.
Mình nghĩ các bác ấy không tham gia vì sợ bị đóng thuế thu nhập!
:D:D

Bọn Tây lông nhằm nhò gì so với trader Việt, mình thấy quân ta thi rồi, kinh hoàng lắm, 200 usd lên 5000 usd trong vòng 10 ngày là chuyện có thật đấy, mà không phải là chuyện hiếm đâu nhé.
Mình nghĩ các bác ấy không tham gia vì sợ bị đóng thuế thu nhập!
:D:D
Chắc đánh 200u thì nhẹ tâm lý. Còn 5k hơi căng chút

Hình như là 5,000k gây tâm lý rồi, mình thấy mấy cuộc thi demo contest toàn mấy trăm phần trăm, nhưng nhìn chung Việt Nam tham gia thi trade thấy ít kết quả lắm, hôm trước cũng quan tâm kết quả cuộc thi demo contest mà sàn Exness mình đang chơi, cuộc thi chỉ giới hạn 3 quốc gia Việt Nam, Malay, Indo nhưng vẫn không đứng nhất nổi, giờ mak thi rộng ra cả thế giới thì vẫn khó lắm nói chi đến thi bằng real :)

Việt Nam có không ít người tài với 5000$ mà nhân đôi tài khoản chỉ cần 2 đến 3 ngày, chuyên gia scalp nhồi đánh lớn chỉ thắng không thua show lênh chốt xanh lè hàng ngày lên face, nhưng khi đi thi tài ở cuộc thi thế giới thì liên tục gặp rớt được 3 ngày đầu lọt top 10 sau đó cháy luôn tài khoản. Có lẽ tâm lý của người Việt mình khi thi đấu quốc tế ở bất cứ môn thi đấu nào cũng giống nhau, chỉ đấu ở nhà thì được. Nên các trader Việt đã trade giỏi rồi có lẽ nên đăng ký học một lớp tâm lý để khẳng định tên tuổi và sự bá đạo đệ nhất chết đơ cho thế giới biết.

Giải thưởng cho người giải nhất 2015 như sau:
  • Khóa học giao dịch Futures XLT của Online Trading Academy giá 12.000 USD
  • Thành viên 1 năm của gói Day Trade Plans cho 4 cặp tiền chính của Apex Investing Institute giá 4.800 USD
  • Phần mềm Trade Navigator Platinum giá 1.495 USD
  • 1 năm hỗ trợ thư thông báo phân tích về Binary Options của The Bubba Show giá 1.200 USD
  • 3 tháng đăng ký cập nhật liên tục của WorldCupAdvisor giá 600 USD
  • Giấy phép sử dụng 1 năm dịch vụ Live Trading của Ninja Trader giá 600 USD
Theo mình nghĩ, còn một lý do chính nữa là giá trị giải thưởng không hấp dẫn, toàn các khoản "ảo", anh em Việt mình thích "thóc" thật cơ. Những người đã bỏ 5000USD thật ra để trade thì cũng rất thận trọng và "khôn", họ sẽ ko tốn thời gian và công sức để mang về các lợi ích "ảo" như trên. Với thời gian và số tiền đó, họ sẽ cày để x 2, x 3 tài khoản thì thiết thực hơn nhể.

Giải thưởng cho người giải nhất 2015 như sau:
  • Khóa học giao dịch Futures XLT của Online Trading Academy giá 12.000 USD
  • Thành viên 1 năm của gói Day Trade Plans cho 4 cặp tiền chính của Apex Investing Institute giá 4.800 USD
  • Phần mềm Trade Navigator Platinum giá 1.495 USD
  • 1 năm hỗ trợ thư thông báo phân tích về Binary Options của The Bubba Show giá 1.200 USD
  • 3 tháng đăng ký cập nhật liên tục của WorldCupAdvisor giá 600 USD
  • Giấy phép sử dụng 1 năm dịch vụ Live Trading của Ninja Trader giá 600 USD
Theo mình nghĩ, còn một lý do chính nữa là giá trị giải thưởng không hấp dẫn, toàn các khoản "ảo", anh em Việt mình thích "thóc" thật cơ. Những người đã bỏ 5000USD thật ra để trade thì cũng rất thận trọng và "khôn", họ sẽ ko tốn thời gian và công sức để mang về các lợi ích "ảo" như trên. Với thời gian và số tiền đó, họ sẽ cày để x 2, x 3 tài khoản thì thiết thực hơn nhể.
Đúng là nhìn giải thưởng chả ham chút nào @_@

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 853 Xem / 48 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 184 Xem / 7 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 232 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên