Thị trường crypto ngày 18/03: Yếu tố động lượng trên đồ thị giá Bitcoin

Mạc An

Junior Mod
Thành viên BQT
Trial mod
17,858
84,395
Xin chào toàn thể anh em,

Thị trường lúc này đang biến động khá thấp. Đây là 1 điều thường thấy sau những lần di chuyển mạnh. Nếu viết thêm 1 bài nữa với tiêu đề là "Tiếp tục, tiếp tục chiến lược'' thì chắc là lãnh hội gạch đá một cách đầy đủ quá. Vì nếu mình post cái đồ thị hôm nay lên, nó y chang ngày hôm qua!! Thôi thì, anh em cứ lấy bài hôm qua ra rồi thực hiện y chang là được!

https://traderviet.org/threads/thi-...-17-03-tiep-tuc-chien-luoc.37205/#post-405616

Còn bài viết hôm nay, mình sẽ không cập nhật đồ thị PnF cho giá Bitcoin mà ''đá'' một chút sang các yếu tố động lượng!

Đầu tiên, chắc anh em cũng biết là mình không giỏi về các chỉ báo động lượng. Có chăng thì mình cũng chỉ xài mấy tín hiệu phân kỳ với các chỉ báo đơn giản. Và tình cờ ngày hôm trước, mình có đọc một bài phỏng vấn ngài John Bollinger về động lượng (bài viết này mình cũng đã lược dịch cho anh em rồi), để rồi nhận thấy, có lẽ đã tới lúc chúng ta cần hiểu về nó nhiều hơn. Dưới đây là Link bài viết:

https://traderviet.org/threads/tro-...uc-do-bien-dong-va-dai-bollinger-bands.36803/

Vậy thì trong bài viết hôm nay, mình xin ''mạn phép'' được viết một chút về những thứ mà mình nhận ra được khi đặt dải Bollinger vào đồ thị Bitcoin. Nếu có gì sai sót, anh em có thể đóng góp thêm.

Đầu tiên, trong buổi phóng vấn, Ngài John Bollinger đã đề cập đến 2 đáy của một mô hình giá với đáy đầu tiên - thường được đẩy ra ngoài dải Bollinger với cái tên là "Đáy động lượng'' - đáy này chứa động lượng lớn và đây cũng là lý do tại sao chúng ta không nên ''bắt đáy'' khi giá đang trên đà giảm. Đáy thứ 2 có tên gọi là ''Đáy của giá'', thường nằm phía trong dải Bollinger và không đi kèm theo động lượng. Vậy hiện tại, giá Bitcoin đang tạo đáy nào? Mời anh em quan sát đồ thị:

Rõ ràng, ở đây chúng ta đã có 1 hiện tượng ''tạo đáy'' khi giá giảm + phục hồi (nếu chưa có sự phục hồi thì chưa phải là đáy đâu nhé anh em). Đáy này kéo vượt qua dải dưới của dải Bollinger và mang động lượng khá lớn (Anh em quan sát thêm chỉ báo AO phía bên dưới), vì thế nên khả năng cao đây đang là "Đáy động lượng". Vì đây có khả năng là "đáy động lượng'' nên chiến lược chờ bán với kỳ vọng một ''đáy của giá'' được hình thành là hợp lý. Chúng ta đảo qua một số dữ liệu quá khứ để lấy thêm cơ sở:

Đầu tiên, chúng ta xem lại xu hướng tăng trước đó, đã có rất nhiều lần giá tạo các đỉnh tiếp theo sau khi tạo "Đỉnh động lượng''. Vậy giao dịch bán xuống thuận theo đà giảm với kỳ vọng một ''đáy của giá'' vào lúc này là hợp lý.

Tiếp theo, việc chờ xem liệu giá có phá vỡ khỏi ''đỉnh/đáy của giá'' sẽ ảnh hưởng lớn tới xu hướng tiếp theo, cụ thể như sau:

Trên đây là 1 số ý tưởng giao dịch sử dụng chỉ báo Bollinger Bands, mời anh em đóng góp thêm!

Chúc anh em giao dịch an toàn!
Mạc An

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Châu Âu vừa hoãn giải bóng đá Euro đến năm sau, đồng thời tạm thời không cho người mang quốc tịch ngoài châu Âu nhập cảnh.
Hàng không chẳng biết còn bao chuyến nữa. Việt Nam, Hoa Kỳ thì cấm du khách từ Châu Âu.
Châu Âu thì tạm cấm người không có quốc tịch châu Âu.
Các nước liền biên giới với Đức đã đóng cửa biên giới. Nước nào về nước đấy, ngăn và cấm khắp nơi. Đức cũng hạn chế những nơi hoạt động đông người. Tình hình thế này kéo dài ít nhất cũng phải 1 tháng. Mấy hôm nay siêu thị ở Đức luôn đầy người đẩy xe đi mua sắm.
Và nhiều nước cũng đóng cửa bảo nhau hết...
Mình đang nghĩ đến một chuyện, chẳng hạn như ngăn cấm mọi nơi như thế này, đồng tiền nào sẽ mất giá nhanh nhất?
(Stt ngắn của Bác Người buôn gió e vừa đọc)

Và cũng bổ sung thêm xíu là tình trạng như này, ngoài việc xem đồng tiền nào mất giá, đồng nào giữ đc giá, thì liệu có dòng tiền nào chảy vào thị trường Crypto này để chúng ta thoát cảnh lầm than này không các bác nhỉ :)))
Chắc hẳn là dòng tiền sẽ chảy vô Vàng, liệu có chảy sang Vàng số ko :p

Khúc này nhảy giá kính, vào giờ stop thấp thì sợ cắn, stop cao thì mất nhiều lúa, ngồi ngoài cho lành lác bác ah, kinh nghiệm sml hàm vào lệnh của em, em trader mồm phát.

Bác @Giahung lại quay trở lại rồi hả bác, uýnh khối lượng vừa phải thôi bác ạ!
Em lên lại hôm 14/03 rồi bác ah, hôm bữa về quê vào viện chăm ông già, cái gì cũng tiền, nghĩ đi nghĩ lại không thể để mất tiền như vậy được,em ném thêm 445$ em long lên short xuống ăn ngắn, thế nào mà tính tới giờ lãi 822$, em rút vốn về rồi, để lại 400$, trader 0.5btc thôi, hết em lại nghỉ. Các bác đừng cười em bảo nghỉ rồi còn lên lại ah.acc của em là dmlancuoi...chắc cz thấy thế nên thương.

Đính kèm

123.4 KB · Xem: 5
    64.9 KB · Xem: 6
    55.5 KB · Xem: 5
Châu Âu vừa hoãn giải bóng đá Euro đến năm sau, đồng thời tạm thời không cho người mang quốc tịch ngoài châu Âu nhập cảnh.
Hàng không chẳng biết còn bao chuyến nữa. Việt Nam, Hoa Kỳ thì cấm du khách từ Châu Âu.
Châu Âu thì tạm cấm người không có quốc tịch châu Âu.
Các nước liền biên giới với Đức đã đóng cửa biên giới. Nước nào về nước đấy, ngăn và cấm khắp nơi. Đức cũng hạn chế những nơi hoạt động đông người. Tình hình thế này kéo dài ít nhất cũng phải 1 tháng. Mấy hôm nay siêu thị ở Đức luôn đầy người đẩy xe đi mua sắm.
Và nhiều nước cũng đóng cửa bảo nhau hết...
Mình đang nghĩ đến một chuyện, chẳng hạn như ngăn cấm mọi nơi như thế này, đồng tiền nào sẽ mất giá nhanh nhất?
(Stt ngắn của Bác Người buôn gió e vừa đọc)

Và cũng bổ sung thêm xíu là tình trạng như này, ngoài việc xem đồng tiền nào mất giá, đồng nào giữ đc giá, thì liệu có dòng tiền nào chảy vào thị trường Crypto này để chúng ta thoát cảnh lầm than này không các bác nhỉ :)))
Chắc hẳn là dòng tiền sẽ chảy vô Vàng, liệu có chảy sang Vàng số ko :p
Khả năng đợi dòng tiền vào hơi khó bác. Dù tiền thật mất giá thì nó cũng chỉ 10,20% là cùng chứ vào tiền số. Đùng cái nó chia 3,4 như hôm vừa rồi thì thôi cứ ôm tiền mặt cho lành. Cái tiền ảo này k làm kênh trú ẩn đc đâu bác. Em chỉ mong các con nghiện, khát bạc bơm máu vào thôi

Em lên lại hôm 14/03 rồi bác ah, hôm bữa về quê vào viện chăm ông già, cái gì cũng tiền, nghĩ đi nghĩ lại không thể để mất tiền như vậy được,em ném thêm 445$ em long lên short xuống ăn ngắn, thế nào mà tính tới giờ lãi 822$, em rút vốn về rồi, để lại 400$, trader 0.5btc thôi, hết em lại nghỉ. Các bác đừng cười em bảo nghỉ rồi còn lên lại ah.acc của em là dmlancuoi...chắc cz thấy thế nên thương.
Wa, chiêu trade bằng tiền lãi..
Đc đc. Like

Rút là tốt rồi bác, để lãi đánh bác sẽ thoải mái hơn!

Rút là tốt rồi bác, để lãi đánh bác sẽ thoải mái hơn!
Vâng, em giờ chỉ trader btc, không dám sờ vào atcoin nữa rồi, mà cũng chỉ trader 0.5btc thôi, cố gắng nhặt nhành từng đồng một, còn tiền là còn cơ hội bác ah, nhớ đợt trước toàn vào lệnh tầm 10000-15000$ mà lạnh người.

Vâng, em giờ chỉ trader btc, không dám sờ vào atcoin nữa rồi, mà cũng chỉ trader 0.5btc thôi, cố gắng nhặt nhành từng đồng một, còn tiền là còn cơ hội bác ah, nhớ đợt trước toàn vào lệnh tầm 10000-15000$ mà lạnh người.

Hic món này là xác suất mà bác cược như đánh con bạch thủ thế kia =))

pac bollinger còn dấu bài, hiểu nhiêu đây mà theo pác ấy chỉ có sặc máu. 1 chỉ báo động lượng về giá như vậy chỉ có thể giúp CM ăn SL của anh em hoặc làm cho anh em lỡ tàu. rất nhiều biều đồ giá vượt BB và đi rất xa khi nến rút vào BB hoặc đảo chiều ngay luôn khi giá vượt đường trung tuyến của BB. giá đạp kinh lắm hoặc bay lên cũng kinh lắm. nói chung ngã ba đường không áp dụng được.

400 x 10 = 4000, x5 = 2000. vô lệnh 0.5 BTC = 2200-3000. như vậy pác đánh margin cũng phải x10 chưa all in. gì cũng vậy, ăn nhiều nhưng gãy cũng nhanh lắm đấy. pac nên cân đối số lượng vào. có như vậy mới gỡ được pác ah. 400$ hiện tại nếu pac không margin thì khi vào lệnh cũng gần 0.1BTC . khi lỗ 3-5% thì SL như vậy tâm lý pác trade sẽ thoải mái hơn so với pác vào x10. cứ như vậy mình đổ vốn vào hoặc lợi nhuận tích góp dần dần lệnh pác sẽ lớn hơn. vài góp ý với pác mong pác gỡ lại 400tr nuôi con. mình hồi đầu vào thị trường 2018 y chan như pác. bị CM nó vã cho 1 phát chia 2 là mình sợ ngay và luôn. sau khi học đọc được 1 quyển sách trên TraderViet mình ngộ ra vấn đề. và tự lập cho mình 1 quy tắc vàng khi vào ra lệnh. :)

Cố gắng nhé bác, đừng máu quá, đi chậm mà chắc.

Mà bác ko margin thì lấy gì hết, lúc nào cũng có 1 là usdt 2 là coin :D

400 x 10 = 4000, x5 = 2000. vô lệnh 0.5 BTC = 2200-3000. như vậy pác đánh margin cũng phải x10 chưa all in. gì cũng vậy, ăn nhiều nhưng gãy cũng nhanh lắm đấy. pac nên cân đối số lượng vào. có như vậy mới gỡ được pác ah. 400$ hiện tại nếu pac không margin thì khi vào lệnh cũng gần 0.1BTC . khi lỗ 3-5% thì SL như vậy tâm lý pác trade sẽ thoải mái hơn so với pác vào x10. cứ như vậy mình đổ vốn vào hoặc lợi nhuận tích góp dần dần lệnh pác sẽ lớn hơn. vài góp ý với pác mong pác gỡ lại 400tr nuôi con. mình hồi đầu vào thị trường 2018 y chan như pác. bị CM nó vã cho 1 phát chia 2 là mình sợ ngay và luôn. sau khi học đọc được 1 quyển sách trên TraderViet mình ngộ ra vấn đề. và tự lập cho mình 1 quy tắc vàng khi vào ra lệnh. :)
Em đánh btc trên futures bác ah, nhặt nhạnh từng đồng thôi, kiếm được bao nhiêu thì kiếm không thì thôi, lệnh 0.5btc mà vốn em 400 thì nó phải tăng hoặc giảm 800$ em mới cháy được, em không xác định gỡ lại khoản lỗ đấy nữa, nếu trời thương thì có thể 1-2 năm là em về bờ, bác xem vốn 400 mà trong 5 ngày em kiếm lại được 822$, em thấy trader không phụ thuộc vào vốn ít hay nhiều mà phụ thuộc vào lòng kiên nhẫn, chọn điểm vào sao cho tỷ lệ cháy tk của mình là thấp nhất ah.

Em đánh btc trên futures bác ah, nhặt nhạnh từng đồng thôi, kiếm được bao nhiêu thì kiếm không thì thôi, lệnh 0.5btc mà vốn em 400 thì nó phải tăng hoặc giảm 800$ em mới cháy được, em không xác định gỡ lại khoản lỗ đấy nữa, nếu trời thương thì có thể 1-2 năm là em về bờ, bác xem vốn 400 mà trong 5 ngày em kiếm lại được 822$, em thấy trader không phụ thuộc vào vốn ít hay nhiều mà phụ thuộc vào lòng kiên nhẫn, chọn điểm vào sao cho tỷ lệ cháy tk của mình là thấp nhất ah.
Thua bác, vốn 400 mà chời future, chứng tỏ tâm bác chưa an yên rùi.
Em cũng mới cháy 2k, chỉ margin ko chơi future, mới dep 500 chia thành 3 đến 5 lệnh, coi số tiền mình nạp như là món đầu tư( ko để ý đến giá trị) vào lệnh stl và theo tín hiệu mà hệ thống mình đang theo
Mấy lần trước mỗi tuần vào chục lệnh, ko khi nào đầu óc nghĩ ngơi nghĩ trưa cũng coi chart, đêm thì 1-5h giật mình thức 5 -6 lần để coi chart.Đầu óc thật căng thẳng bác ạ
kể từ khi cháy em chưa vào 1 lệnh nào( kỷ luật tăng cao chưa), trưa em ko coi chart nữa( coi nhiều táy mày), tối cũng thế.
Đầu óc ko nghĩ ngợi thì vào lệnh mới sáng suốt được bác ạ, mình thua ko phải hệ thống mình ko tốt, mình thua vì tâm lý ko vững vàng, vào lệnh stl còn quá dễ dãi , lỡ cắn stl thì tk đi 1 khúc. Tâm lặng thì trade mới tốt bác ạ, em đang tập từ từ đây

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 44 Xem / 11 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 221 Xem / 25 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 594 Xem / 46 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 307 Xem / 2 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên