Thị trường crypto ngày 22/9: Kỳ vọng thế nào cho đúng?

Mạc An

Junior Mod
Thành viên BQT
Trial mod
17,803
84,117
Xin chào toàn thể anh em,

Trading là 1 công việc "khó nhất quả đất", nó chỉ dễ hơn một chút so với những "công việc nhẹ lương cao" như "tắm cho cá sấu" hay "chải răng cho sư tử" một chút mà thôi.

Có lẽ có một số anh em nói rằng, nó có gì mà khó? Chẳng phải những bà nội trợ kiểu Nhật, hay là những bà bán rau ngoài chợ đều có thể tham gia đấy thôi. Đúng là vậy, nhưng hãy tưởng tượng rằng bạn là "sếp" của công ty trading do bạn đứng đầu, liệu rằng bạn có sa thải cái tên vẫn hàng ngày click chuột và vẫn đốt tiền hàng ngày? Công việc khó hay dễ nó sẽ được đánh giá qua hiệu suất làm việc. Nếu bạn đang làm một công việc "dễ như ăn kẹo" mà bạn vẫn "làm như shit", thì nó vẫn là công việc khó đối với bạn!

Tại sao hôm nay mình lại nói về những điều này? Vì ngày hôm qua mình đọc được một comment đại loại là "abc, xyz rồi, giờ làm sao đây ạ?". Tất nhiên, anh em là mới, và đây là 1 câu hỏi kinh điển, nhưng đã đến lúc chúng ta nên nhìn lại, ít nhất là sau ngày hôm nay. Có một câu nói hay trong giới trading đó là "Danh sách các "Cổ phiếu tốt nhất" hoặc "Quỹ ETF tốt nhất" hoặc "Nhà phân tích tốt nhất" chỉ là gợi ý. Tôi thấy thật vô lý khi có những giải thưởng như "rượu vang Pinot Noir ngon nhất". Nó có thể đáng để tôi xem xét, nhưng tôi luôn có quyết định của riêng mình. Cảm ơn bạn, ETF và cổ phiếu giống nhau. Tôi vẫn sẽ là người đánh giá điều gì là "tốt nhất" cho danh mục đầu tư của mình. Tất cả mọi thứ chỉ là tham khảo, hãy có 1 quyết định của riêng bạn!"

Vậy thì sau "cú trade" này chúng ta sẽ có những bài học gì? Và kỳ vọng như thế nào cho đúng? Mời anh em tham khảo:

Chắc chắn rồi, đầu tiên vẫn sẽ là phân tích và đọc đồ thị:

Những lý do để bán/thoát/bán khống đều đã được mình nêu kỹ càng vào hôm qua. Việc Bitcoin phá đường xu hướng tăng ngắn hạn, động lượng giảm tăng, các "vệt" trên đồ thị RRG "head down" là những minh chứng cho điều đó. Chúng ta vẫn giữ lệnh bán ở 11.700$, Dừng lỗ vẫn sẽ nằm phía trên ngưỡng 11.200$. Mục tiêu giá của chúng ta sẽ là ngưỡng 9.200$ - đây là 1 vùng hỗ trợ hợp lưu với đỉnh của mô hình tam giác trước đó và đường MA200.

Trên đây là những kỳ vọng đối với những "nhà giao dịch" hay là những anh em "lướt sóng". Vậy với những anh em giao dịch hoặc là holder thì nên kỳ vọng gì? Đầu tiên, với những anh em holder thì mình nghĩ nên có 1 hệ chiến lược chuẩn tắc đơn giản thôi. Đó có thể là mua lên khi giá đóng cửa trên MA 200 ngày, vậy thì anh em có thể bán ra khi giá phá vỡ đường MA 200 ngày.

Nói tóm lại, việc quan trọng trong giao dịch là chúng ta khái quát hóa được những mong muốn và kỳ vọng của bản thân, cũng như tạo được những hệ tư tưởng phù hợp và hành động nhất quán!

Chúc anh em giao dịch tốt, kèo trade nằm ở quan điểm của mối anh em!
Mạc An

Giới thiệu sách Trading hay
Naked Forex - Phương Pháp Price Action Tinh Gọn

Naked Forex được đánh giá cao trên toàn cầu (theo Amazon) vì đã cung cấp một cẩm nang thực thụ cho những nhà giao dịch theo trường phái Price Action

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,503 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,591 Xem / 94 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 371 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 379 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên