Thị trường crypto theo góc nhìn đồ thị P&F 06/01: Thời khắc giao dịch!

Mạc An

Junior Mod
Thành viên BQT
Trial mod
17,805
84,126
Xin chào toàn thể anh em,

Vào tuần trước sau cú dừng lỗ cho BTC thì hôm nay chúng ta đã có thể vui mừng chốt lời cho BNB. Vào cuối tuần trước mình có gợi ý về sự đóng băng giao dịch thì đầu tuần này những giao dịch lại đang có tiềm năng chớm nở trở lại. Trong giao dịch là thế, việc quan trọng của chúng ta là định thời điểm, và khi thời điểm trở lại, chúng ta chỉ cần hành động đúng như hệ thống chúng ta đưa ra mà thôi.

Tất nhiên, chúng ta vẫn như thường lệ, điểm qua một số cặp tiền tệ theo góc nhìn đồ thị Point & Figure - với tính năng lọc nhiễu và xác định thời điểm giao dịch tốt nhất.

1. BTC/USD:

Anh em có thể để ý rằng giá đã bật tăng ngược sau khi chạm vào đường Hỗ trợ tăng. Kết hợp giữa xu hướng ngắn và trung hạn, chúng ta có thể giả định hiện tại chúng ta đang nằm trong một xu hướng tăng ngắn hạn và một xu hướng giảm trong trung và dài hạn.

Trong bài phân tích cuối tuần mình có đề cập đến một Trading Range đang hình thành ở vùng 6.700 - 7.900$. Vậy hiện tại, có khả năng giá sẽ chỉ đạt đến ngưỡng kháng cự 7.900$ nếu giá phá vỡ.

Anh em hãy lưu ý một chút nhé, điều này có nghĩa là chúng ta đã hoàn toàn có thể giao dịch mua vào theo đồ thị ngắn hạn với tín hiệu như sau: Mua khi giá đóng cửa trên 7.600$, dừng lỗ đặt ở 7.300$ (Đóng cửa trên đồ thị Daily là tốt nhất). Và chúng ta hãy lưu ý ngưỡng kháng cự 7.900$, nếu giá chững lại và xuất hiện các mô hình đảo chiều, hãy thoát hòa vốn. Trong trường hợp giá phá vỡ đỉnh TR, xu hướng tăng ngắn hạn tiếp diễn và củng cố!

2. ETH/USD:

Với ETH mình có thể hiện thời điểm giao dịch trên PnF, đó là khi giá chạm tiệm cận vào đường xu hướng. Với 3 cột nữa chúng ta sẽ có 1 cú chạm. Tuy nhiên, đây là thời điểm giao dịch tốt, chúng ta sẽ mua bán với bất kỳ tín hiệu xác nhận nào. Cái này mình sẽ cập nhật thêm, bởi vì mình cần thêm 1-2 cột nữa, chờ thêm nhé anh em!

3. LTC/USD:

Với LTC thì giá còn cách khá xa đường Kháng cự giảm, anh em có thể xem xét bán xuống tại ngưỡng kháng cự ở mức giá 44$ nếu xuất hiện bất cứ tín hiệu đảo chiều nào trên đồ thị daily (Anh em mở đồ thị nến lên thêm để có xác nhận nhé) trong trường hợp này PnF chỉ cho gợi ý chứ k cho tín hiệu.

4. BCH/USD:

Với BCH giá đã vượt qua đường kháng cự giảm phụ và tiệm cận đường chính. Lúc này chúng ta chờ một cột O để làm ''điểm tựa'' cho giao dịch (Điểm dừng lỗ) nhé anh em!

5. BNB/USD:

''Chốt được rồi!'' là những gì đồ thị BNB muốn nói với chúng ta. Nếu anh em còn giữ vị thế mua ở 12.5, hãy chốt lời đi nhé, giá chạm kháng cự và chúng ta sẽ chờ một ''cú chạm'' vào đường kháng cự giảm giống như các đồ thị khác!

Trên đây là một số gợi ý cho hôm nay, mời anh em tham khảo!

Như thường lệ, thân tag các anh em @Sonvu82@RainbwSeal@RonFed@Tu*_Mã_Ý@nam.nguyen@canhcutnamphi@tungandy@haivietnk@Nguyễn Vũ 99@Hoamuaha3@ulanbato@thestorm92@Davis Cuteo @Tran Minh quyet@THHQMC @ti.pham @haivietnk @Yêu Tuyết @untlly0u @philong.ktnn vào trao đổi về ngày giao dịch hôm nay cùng xu hướng sắp tới nhé!
Chúc anh em một tuần giao dịch tốt!

Giới thiệu sách Trading hay
Các Phương Pháp Price Action Kinh Điển

Bộ sách tổng hợp các phương pháp Price Action truyền thống và hiện đại, với các hướng dẫn cụ thể và dễ áp dụng cho nhà giao dịch
Chỉnh sửa lần cuối:
ETH hiện mình thấy có tín hiệu bullish mạnh, giá breakout mô hình ascending triangle, khả năng sẽ tăng tiếp và chỉ dừng lại khi chạm vùng cản mạnh ở 157.
tải xuống.png

BTC thì đang tiệm cận kháng cự, tuy nhiên nếu xét giá đóng cửa thì BTC lại đang có mẫu hình VĐV ngược, hay nhìn cả râu nến thì là double bottom. Bên cạnh đó BTC đã đi trong nêm giảm hơn 6 tháng, cuối nêm lại có giai đoạn đi ngang khoảng 45 ngày...như vậy khả năng đây là đáy trung hạn mới....chờ 1 cây nến pump khổng lồ thôi.
tải xuống (1).png

Chỉnh sửa lần cuối:
Hướng vận động của BTC đang có nhiều nét tương đồng với hướng vân động của tài sản an toàn tiêu biểu là Vàng(XAU) - Safe Haven. Điểm khác biệt là biến động giá trị vẫn khá lớn và nhanh chưa đảm bảo chức năng lưu trữ giá trị như cậu Vàng.
Trong năm 2019, khi căng thẳng thương mại leo thang, BTC vận động khá tích cực và đồng dạng với vàng, với những bất ổn và căng thẳng chính trị tại khu vực Trung Đông (Iran - Mỹ) và Hồng Kông (TQ), những điều này đề có ảnh hưởng đến đồng tiền có sức ảnh hưởng lớn là USD và mặt khác hai khu vực căng thẳng đều là các vùng mà Crypto được ưu chuộng và phát triển. 2020 sẽ là phép thử về một Safe Haven mới là BTC, chúng ta cùng xem sự công nhận của NĐT toàn cầu khi chế độ risk off được kích hoạt với bất ổn kinh tế (CTTM) và chính trị toàn cầu (sung đột chính trị).
Kỳ vọng và lạc quan là có, nhưng chưa đến lúc phấn khích anh em ạ.
Tuần trước mình khuyên anh em dừng short vì dự kiến có cú hồi như tuần này. Tuần này, theo mình nghĩ anh em kiên nhẫn sẽ có một setup đẹp tại vùng kháng cự, cứ kiên nhẫn xác định trạng thái và cấu trúc và tâm lý thị trường trước đã, bẫy là rất nhiều nếu không đủ tỉnh táo.

Đính kèm

153.8 KB · Xem: 6
    153.8 KB · Xem: 5
ETH hiện mình thấy có tín hiệu bullish mạnh, giá breakout mô hình ascending triangle, khả năng sẽ tăng tiếp và chỉ dừng lại khi chạm vùng cản mạnh ở 157.View attachment 129976
BTC thì đang tiệm cận kháng cự, tuy nhiên nếu xét giá đóng cửa thì BTC lại đang có mẫu hình VĐV ngược, hay nhìn cả râu nến thì là double bottom. Bên cạnh đó BTC đã đi trong nêm giảm hơn 6 tháng, cuối nêm lại có giai đoạn đi ngang khoảng 45 ngày...như vậy khả năng đây là đáy trung hạn mới....chờ 1 cây nến pump khổng lồ thôi.View attachment 129978
Trên đồ thị PnF mấy em tiệm cận vùng giao dịch rồi, chỉ chờ bay lên hoặc dump xuống thôi!

Đợt này tiêu thụ hết bia rồi hay sao hoạt động năng nổ thế ạ :D

Trên đồ thị PnF mấy em tiệm cận vùng giao dịch rồi, chỉ chờ bay lên hoặc dump xuống thôi!

Đợt này tiêu thụ hết bia rồi hay sao hoạt động năng nổ thế ạ :D
Đang chuẩn bị event tuần sau ở Hà Nội bác ah, còn 1 tuần nữa nên cũng rảnh, với lại đây là thời điểm quyết định của BTC nên ko thể ko theo dõi em nó.:D

Hướng vận động của BTC đang có nhiều nét tương đồng với hướng vân động của tài sản an toàn tiêu biểu là Vàng(XAU) - Safe Haven. Điểm khác biệt là biến động giá trị vẫn khá lớn và nhanh chưa đảm bảo chức năng lưu trữ giá trị như cậu Vàng.
Trong năm 2019, khi căng thẳng thương mại leo thang, BTC vận động khá tích cực và đồng dạng với vàng, với những bất ổn và căng thẳng chính trị tại khu vực Trung Đông (Iran - Mỹ) và Hồng Kông (TQ), những điều này đề có ảnh hưởng đến đồng tiền có sức ảnh hưởng lớn là USD và mặt khác hai khu vực căng thẳng đều là các vùng mà Crypto được ưu chuộng và phát triển. 2020 sẽ là phép thử về một Safe Haven mới là BTC, chúng ta cùng xem sự công nhận của NĐT toàn cầu khi chế độ risk off được kích hoạt với bất ổn kinh tế (CTTM) và chính trị toàn cầu (sung đột chính trị).
Kỳ vọng và lạc quan là có, nhưng chưa đến lúc phấn khích anh em ạ.
Tuần trước mình khuyên anh em dừng short vì dự kiến có cú hồi như tuần này. Tuần này, theo mình nghĩ anh em kiên nhẫn sẽ có một setup đẹp tại vùng kháng cự, cứ kiên nhẫn xác định trạng thái và cấu trúc và tâm lý thị trường trước đã, bẫy là rất nhiều nếu không đủ tỉnh táo.
View attachment 129982
Bác vẫn chờ short sell em bê à :D, mình thấy giờ nên đợi nó phá vỡ đường neck để mua thì hơn,

Đang chuẩn bị event tuần sau ở Hà Nội bác ah, còn 1 tuần nữa nên cũng rảnh, với lại đây là thời điểm quyết định của BTC nên ko thể ko theo dõi em nó.:D
Sắp tết rồi thì chắc tiêu thụ tốt, chỉ ngại cái nghị định mới dân tình chắc uống ít hơn :D

Bác vẫn chờ short sell em bê à :D, mình thấy giờ nên đợi nó phá vỡ đường neck để mua thì hơn,
Thực ra khi nó test thành công lần 2 vùng 6k5 là mình đã quyết định dừng short rồi và quan tâm đến cơ hội mua để tránh cái nhìn tiêu cực và có cái nhìn khách quan. Lúc này mình chọn ngồi ngoài và chỉ quan tâm đến 2 vùng quan trọng của TR 6k5-8k3 để xem xét Long, các vùng nhiễu nhương mình bỏ qua, quan tâm đến cơ hội Long nhiều hơn, Short đã đi quãng đường dài rồi, theo mình có 02 kịch bản sau:
- KN1: đã hoàn thành sóng C ở cú test vừa rồi, mình chỉ mua khi breakout vùng 8k5 với động lượng tốt, chờ mua theo pullback khi phá vỡ hoàn thành.
- KN2: BTC đang đi trong sóng (c) của sóng điều chỉnh (a)(b)(c) của sóng (iv) và sóng (v) sẽ là một cú Spring xuống vùng 5k8-6k để hoàn thiện sóng C => chờ mua vùng đáy được hình thành.

ETH hiện mình thấy có tín hiệu bullish mạnh, giá breakout mô hình ascending triangle, khả năng sẽ tăng tiếp và chỉ dừng lại khi chạm vùng cản mạnh ở 157.View attachment 129976
BTC thì đang tiệm cận kháng cự, tuy nhiên nếu xét giá đóng cửa thì BTC lại đang có mẫu hình VĐV ngược, hay nhìn cả râu nến thì là double bottom. Bên cạnh đó BTC đã đi trong nêm giảm hơn 6 tháng, cuối nêm lại có giai đoạn đi ngang khoảng 45 ngày...như vậy khả năng đây là đáy trung hạn mới....chờ 1 cây nến pump khổng lồ thôi.View attachment 129978

Mình hóng chú này lâu lâu,

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 324 Xem / 16 Trả lời
  • captainfx trong Chuyện bên lề 729 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 174 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,235 Xem / 32 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên