Thị trường crypto theo góc nhìn đồ thị P&F 12/06: Kèo đã về!

Mạc An

Junior Mod
Thành viên BQT
Trial mod
17,846
84,327
Xin chào toàn thể anh em,

Vậy là sau một thời gian "chờ đợi" và "đợi chờ", thị trường cũng đã cung cấp cho chúng ta những tín hiệu nhất định. Cũng không biết nó có bõ công chúng ta chờ bấy lâu hay là không? Nhưng chí ít, chúng ta cũng có thể "giao dịch".

1. BTC/USD:

Cú sập ngày hôm qua đã phá vỡ xu hướng tăng trong ngắn hạn, mình có thêm vào cả đồ thị nến cho anh em dễ quan sát. Trước mắt, nó đã phá vỡ ngưỡng 9.400$ trên đồ thị PnF, với tín hiệu bán spread-2-bottom. Trên đồ thị nến thì dấu hiệu này không rõ ràng lắm. Tuy nhiên, anh em có thể giao dịch theo các kịch bản khả dĩ sau:
  • Đầu tiên, giá đang test lại ngưỡng phá vỡ trên PnF, quanh 9.400$, anh em có thể mở 1/2 vị thế tại đây (hoặc 1/3 cũng được). Điểm dừng lỗ cho vị thế này khá xa - trên ngưỡng 10.000$ nên anh em cân nhắc (Có thể không giao dịch và chờ tín hiệu sau cũng được)
  • Anh em có thể mở thêm khi giá phá vỡ ngưỡng 9.050$, dừng lỗ anh em đặt ở 9.400$ >> Đây là tín hiệu khả dĩ hơn, tuy nhiên phần lợi nhuận tiềm năng sẽ ít đi.

2. ETH/USD:

Với ETH, giá cũng đã phá vỡ hỗ trợ 236$ trên đồ thị PnF với tín hiệu spread-2-bottom. Hiện tại giá đang test lại ngưỡng phá vỡ, anh em cũng có thể cân nhắc 2 kịch bản:
  • Với PnF, anh em có thể bán xuống ở mức giá hiện tại quanh ngưỡng 234-236$ với 1/2 > 1/3 vị thế. Trade này cũng khá rủi ro vì chúng ta không có điểm tựa, dừng lỗ bắt buộc phải đặt phía trên ngưỡng 252$.
  • Nhìn qua đồ thị nến, TR chính vẫn chưa bị phá vỡ, để an toàn hơn anh em có thể vào lệnh nếu giá phá vỡ hỗ trợ hiện tại: bán khi giá phá vỡ 224$, dừng lỗ đặt ở 236$.

3. LTC/USD:

Kèo này có lẽ anh em tạm hoãn lại không nên tham gia, vì thực tế chúng ta chỉ cần trade ETH và BTC là đủ, bên cạnh đó LTC vẫn chưa phá vỡ hoàn toàn hỗ trợ chính ở quanh ngưỡng 40-41$. Nhưng nếu anh em nào yêu thích có thể cân nhắc bán ở 44$, với dừng lỗ đặt ở 49$.

4. BCH/USD:

Tương tự, trên đồ thị nến, BCH vẫn chưa phá vỡ được range giao dịch của nó, nhưng trên đồ thị PnF đã có tín hiệu phá vỡ. Anh em có thể không cần tham gia giao dịch này, nhưng anh em có thể tham khảo kèo bán ở 236$, dừng lỗ đặt ở 264$.

5. BNB/USD:

Mình thì khá ưa thích BNB, chính vì thế mình đã bán xuống ởi 16.75, dừng lỗ mình đặt ở 18.25, anh em có thể tham khảo!

Trên đây là 1 số ''kèo cột'' cho hôm nay, thân mời anh em tham khảo!

Như thường lệ, thân mời các anh em:
Chúc anh em giao dịch tốt!
Mạc An

Giới thiệu sách Trading hay
Trading In The Zone - Thực hành Kiểm soát Cảm xúc bằng Tâm lý học Hành vi trong Đầu tư và Giao dịch Tài chính

Là quyển sách Top 1 toàn cầu về chủ đề đầu tư/trading, Trading In The Zone giúp thấu hiểu và quản trị cảm xúc cũng như giữ vững kỷ luật khi tham gia thị trường tài chính, nhằm nâng cao trình độ và hiệu quả đầu tư lên mức cao nhất có thể
Tuần này mình toàn ngủ từ 9-2h rồi thức đến sáng đó bác.
Công nhận bác. Em để ý nó toàn biến động lúc 17h 18h, toàn giờ em chuẩn bị rời cơ quan đi làm về.
hoặc 3h 4h sáng, hoặc 6h 7h sáng. Mé ko chuẩn bị đi ngủ thì cũng chuẩn bị đi làm. Thành ra toàn phải đặt TP an toàn, nên thường ko ăn được nhiều. Hoặc là nó ko cắn được điểm TP của mình lại vòng ngược trở lại lại mất mấy ngày gồng lỗ, haha.

Nay thấy đa số phân tích + nhận định nói BTC sẽ xuống nhưng có thể nó lại break lên cao đấy kaka

Mình không phân tích + nhận định BTC ''sẽ xuống", mình chỉ bảo là mình "sẽ bán" :D. Đây là 2 vấn đề khá tách bạch mà anh em trader vẫn thường hay hiểu nhầm.

Có lẽ bác @haivietnk cần đính chính lại tý: "Mạc An bán nên có thể nó lại break lên cao đấy, kaka" >> Cái này chắc hợp lý hơn :D

Trước giờ, mình vẫn xem thị trường là cái mình không kiểm soát được, mình chỉ có kiểm soát được cái hành động của mình. Vì thế nên mình không bao giờ nhận định "sẽ lên", "sẽ xuống", mình thường chỉ nêu cái quan điểm + hành động đi kèm của bản thân thôi :)

Trước giờ, mình vẫn xem thị trường là cái mình không kiểm soát được, mình chỉ có kiểm soát được cái hành động của mình. Vì thế nên mình không bao giờ nhận định "sẽ lên", "sẽ xuống", mình thường chỉ nêu cái quan điểm + hành động đi kèm của bản thân thôi :)
Chúng ta cứ đánh và stoploss, thị trường ra sao thì mình phản ứng theo thôi đúng ko bác..

xin chao bác, mình có thể xin sdt hoăc zalo để được học hỏi từ bác thêm đc ko ? mình mới tập tành trade, nên có nhiều thuật ngữ còn chưa hiểu ? Vd: BNB bác kêu bán xuống 16.75 vs dừng lỗ 18.25 ( co phải nghĩa là mua vào 16.75 vs chốt bán 18.25 ko ) ? rất mong hướng dẫn thêm. Xin cảm ơn

xin chao bác, mình có thể xin sdt hoăc zalo để được học hỏi từ bác thêm đc ko ? mình mới tập tành trade, nên có nhiều thuật ngữ còn chưa hiểu ? Vd: BNB bác kêu bán xuống 16.75 vs dừng lỗ 18.25 ( co phải nghĩa là mua vào 16.75 vs chốt bán 18.25 ko ) ? rất mong hướng dẫn thêm. Xin cảm ơn

Không phải bác ạ, mình đang trade trên thị trường 2 chiều: bán ở đây là bán khống - mình mượn 1 tài sản nào đó của sàn và ký quỹ 1 khoản, sau đó mình bán nó ra ở giá 16.75, nếu giá giảm, mình sẽ mua vào để trả lại sàn tại 1 mức giá thấp hơn 16.75, mình lời phần chênh lệch. Còn trong trường hợp giá tăng, mình sẽ dùng tiền của mình để mua vào lại trả sàn - hành động này gọi là dừng lỗ, mình lỗ phần chênh lệch.

Về cách giao dịch này thì hiện tại có thể trade futures hoặc CFD, CFD thì không cần phức tạp mà chỉ cần đóng mở

Mình không phân tích + nhận định BTC ''sẽ xuống", mình chỉ bảo là mình "sẽ bán" :D. Đây là 2 vấn đề khá tách bạch mà anh em trader vẫn thường hay hiểu nhầm.

Có lẽ bác @haivietnk cần đính chính lại tý: "Mạc An bán nên có thể nó lại break lên cao đấy, kaka" >> Cái này chắc hợp lý hơn :D
Kaka chém gió là chính Bác An ơi, nói : "Mạc An bán nên có thể nó lại break lên cao đấy, kaka" chẳng khác nào lại dỗ thừa Bác An ak kaka

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 232 Xem / 17 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 415 Xem / 18 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 103 Xem / 4 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 138 Xem / 3 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 235,440 Xem / 1,065 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 66 Xem / 1 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 509 Xem / 21 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên