Thị trường crypto theo góc nhìn đồ thị P&F Daily Tuần 09/03 - 15/03

Mạc An

Junior Mod
Thành viên BQT
Trial mod
17,847
84,332
Xin chào toàn thể anh em,

Có thể anh em sẽ bất ngờ, cũng có thể là thắc mắc vì sao mình view ''canh bán'' vào cuối tuần trước đối với một số Alts nhưng giữa tuần mình lại đảo kèo để buy lên. Thực sự, hiện tại mình vẫn view giảm cho 1 số Alts (Trừ ETH). Tuy nhiên, nếu lấy BTC làm "Hoa tiêu" thì tín hiệu mua của chính nó sẽ là dấu hiệu cho sự tiếp diễn xu hướng của toàn thị trường (Thường sự tăng trưởng giá trị tính theo USD sẽ kéo theo sự tăng trưởng của các đồng coin khác theo USD). Vậy thì, việc chúng ta đi theo con sóng tăng này là hợp lý - dù nó có thể chỉ là 1 sự hồi phục tạm thời.

Tiếp theo, ngày hôm qua mình có đọc được một Comment của một bác trên diễn đàn, đại loại như sau: "Khớp lệnh em Hậu rồi, nhưng sao vẫn run quá bác Mạc An à :D". Okay, đây cũng là 1 cái hay của giao dịch, đó chính là vấn đề về tâm lý. Chính vì những tâm lý này mà các " Hệ thống giao dịch" được ra đời. Lấy ví dụ như giao dịch hôm qua mình post kèo mua ETH ở 236$ với điểm dừng lỗ đặt ở 226$, điều này đồng nghĩa với việc mình đã có sẵn một tâm lý rằng với rủi ro xấu nhất xảy ra, thì mình sẽ mất 10$ / 1 ETH được giao dịch. Khi mọi việc đã được chuẩn bị, tâm lý sẽ luôn được nhẹ nhàng nhất, mặc dù có thể nó sẽ là xấu. Nên không có gì phải lo lắng đâu nhé bác @Lâm Thịnh và các anh em :).

Okay, chắc anh em mình cùng nhau đi vào nội dung chính - đồ thị PnF Daily của một số coin top nào anh em. À, chút nữa mình sẽ post update cho đồng ETH vừa giao dịch hôm qua - đã trailing stop được rồi nhé anh em!

1. Bitcoin:

Đầu tiên, chúng ta có thể thấy đường Hỗ trợ tăng đang làm tốt nhiệm vụ hỗ trợ giá của nó. Giá Bitcoin chạm vào, tạo 2 đáy trước khi tạo 2 tín hiệu mua liên tiếp ở 8.850$ và 9.000$. Đây chính là 2 dấu hiệu cho sự kỳ vọng tiếp diễn của xu hướng tăng.

Nói qua thì cũng phải nói lại, đây chỉ mới là sự phá vỡ khỏi các ''minor high'' là các kháng cự nhỏ, chúng ta cũng phải cần một cú tăng mạnh vượt lên đỉnh cũ 10.500$ để xác nhận một xu hướng tăng thực sự. Tuy nhiên, với sự phục hồi này, chúng ta ít nhất cũng đã có cơ sở để giao dịch. Chiến lược cho tuần tới vẫn sẽ là "CANH MUA". Trong trường hợp giá đảo chiều và phá vỡ đường hỗ trợ tăng, chúng ta sẽ đảo view để BÁN - nhưng nó chưa xảy ra nên mình sẽ update sau, tín hiệu bán phá vỡ nằm quanh ngưỡng 8.650$ nên anh em lưu ý ngưỡng hỗ trợ này là được.

2. Ethereum:

Với Ethereum thì chúng ta đã có tín hiệu mua 3 đỉnh ở 236$ - nó cũng phù hợp với tín hiệu mua trên đồ thị H5. View cho tuần tới là chúng ta tiếp tục giữ lệnh thôi anh em, điểm trailing stop cho ETH mình sẽ post xuống phần comment.

3. Bitcoin Cash:

Đây chính là điều mình khá lăn tăn khi view cho BCH lại là view giảm trên đồ thị Daily. Tuy nhiên với những tín hiệu tích cực trong vài phiên vừa qua thì chúng ta tạm thời bỏ qua tín hiệu này và đi theo xu hướng của thị trường chung. View cho BCH tuần tới vẫn là chờ tín hiệu mua trên đồ thị ngắn hạn.

4. Litecoin:

Tương tự với đồng Litecoin, xu hướng trên đồ thị Daily là xu hướng giảm. View tuần tới cho đồng coin này và đồng BCH sẽ tương đồng - chúng ta cho vào rổ ''Quan sát''.

5. Binance Coin:

Xu hướng cho đồng coin này trên đồ thị Daily cũng là giảm. Nhưng mình chọn đi theo xu hướng chung của thị trường và xu hướng tăng trong ngắn hạn. Hiện tại giao dịch này đang có lợi nhuận và view cho tuần tới vẫn là "TIẾP GIỮ" và "QUAN SÁT THÊM''

Okay, trên đây là cập nhật một chút cho chiến lược giao dịch tuần tới! Mời anh em tham khảo và đóng góp thêm nhé!

Chúc anh em cuối tuần thư thái!
Mạc An

Giới thiệu sách Trading hay
Nhật Ký Giao Dịch Thực Chiến của Phù Thủy Thị trường Tài Chính

Sách chia sẻ 05 tháng giao dịch thực tế trên thị trường tài chính, sử dụng Price Action và Mô hình Biểu đồ của Phù thủy trader Peter Brandt, người có gần 50 năm kinh nghiệm trading và đạt lợi nhuận bình quân 68% lợi nhuận mỗi năm
Trong tuần qua, Chứng khoán Mỹ hồi phục vào đầu tuần với thuốc cắt giảm 0.5% của FED, cuối tuần lại đỏ rực lửa và cậu Vàng thì phá đỉnh.

1 kênh rủi ro như crypto, mình sẽ chọn view đứng ngoài ^^

Trong tuần qua, Chứng khoán Mỹ hồi phục vào đầu tuần với thuốc cắt giảm 0.5% của FED, cuối tuần lại đỏ rực lửa và cậu Vàng thì phá đỉnh.

1 kênh rủi ro như crypto, mình sẽ chọn view đứng ngoài ^^
Khâm phục bác với tuyệt kỹ đứng ngoài xem..

Mình thì dù đứg ngoài vẫn phải thả ra thả vào một ít cho nó đỡ ngứa..:D

1 tuần hơn 30 lệnh, rồi tơi 15 lệnh, rồi tới 5 lệnh, h 1 tuần mình chỉ vào 2-3 lệnh
thứ nhất vào lệnh ít thì kiểm soát tốt R:R, dừng lỗ cũng ko lăn tăn
thứ 2 giá khớp đu đúng hướng thì lợi nhuận sẽ cực tốt( dạng như nuôi lệnh đúng điểm thì vào ):D chắc bác @nam.nguyen giống mình :D
ETC em lên tàu rồi, chờ Link về 4.3xx rước luôn các cụ ạ

Thank bác @Mạc An nhiều. Đúng là đánh Crypto đôi khi phải cần 2 chữ "Niềm Tin". Vấn đề còn lại đã có stl lo rồi. Mình chủ yếu đánh Exchange thôi. vừa rồi vào lại ETH ở 225-228. Cũng định thoát hàng mấy lần ở 236. Hôm qua đọc bài của bác mà giữ lệnh đến giờ.

Thank bác @Mạc An nhiều. Đúng là đánh Crypto đôi khi phải cần 2 chữ "Niềm Tin". Vấn đề còn lại đã có stl lo rồi. Mình chủ yếu đánh Exchange thôi. vừa rồi vào lại ETH ở 225-228. Cũng định thoát hàng mấy lần ở 236. Hôm qua đọc bài của bác mà giữ lệnh đến giờ.
Bây giờ bác có thể dời về 234$, nó sẽ cực kỳ hợp lý luôn đấy ạ, xem như rủi ro thêm 2$ để đổi lấy khoản lợi nhuận hiện tại :D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 48 Xem / 8 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 956 Xem / 47 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,900 Xem / 80 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,688 Xem / 13 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 352 Xem / 19 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 189 Xem / 4 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên