Thị trường crypto theo góc nhìn đồ thị P&F - Ngày 16/10: Gió đông đã nổi!

Mạc An

Junior Mod
Thành viên BQT
Trial mod
17,848
84,342
Xin chào toàn thể anh em,

Trước khi đi vào chi tiết thì hàng ngày chúng ta cập nhật qua một chút về bức tranh toàn cảnh của thị trường qua bức ảnh về vốn hóa cũng như những đồng tiền trên thị trường.

Nói chung toàn bộ các đồng coin top đều đang đạt mức giảm ~2% giá trị và thị trường cũng đang chìm vào sắc đỏ. Xu hướng giảm/điều chỉnh trong năm 2019 này vẫn còn tiếp diễn.

1. BTC/USD:

Một tín hiệu bán tiếp theo đã được xác nhận ở 8.150$, mức kháng cự mới được dời về 8.450 và tại đây anh em có thể dời SL về nếu cảm thấy bất an. Mô hình giá hiện tại đang hình thành là mô hình Bearish signal, tuy nhiên chúng ta cũng chưa chắc được là sẽ có sự ''reversal'' ở đây hay không? Nhưng tạm thời, chúng ta đang có lợi nhuận và sẽ tiếp tục giữ lệnh bán khống này.

2. ETH/USD:

Xu hướng tăng trong ngắn hạn của ETH không đủ bù đắp một thực tế rằng chúng ta chưa thoát khỏi xu hướng giảm trong khoảng thời gian này. Một mình ETH phá vỡ đường xu hướng chưa đủ chúng ta tin tưởng vào một set-up để mua lên. Hiện tai, ETH đã lại phá vỡ đường Hỗ trợ tăng vừa mới hình thành, lệnh bán khống kích hoạt ở 178$ và chúng ta sẽ tiếp tục giữ lệnh bán, dừng lỗ khi giá phá lên trên 190$ như khuyến nghị vào ngày hôm qua.

3. LTC/USD:

LTC đang quay về vùng hỗ trợ tại 54$, một tín hiệu Triple-bottom-sell signal sẽ đánh dấu sự tiếp diễn cho xu hướng và anh em hoàn toàn có thể bán khống LTC xuống tại 53$, lệnh mua đối ứng dừng lỗ sẽ đặt ở 61$.

4. BCH/USD:

Với BCH, nếu anh em nào đã bán khống được tại đỉnh TR thì đã quá tốt, lệnh bán khống cùng mình ở vùng 336-340$ anh em có thể giữ nguyên. Với những anh em nào chưa vào lệnh, chúng ta có thể bán khống khi có tín hiệu bán xác nhận ở 220$, dừng lỗ đặt ở 244$ - Khi GD breakout chúng ta phải chấp nhận đặt các mức dừng lỗ phù hợp để tạo ''không khí'' cho giá có thể tự do di chuyển trong vùng range tích lũy của nó.

5. BNB/USD:

BNB đang tiệm cận vùng phá vỡ trước đó và cũng là vùng hợp lưu giữa giá và đường Kháng cự giảm, chúng ta đợi những phản ứng giá quanh đây để giao dịch nhé anh em. Cũng gần rồi đấy anh em ạ.

Trên đây là một số nhận định cá nhân của mình, thân mời anh em tham khảo!

Chúc anh em ra được những quyết định giao dịch tốt nhất!
Mạc An

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Lúc nãy thấy bác @Tu*_Mã_Ý có post hình sóng sánh, bác cho vào đây cho anh em tham khảo luôn nhé!
Mời các bác @Sonvu82 @ti.pham @RainbwSeal @nam.nguyen có ý kiến gì cho thị trường thời điểm này hay sóng sánh gì vào trao đổi cho vui nhé! Lâu quá chưa được luận đàm với mấy bác rồi :D
Mình chỉ e là với con sóng điều chỉnh 4 kéo dài 2 tuần như bây giờ thì kết quả sẽ rất thảm cho phe bò. Có thể sóng giảm 5 sẽ rất dài và rất xa. Hiện nếu BTC tiếp tục giảm thì vùng 5k8-6k là 1 hỗ trợ mạnh, nếu xuyên qua thì vùng tiếp theo ở 4k - 4k2.
tải xuống.png

Mình chỉ e là với con sóng điều chỉnh 4 kéo dài 2 tuần như bây giờ thì kết quả sẽ rất thảm cho phe bò. Có thể sóng giảm 5 sẽ rất dài và rất xa. Hiện nếu BTC tiếp tục giảm thì vùng 5k8-6k là 1 hỗ trợ mạnh, nếu xuyên qua thì vùng tiếp theo ở 4k - 4k2. View attachment 117571
Mình chỉ hy vọng nó về đồng cấp sóng 4 trước đó là đẹp, bác cho nó về đấy có xa quá không :D

Lúc nãy thấy bác @Tu*_Mã_Ý có post hình sóng sánh, bác cho vào đây cho anh em tham khảo luôn nhé!
Mời các bác @Sonvu82 @ti.pham @RainbwSeal @nam.nguyen có ý kiến gì cho thị trường thời điểm này hay sóng sánh gì vào trao đổi cho vui nhé! Lâu quá chưa được luận đàm với mấy bác rồi :D
Cùng ý tưởng với bác về BTC, LTC và ETH, em tiếp tục follow con BNB cùng bác ở vùng này.

Về sóng sánh em đang xác định cho 03 em này. Nhờ các cao thủ về EW @Mạc An , @Sonvu82 cho thêm ý kiến góp ý giúp em nha.
- BTC trung hạn:

XRP ngắn hạn:

Link:

Mình chỉ hy vọng nó về đồng cấp sóng 4 trước đó là đẹp, bác cho nó về đấy có xa quá không :D
Bác để ý vùng tích luỹ 3k1 và sau đó vọt lên 14k, sau đó nó lại tạo vùng phân phối từ 9k3-14k (với dạng tam giác giảm), hiện giá đã breakout xuống dưới vùng này. Đây là dấu hiệu khởi đầu của quá trình markdown trong Wyckoff, nên khả năng giá xuống rất sâu để tái tích luỹ cũng không lạ lắm.:). Đặc biệt là sau khi breakout giá lại đi ngang khá lâu, chứng tỏ là quá trình giảm sau đó sẽ rất mạnh. Nên khả năng là nó đi còn xa hơn sóng 3 nhiều.

Bác để ý vùng tích luỹ 3k1 và sau đó vọt lên 14k, sau đó nó lại tạo vùng phân phối từ 9k3-14k (với dạng tam giác giảm), hiện giá đã breakout xuống dưới vùng này. Đây là dấu hiệu khởi đầu của quá trình markdown trong Wyckoff, nên khả năng giá xuống rất sâu để tái tích luỹ cũng không lạ lắm.:). Đặc biệt là sau khi breakout giá lại đi ngang khá lâu, chứng tỏ là quá trình giảm sau đó sẽ rất mạnh. Nên khả năng là nó đi còn xa hơn sóng 3 nhiều.
Vậy thì khả năng còn xa moon quá nhỉ, nó mà markdown thì cần 1 khoảng tích lũy đủ lớn nữa mới vào 1 chu kỳ mới!

Vậy thì khả năng còn xa moon quá nhỉ, nó mà markdown thì cần 1 khoảng tích lũy đủ lớn nữa mới vào 1 chu kỳ mới!
Mình cũng nghĩ giai đoạn moon chắc còn xa, hiện nhìn chart Daily thì mình thấy vùng 6k cũng chưa chắc là điểm dừng nếu quá trình markdown là đúng. P/s: các bác chú ý 2 cái tam giác ngược nhau: tam giác ở vùng đáy 3k1, sau khi có nến xanh thọc lên thì cũng đi ngang khá lâu (giữa số 2 và 3 màu xanh dương) và sau đó là tăng tiếp khá xa...hiện với tam giác giảm vùng 14k xuống thì có nến đỏ thọc mạnh và sau đó đi ngang...2 quá trình này ngược nhau, nhưng có lẽ là báo hiệu khả năng giá giảm sâu tương tự quá trình tăng trước.
tải xuống (1).png

Các dự báo trong tháng 10 này có vẻ bi quan cho BTC quá nhỉ , các anh em short chuẩn bị đánh mẻ lớn ăn tết là vừa.
P/s : lâu quá mới thấy Bác @Sonvu82 lên bài hehe
Nó đi ngang miết ngồi xem chart không cũng chán, đâu có gì để chém đâu bác!:D
Lâu nay không đàm đạo nên mới dùng cờ lệnh hiệu triệu ới bác ấy lên chém gió cho vui đấy :D
p/s: GD thì mình vẫn thích GD nó rộng rộng xíu vài thị trường cho nó đỡ chán :D, nhiều thị trường như cổ phiếu mà mua lên mà đợi 1 chu kỳ của nó thì đúng chán. Mà nhiều lúc mấy cái nhàm chán lại hay làm cho ta trade bậy trade bạ :D

Gần halving rồi, chuyện tụt sâu đến gần đáy cũ là khó lắm. Mình nghĩ cùng lắm là tầm 5k5-6k rồi rút chân lên rồi sw quanh 10k+- thôi,sập sâu quá thị trường làm gì còn niềm tin, nhất là khi gần halving, còn moon thì chắc cũng phải 2021.

Đồng quan điểm với bác @Sonvu82 là BTC vẫn đang trong quá trình Markdown theo Wyckoff, TR hiện tại là một quá trình tích lũy thanh khoản để tiếp tục quá trình này. Với việc cá đã đẩy BTC từ 3k-14k thì số hàng gom được là không nhỏ, và hàng tồn kho vẫn còn kha khá đó. Tuy nhiên, góc nhìn của em lạc quan hơn bác xíu, về lý thuyết giá giảm sau khi phá vỡ tam giác giảm, mức giảm tối đa có thể ước lượng bằng chiều cao của tam giác giảm tính từ điểm phá vỡ (cạnh dưới của tam giác). Tam giác giảm lần này của chúng ta có chiều cao khoảng 4.5k (9k3-13k8), mặt khác nhìn vào tam giác giảm lần trước từ 6k về 3k mức giảm là 3k, chiều cao của tam giác này là 5k5 (6k-11k5), tam giác này khá tương đồng với tam giác giảm lần này của chúng ta tính đến hiện tại, do đó nếu ước lượng mức giảm lần này vào khoảng 2k5 tương ứng là về khoảng 6k9 (tỷ lệ thuận với mức giảm của lần trước 3/5.5 chiều cao) mức tối đa là 4k5 (tức là về đến 4k9 - đây là khả năng xấu cho BTC). Ngoài ra TR hiện tại của chúng ta có chiều cao khoảng 1k (7k7-8k7) thông thường khi phá vỡ TR giá sẽ giảm bằng với độ rộng của TR tính từ điểm phá vỡ, tức là phá xuống tầm 6k7 (7k7-1k).

Theo quan sát hiện tại với thực tế thị trường, vùng giá 7k4-8k3 là vùng hỗ trợ cứng hợp lưu với mức vùng fibo 50, trong 3 lần trước mỗi khi giá đẩy xuống vùng 7k7 chúng ta đều thấy xuất hiện lực cầu bắt đáy tại khu vực này và tạm thời hỗ trợ được cho giá, bên bán đẩy giá qua được vùng này thì khối lượng lớn lệnh bán sẽ được hấp thụ ở đây. Mặt khác vùng 6k9-7k2 là mức fibo 61.8, đây cũng là hỗ trợ tốt cho giá. vùng 5k8-6k trong quá khứ là một vùng hỗ trợ rất tốt cho BTC trong quá khứ, bên bán đã mất 09 tháng để phá vỡ được vùng này ở tam giác giảm lần trước.

Từ những dữ liệu trên, trong dài hạn chúng ta sẽ tiếp diễn quá trình phân phối và dự kiến BTC sẽ rơi thêm 1 nhịp về vùng 6k9-7k2 sau khi phá vỡ TR hiện tại và sẽ tích lũy quanh vùng này với vùng tích lũy dự kiến là 6k7-8k7, có thể sẽ có 1 cú Shake out xuống vùng 5k5-5k8 trước khi go to moon, quá trình accumulation này có thể kéo dài đến hết năm nay.

Bởi đang tập nhìn sóng bác ạ, h thì em ko quan trong con sóng đó hình gì, cứ sau sóng đẩy trc nó là sóng điểu chỉnh và sau đó cũng là điểu chỉnh :D nhìn chart D1 chắc nhất
Em sẽ vào theo khối lượng thích hợp như thế này ạ

Chỉnh sửa lần cuối:
Để xác định chính xác sóng, chúng ta cần xem xét cấu trúc nội tại của từng con sóng trước đúng không bác @Mạc An ?
Dựa vào động lượng, dựa vào mẫu hình và dựa vào khối lượng.

Dựa vào mẫu hình thì có 5 dạng sóng chính đó, mình dựa vào cái ''quen mắt'' đã

Động lượng thì để xác định cái xung lực của sóng, khúc nào đuối, khúc nào hiệu chỉnh, đà tăng của sóng thế nào

Khối lượng thì cũng thế, mẫu hình nào khối lượng thu hẹp, mẫu hình nào khối lượng mở ra

Dựa vào động lượng, dựa vào mẫu hình và dựa vào khối lượng.

Dựa vào mẫu hình thì có 5 dạng sóng chính đó, mình dựa vào cái ''quen mắt'' đã

Động lượng thì để xác định cái xung lực của sóng, khúc nào đuối, khúc nào hiệu chỉnh, đà tăng của sóng thế nào

Khối lượng thì cũng thế, mẫu hình nào khối lượng thu hẹp, mẫu hình nào khối lượng mở ra
Vâng bác, để em chiêm nghiệm thêm và backtest kỹ lại và nhờ bác hỗ trợ thêm nha. Thanks so much!

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,047 Xem / 83 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 341 Xem / 21 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,379 Xem / 77 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 252 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 113 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 146 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 235 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên