Thị trường crypto theo góc nhìn đồ thị P&F - Ngày 18/09: Hành động theo thị trường

Thị trường crypto theo góc nhìn đồ thị P&F - Ngày 18/09: Hành động theo thị trường

Bác cho em hỏi cái sóng đó nếu cần thì ngâm bao lâu ạ, thật sự nhìn mấy bác đếm sóng mà em say sóng quá .Sóng có sẵn thì em biết còn sóng về sau, dự đoán bước sóng tương lại các bác làm thế nào thế , em ngâm mà ko thông
Bác tìm đọc series Elliott của mình đã, còn độ nhanh chậm tùy vào tư chất bác :D, nhưng nói chung EW cũng chỉ để giao dịch chứ ko nên xài để dự báo, dễ chết lắm đấy ạ

Ví dụ BTC khi có kịch bản sóng xong thì mình có thể lên kế hoạch GD như thế này chẳng hạn!

Bác cho em hỏi cái sóng đó nếu cần thì ngâm bao lâu ạ, thật sự nhìn mấy bác đếm sóng mà em say sóng quá .Sóng có sẵn thì em biết còn sóng về sau, dự đoán bước sóng tương lại các bác làm thế nào thế , em ngâm mà ko thông
Vậy kết hợp với Fibo để em ngâm từ từ, vậy em có thể kêt hợp line chart kết hợp đếm sóng+fibo trade cho hàng hóa đặc thù (làm gì có candles chart :D mà tham khảo)

Một chút lo lắng cho BTC, BTC H1 đi trong nhánh 3/1 trend giảm trong 16 ngày Gann.
D1 chart RSI đã rớt xuống 50

Các cụ phân tích sóng sánh, cho e xin bối cảnh, câu chiện thị trường sau bối cảnh đó, để em mở rộng tầm mắt. Ví dụ sau 5 sóng đẩy, vì sao lại có sóng correction ABC, sóng này nói câu chiện gì của thị trường có dc ko ? :3 e vẫn say sóng hux

ah cái này vẽ chi tiết là để thảo luận với bác thôi, chứ cơ bản là mình cũng chỉ soi sóng lớn trước, sau đó lùi về các khung nhỏ hơn để xem cấu tạo từng con sóng xem có đúng không thôi. Chứ đếm kiểu này thì cứ lọ mọ hoài một hồi rối não.:D

Các cụ phân tích sóng sánh, cho e xin bối cảnh, câu chiện thị trường sau bối cảnh đó, để em mở rộng tầm mắt. Ví dụ sau 5 sóng đẩy, vì sao lại có sóng correction ABC, sóng này nói câu chiện gì của thị trường có dc ko ? :3 e vẫn say sóng hux

Thì thị trường nó mang tính chu kỳ thôi bác, đạt đến cực thịnh thì ắt có giai đoạn suy.

Tuy nhiên, sau 5 sóng đẩy không phải bao giờ nó cũng là 1 ABC, nó có thể là dạng phức hợp, dạng abc chỉ là kỳ vọng đơn giản nhất. Nó giống như là 1 giai đoạn tái tích lũy hoặc phân phối trong wyckoff vậy. Chỉ là EW nó công thức hóa các chuyển động lại thôi.

Ví dụ cụ thể nhất là với sóng BTC thì sau 1 sóng đẩy thì giờ là 1 sóng phức hợp với tùm lum con sóng trong đó! - Giai đoạn này có thể nói là đang có sự cân bằng ''cung/cầu'' - tạm nói là thế!

View attachment 113192

Cũng như với BTC nè bác @Sonvu82 , Ta có 1 Flat (W), 1 zigzzag (X) rồi thì giờ chúng ta có khả năng sẽ 1 Y, nhưng dạng sóng gần nhất là 1 sóng đẩy thì cứ lên kế hoạch Long cho BTC với a-b-c đã, với mục tiêu :
1, mở rộng của sóng A
2, hồi quy 61.8-76.8 sóng đẩy trước đã.
Còn rồi có Y hay không thì chúng ta tính sau :D
Con BTC làm mình lăn tăn khá nhiều vụ đếm sóng, mình thấy sóng 4 nó không phải là sóng tam giác, mà có thể nó đang có dạng 3-3-5 (khung lớn màu đỏ). Và nếu theo cách này thì giá đang ở đoạn đầu của sóng xuống Y. P/s: trên hình của bác sóng 5 xuống đang là sóng zigzag thì nó không thoả điều kiện sóng 5 phải là sóng đẩy.
tải xuống.png

Đính kèm

• tải xuống.png
    tải xuống.png
    128.8 KB · Xem: 3
Con BTC làm mình lăn tăn khá nhiều vụ đếm sóng, mình thấy sóng 4 nó không phải là sóng tam giác, mà có thể nó đang có dạng 3-3-5 (khung lớn màu đỏ). Và nếu theo cách này thì giá đang ở đoạn đầu của sóng xuống Y. P/s: trên hình của bác sóng 5 xuống đang là sóng zigzag thì nó không thoả điều kiện sóng 5 phải là sóng đẩy.View attachment 113208
Sóng đẩy của sóng A đấy bác, sóng A cũng là sóng motive mà :D
thêm 1 B hiệu chỉnh + 1 C xung lực nữa là có Y

Về em hậu- hiện thì view chuyển sang tăng, nhưng giờ là lúc canh điểm vào. Hiện như trên chart 4H thì giá tăng rất đẹp, vol cũng ủng hộ xu hướng lên...hiện mình thấy giá đã đi khá xa và đang ở vùng Fib 2.618, nên khả năng điều chỉnh để lên tiếp 1 đợt nữa. Mình có 2 điểm vào lệnh ở 196 và 200.View attachment 113164

Cho e xin điểm mua hợp lý e ADA vs XRP vs bác @Sơn Vũ 82

kkk cái này cụ đọc tài liệu về sóng Elliott có phân tích chi tiết tâm lý thị trường các giai đoạn trong xu hướng tăng gồm 5 sóng:
- Sóng 1: sóng sơ khai, ít người nhận ra giá bắt đầu đảo chiều tăng nhẹ sau 1 trend giảm dài trước đó. Đây là giai đoạn mà cá mập gom hàng rất nhiều- dấu hiệu trên chart là giá giao động rất hẹp, gần như đi ngang.
- Sóng 2 (sóng điều chỉnh): Sau sóng tăng 1, thì một nhóm người mua gom được hàng ở vùng giá thấp và nhóm người mua ở cao bị lỗ thấy giá lên thì chốt lãi/chốt lỗ vì còn tâm lý sợ hãi bởi trend giảm trước. Sóng giảm điều chỉnh này thường khá mạnh (so với sóng 4).
- Sóng 3: là con sóng tăng mạnh nhất, thường là giai đoạn cá mập bơm hàng lên cao để chốt lãi. Lúc này đa phần người chơi bắt đầu lờ mờ nhận ra là giá đã có xu hướng tăng trở lại. Sóng này thường dài nhất trong 3 sóng tăng 1,3,5.
- Sóng 4: sau khi giá lên được 1 đoạn khá cao thì lại gặp áp lực bán chốt lời/chốt lỗ nên quay đầu giảm nhẹ. Sóng này giảm thường yếu nhất do thị trường hiện tại đã nhận ra xu hướng tăng và nhóm mua đã bắt đầu đông dần lên và hoàn toàn thắng thế phe bán.
- Sóng 5: sóng tăng cuối-hay còn gọi là sóng fomo. Thể hiện qua lượng vol tăng có dấu hiệu suy yếu, các chỉ báo động lượng sẽ cho dấu hiệu phân kỳ. Đây là giai đoạn mua lên của cá con, còn mấy anh cá mập thì đang ngồi cười và chờ cá con vào bẫy...nó xả mạnh nên thường ngay vùng này hay thấy mấy cây nến thọc rất thốn.:D

Sau 5 sóng đẩy là giai đoạn điều chỉnh ABC- hay còn gọi là giai đoạn phân phối. Sau khi giá tăng cực điểm thì cá mập xả hàng làm giá giảm mạnh - sóng A. Nhưng trên thị trường tâm lý hưng phấn vẫn còn vì trend tăng tạo bởi 5 sóng kia khiến cá con vẫn còn đang lâng lâng và kỳ vọng trend tăng vẫn còn tiếp diễn - lao vào bắt đáy, giá bắt đầu tăng tạo thành sóng B. Nhưng anh cá mập vốn là tay lắm tiền, hàng ảnh gom xả 1 - 2 lần đâu có hết ngay. Xả hết luôn 1 đợt thì giá về mo luôn thì ai dám chơi với nó!?:D:D:D. Vì vậy, cá mập lại chờ nhóm cá con fomo lên rồi lại xả tạo thành sóng C giảm - thường sóng C là con sóng giảm sâu.
Chính vì cá mập xả hàng nhiều đợt nên đôi khi sóng ABC nó phức tạp hơn nó lên xuống nhiều lần tạo ra các sóng phức hợp...ABC là trường hợp sóng điều chỉnh đơn giản nhất.
Đó là 1 chu kỳ giá gồm 5 sóng đẩy và 3 sóng điều chỉnh!
Quay lại trường hợp BTC hiện tại thì nó đang y như mô tả này của mình.:)

kkk cái này cụ đọc tài liệu về sóng Elliott có phân tích chi tiết tâm lý thị trường các giai đoạn trong xu hướng tăng gồm 5 sóng:
- Sóng 1: sóng sơ khai, ít người nhận ra giá bắt đầu đảo chiều tăng nhẹ sau 1 trend giảm dài trước đó. Đây là giai đoạn mà cá mập gom hàng rất nhiều- dấu hiệu trên chart là giá giao động rất hẹp, gần như đi ngang.
- Sóng 2 (sóng điều chỉnh): Sau sóng tăng 1, thì một nhóm người mua gom được hàng ở vùng giá thấp và nhóm người mua ở cao bị lỗ thấy giá lên thì chốt lãi/chốt lỗ vì còn tâm lý sợ hãi bởi trend giảm trước. Sóng giảm điều chỉnh này thường khá mạnh (so với sóng 4).
- Sóng 3: là con sóng tăng mạnh nhất, thường là giai đoạn cá mập bơm hàng lên cao để chốt lãi. Lúc này đa phần người chơi bắt đầu lờ mờ nhận ra là giá đã có xu hướng tăng trở lại. Sóng này thường dài nhất trong 3 sóng tăng 1,3,5.
- Sóng 4: sau khi giá lên được 1 đoạn khá cao thì lại gặp áp lực bán chốt lời/chốt lỗ nên quay đầu giảm nhẹ. Sóng này giảm thường yếu nhất do thị trường hiện tại đã nhận ra xu hướng tăng và nhóm mua đã bắt đầu đông dần lên và hoàn toàn thắng thế phe bán.
- Sóng 5: sóng tăng cuối-hay còn gọi là sóng fomo. Thể hiện qua lượng vol tăng có dấu hiệu suy yếu, các chỉ báo động lượng sẽ cho dấu hiệu phân kỳ. Đây là giai đoạn mua lên của cá con, còn mấy anh cá mập thì đang ngồi cười và chờ cá con vào bẫy...nó xả mạnh nên thường ngay vùng này hay thấy mấy cây nến thọc rất thốn.:D

Sau 5 sóng đẩy là giai đoạn điều chỉnh ABC- hay còn gọi là giai đoạn phân phối. Sau khi giá tăng cực điểm thì cá mập xả hàng làm giá giảm mạnh - sóng A. Nhưng trên thị trường tâm lý hưng phấn vẫn còn vì trend tăng tạo bởi 5 sóng kia khiến cá con vẫn còn đang lâng lâng và kỳ vọng trend tăng vẫn còn tiếp diễn - lao vào bắt đáy, giá bắt đầu tăng tạo thành sóng B. Nhưng anh cá mập vốn là tay lắm tiền, hàng ảnh gom xả 1 - 2 lần đâu có hết ngay. Xả hết luôn 1 đợt thì giá về mo luôn thì ai dám chơi với nó!?:D:D:D. Vì vậy, cá mập lại chờ nhóm cá con fomo lên rồi lại xả tạo thành sóng C giảm - thường sóng C là con sóng giảm sâu.
Chính vì cá mập xả hàng nhiều đợt nên đôi khi sóng ABC nó phức tạp hơn nó lên xuống nhiều lần tạo ra các sóng phức hợp...ABC là trường hợp sóng điều chỉnh đơn giản nhất.
cảm ơn bác nhiều lần, triệu like. Như thế này cần phân tích theo giai đoạn chu kỳ của thị trường, rồi bắt nhịp. Quả này cũng khoai phết hehhee

Thank Bác, cơ bản ý nghĩa từng đợt sóng phải hiểu, h thấm rồi thì ngâm thôi bác ạ, Sẵn tiện view của em hôm này đa phần kèo Short,mời bác thẩm ạ
TRX, Linh em; DAsh, LTC em dính dừng lỗ(ko theo nữa T_T),NEO

Thank Bác, cơ bản ý nghĩa từng đợt sóng phải hiểu, h thấm rồi thì ngâm thôi bác ạ, Sẵn tiện view của em hôm này đa phần kèo Short,mời bác thẩm ạ
TRX, Linh em; DAsh, LTC em dính dừng lỗ(ko theo nữa T_T),NEO
Con LTC mình lại thấy nó đẹp vì cơ bản mô hình sóng Wofle vẫn thoả điều kiện. Nếu nếu 4H không có biến hay beartrap thì quả này LTC sụp khá sâu.
tải xuống.png

XRP áp lực chốt lãi thể hiện khá rõ khi vol giao dịch rất cao ở vùng đỉnh, nên khả năng giá còn giảm tiếp.
tải xuống (1).png

NEO cũng tương tự, sau đoạn tăng mạnh thì gặp áp lực xả hàng chốt lãi. Đánh short cũng được nhưng rủi ro cũng cao khi mà lượng fomo đang tăng cao. Nên phương án nếu short thì canh các mức target nhỏ rồi tháo chạy và SL thật chặt. Thường thì giai đoạn này canh giá giảm hết lực rồi mua theo sóng tăng cuối.
tải xuống (2).png

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 84 Xem / 14 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 319 Xem / 32 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 597 Xem / 46 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 312 Xem / 2 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên