"Thiền định" có thực sự tốt cho trader như chúng ta vẫn nghĩ???

Phương Thúy

Editor
Trial mod
6,389
29,039
Mình biết rằng trên trang TraderViet có rất nhiều bài viết về thiền và Trading. Tuy nhiên thì mình vẫn muốn đóng góp một bài viết nữa vào kho tàng kiến thức của TraderViet. Vì đây là chính trải nghiệm của bản thân mình, và cứ cái gì hữu ích thì mình chia sẻ cho mọi người thôi.

Ở trong bài viết này đặt ra môt vấn đề cho chúng ta đó là: "Thiền có thực sự tốt như chúng ta nghĩ?".

Tại sao khi bạn gặp các trader nhà nghề, ít nhiều trong số họ đều sẽ nhắc đến Thiền. Đó không phải là xu hướng, hay cứ trader là phải thiền đâu nhé các bạn. Mà thực tế thì thiền thực sự có ích trong việc dung hòa cảm xúc. Và được trader chúng ta áp dụng vào trading. Nói vậy là thiền đúng là một cách tốt để kiểm soát cảm xúc trong trading?

Nói thật là cái này mình không chắc đối với mọi trường hợp. Bản thân mình thấy rằng, không phải ai cũng phù hợp với việc thiền, làm không khéo lại thành ra phản tác dụng. Thiền cũng cần sự kiên nhẫn, cần có cách thức, học hỏi và rèn luyện mỗi ngày. Và mỗi ngày là một thách thức, cũng có rất nhiều người học thiền và nhiều người đã bỏ thiền. Có rất nhiều người thiền đã sống tốt hơn rất nhiều, nhưng cũng có người lại đi sai hướng. Vậy bạn nói xem, thiền có thực sự hữu ích với trader chúng ta? Câu trả lời này chỉ được xác nhận khi chính bản thân bạn tiếp xúc với "thiền định" tự bạn trải nghiệm, tự bạn cảm nhận cũng giống như trading vậy. Bạn sẽ không bao giờ biết được bạn có đi được với nghề hay không cho đến lúc bạn thật sự bắt tay vào giao dịch.

Trong bài viết này, mình sẽ chia sẻ những trải nghiệm của mình từ việc thiền định để anh em ít nhiều có cái nhìn rõ ràng hơn nhé.

Trước tiên mình cần phải công nhận một điều, thiền thực sự hữu ích với bản thân mình. Chưa nói đến việc thiền có tác dụng như thế nào trong trading. Nhưng với cuộc sống hiện tại, thiền đang là một hoạt động cải thiện được tâm lý và cảm xúc của mình rất nhiều trong cuộc sống. Thiền có thể bình ổn tâm lý tốt một cách bất ngờ.

Thiền thay đổi cuộc sống tinh thần của mình rất nhiều. Và vô tình, trading chính là nơi được hưởng lợi nhiều nhất. Vì thú thực mình học thiền không phải phục vụ cho trading, chỉ đơn giản là vì trong cuộc sống chúng ta có những lúc xáo trộn, tâm lý bất ổn và hầu như ai cũng cố gắng tìm cách để bình ổn nó. MÌnh chọn thiền, chỉ đơn giản như vậy thôi. Và phải nói là cần chút duyên nữa anh em ạ. Rất nhiều người muốn học thiền nhưng cứ mãi trì hoãn không bắt đầu được. Đó là vì chúng ta không chịu hành động, chỉ cần chúng ta hành động tức là chúng ta bắt đầu "khởi duyên" với thiền.

Có thể nói rải nghiệm với thiền định là trải nghiệm giá trị nhất. Mình hiểu rõ bản thân, mình muốn gì, làm gì, mình cần có những thái độ nào trong cuộc sống, công việc (trading) và nhiều thứ khác nữa. Mình bắt đầu nhận ra cảm xúc trong trading có những chuyển biến tích cực khó mà giải thích bằng lời hết được, nó thay đổi một cách tự nhiên, không cần phải cố gắng vất vả kiểm soát hay chế ngự như mọi khi. Ngoài cảm xúc, thì thiền còn có những tác động khác lên công việc trading của mình như:
  • Tác dụng đầu tiên không nghi ngờ đó là giúp bạn rèn luyện tính kiên nhẫn cực tốt
  • Giúp bạn phân tích thị trường khách quan hơn, không mang nhiều cảm xúc cá nhân lúc phân tích
  • Bạn sẽ gần như cảm nhận được, cảm xúc của bản thân tại mỗi thời điểm để kịp thời điều chỉnh, và quan trọng hơn là bạn có thể biết được mình đang giao dịch với tâm lý như thế nào, là đúng hay là sai.
  • Kết quả Trading sẽ được cải thiện đáng kể, không những vậy cuộc sống của bạn cũng rõ ràng hơn, bạn sẽ tự ngộ ra được nhiều điều, và đương nhiên là nó sẽ dần dần tốt đẹp lên.
Và cái hay của nó ở chỗ là, tất cả những lợi ích này đến một cách từ từ, và hoàn toàn tự nhiên, bạn cũng sẽ đón nhận chúng một cách tự nhiên mà có lúc bạn chợt nhận ra rằng, bạn đã thay đổi tích cực lúc nào không hay.

Vậy thiền là gì ?

Thiền Định là một trạng thái tinh thần đạt được bằng cách tập trung tất cả nhận thức của bản thân vào thời điểm hiện tại, tiếp nhận mọi suy nghĩ, cảm giác, cảm xúc phát sinh từ nội tâm, từ các giác quan của cơ thể. Bằng cách tập trung vào hơi thở, chúng ta buông bỏ những suy nghĩ, cảm giác, cảm xúc đó một cách tự nhiên.

Nói thì nói vậy, chứ thực hành nó không dễ vậy đâu.Thiền 30 phút thôi, đồng nghĩa với việc bạn ngồi im 30 phút. Trong 30 phút này bạn cần phải tập trung vào hơi thở, gạt bỏ mọi cảm xúc, không được suy nghĩ linh tinh và có mỏi thì cũng không được than thở chi cả. Ngứa không được gãi, không được ngủ gật, blah blah....Và đặc biệt là tất cả những điều trên có đến thì hãy tự nhiên tiếp nhận nó và học cách quên và để những cảm xúc đó ra đi một cách tự nhiên như lúc nó đến.

Có thể nói để học thiền thì không quá khó, nhưng thực hành và duy trì việc thiền định là cả một vấn đề đó. Không khác gì trading, chỉ có điều thiền không có cháy tài khoản thôi :D.

Khi mà có thể duy trì được việc thiền định thì cũng là lúc chúng ta nhận ra được rất nhiều thứ, từ mọi khía cạnh trong cuộc sống của chúng ta và trading là một trong số đó. Nhưng mình phải công nhận một điều rằng, ngoại trừ cuộc sống thì trading là nơi được thiền tác động tích cực nhất. Từ việc giao dịch, quản lý vốn, tâm lý hay test một phương pháp. Bạn đều có thể thực hiện nó dễ dàng hơn, bình tĩnh hơn như con người bạn trước giờ vốn dĩ là vậy đó.

Tuy nhiên thiền thực sự rất cần tính kiên nhẫn, chịu khó, học hỏi mỗi ngày. Cái khó của thiền ở đây đó là chúng ta đang không biết chúng ta học cái gì, chính bản thân chúng ta dẫn đường cho chúng ta, sai chúng ta tự sửa, và cũng chẳng ai có thể chỉ cho chúng ta cách sửa cả, mọi thứ đều thuộc về ngộ tính mỗi người vậy đó. Nên đây cũng là lí do vì sao thiền tốt như vậy nhưng cũng rất nhiều người bỏ thiền. Đơn giản vì đây không phải là cách duy nhất để cân bằng cảm xúc.

Hi vọng rằng qua bài viết này, mỗi người hãy tự lựa chọn một cách để kiểm soát cảm xúc của bản thân nhé. Nó thực sự rất cần, và hãy làm ngay nếu có thể nhé. Chúc mọi người cuối tuần vui vẻ.

Nếu bài viết hay, hãy thả tim cho mình với nhé.!

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
nhưng phải có chỗ yên tĩnh thì mới thiền được đúng không bạn!

cũng k hẳn , chỉ cần chỗ k quá ồn ào mà bạn phải để ý ra ngoài hơi thở của bạn

thiền không chỉ là ngồi 30 phút, vì khoảng thời gian này rất ít ỏi so với 24h/ngày. Thiền là bất cứ lúc nào, đưa tâm mình về hiện tại bằng việc chú ý hơi thở khi ngồi, chú ý/ biết những suy nghĩ đang diễn ra trong tâm, chú ý/ biết cảm xúc của bản thân (tức giận, vui vẻ...), chú ý/ biết các sự vật/ sự việc/ đối tượng (công việc, người đối diện...) mà mình đang tiếp xúc. Khi chúng ta rèn luyện thường xuyên như vậy thì tâm mình rất nhanh nhạy. Khi trade sai phương pháp/ quy tắc đề ra do cảm xúc là biết ngay mình đang sai, từ đó sớm kiểm soát cảm xúc.

cũng k hẳn , chỉ cần chỗ k quá ồn ào mà bạn phải để ý ra ngoài hơi thở của bạn

nhưng phải có chỗ yên tĩnh thì mới thiền được đúng không bạn!
ở những chỗ ồn ào thiền bằng cách, tâm bạn biết chỗ này đang ồn ào (tiếng xe cộ, tiếng nói, tiếng cười, dòng người đi lại...), tóm lại bạn chỉ cần đưa tâm mình về hiện tại và biết cái gì đang xảy ra trong hiện tại

Với mình thì Thiền chỉ có tác dụng chữa chứng mất ngủ kinh liên.
Trước khi đi ngủ mình ngồi thiền 20 phút để gạt bỏ những suy nghĩ khác ra khỏi não. Từ đó giúp cho ngủ dễ hơn, sâu hơn.

Thiền có nhiều cách khác nhau, không nhất thiết phải ngồi im. Mình mới nghĩ ra cách thiền nằm :D that sự rất có ích, ngủ rất sâu. Mình không thích ngồi thiền vì cảm thấy mất thời gian và nhàm chán.

Khi thiền, không nhất thiết phải đặt mục tiêu tham vọng là bao nhiêu phút. Nằm thẳng cẳng, không gối đầu, phải đảm bảo xương sống thẳng. Hít thở và cảm nhận hơi thở ngay tim. "Nhận biết" hơi thở ngay chỗ tim. Nếu suy nghĩ có đi lan man thì cũng không thất vọng, phán xét. Tiếp tục chuyển chú ý lại vào trái tim. Sau đó thì mình ngủ lúc nào cũng không hay :)

Ngoài thiền nằm, khi đi đứng đều có thể thiền. Quan trọng là sự "nhận biết" sự việc. Khi vào lệnh trade, đặt lệnh sai, đu đỉnh, cảm xúc lúc đó có thể là thất vọng, buồn bã. Đưa cái sự "nhận biết" về cảm xúc lúc đó, chỉ quan sát cảm xúc thôi, không được đánh giá phán xét đúng sai. Chỉ "nhìn" cảm xúc không thôi. Lâu dần, trader sẽ quen với mọi cảm xúc và sẽ cảm giác bình thường, bình tĩnh khi vào lệnh và chốt lệnh

Các bạn hãy tự thưởng cho mình 10 ngày với Thiền Vipassana (google để biết nó là gì). Lúc đầu mình đến với Thiền Vipassana với mục đích là đi học TÂM LÝ GIAO DỊCH, khắc chế Tham Lam - Sợ Hãi. Nhưng không ngờ sau 10 ngày luyện tập, cái mình thu lượm được quá to lớn. Nếu như ai hỏi có khóa học nào tốt nhất cho cuộc đời? Mình sẽ nói đó là Khóa học Vipassana 10 ngày, đặc biệt nó hoàn toàn Free.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,497 Xem / 87 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 345 Xem / 19 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 871 Xem / 39 Trả lời
  • TraderViet Crypto trong Chuyện bên lề 269 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 393 Xem / 31 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 140 Xem / 3 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,758 Xem / 1,397 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên