Thoát lệnh cũng là cả một nghệ thuật - chiến lược quản lý lệnh theo nến đóng cửa

Thoát lệnh cũng là cả một nghệ thuật - chiến lược quản lý lệnh theo nến đóng cửa

Khánh Trình

Active Member
1,439
8,628
Ý tưởng giao dịch của bạn có thể đáng giá triệu đô, nhưng nếu bạn không xác định đúng mức chốt lời, và quản lý lệnh không đúng cách, bạn vẫn sẽ thua lỗ.

Lý do là vì việc thoát lệnh khác với điểm vào lệnh luôn xuất hiện với vô số kịch bản khác nhau. Giá có thể đi đúng theo hướng bạn muốn rồi quay đầu trước khi nó chạm vào mức chốt lời mà bạn xác định. Thị trường cũng có thể vụt chạm đến mức chốt lời của bạn rất nhanh.

Giá có thể đi rất sát mức stop loss của bạn, rồi sau đó đảo chiều nhưng di chuyển rất chậm đến mức chốt lời mà bạn muốn. Có hàng trăm kịch bản giá di chuyển kể từ khi bạn đặt lệnh và chúng sẽ khiến Trader cực kỳ lúng túng.

chot-loi-cung-la-ca-mot-nghe-thuat-chien-luoc-quan-ly-lenh-theo-nen-dong-cua-traderviet.png

Chiến lược thoát lệnh không hề dễ dàng. Bạn có còn nhớ đến hiệu ứng marshmallow mình từng nói đến, không ai muốn mất đi lợi nhuận mà mình vừa có được. Nhưng họ cũng đồng thời muốn có nhiều hơn. Sự lo lắng và lúng túng bập bềnh giữa tham lam và sợ hãi khiến cho việc quản lý lệnh trở nên khó khăn hơn rất nhiều.

Chìa khóa thành công nằm ở sự nhất quán

Nhưng có một điều chắc chắn: thị trường không quan tâm bạn là ai. Hơn nữa: bạn không có bất kỳ khả năng gì để kiểm soát hành vi của thị trường. Những gì bạn cần làm là kiểm soát hành vi của bản thân mình và cách mình phản ứng với thị trường.

Cách bạn phản ứng với thị trường sẽ định nghĩa bạn là ai.

Khi giá đảo chiều, bạn có cắt lệnh sớm hơn? Bạn có thường thoát lệnh ngay khi giá có một biến động bất thường nào đó?

Điều quan trọng nhất trong cách thoát lệnh là bạn phải nhất quán với kịch bản mà mình đã xác định ngay từ đầu. Chỉ khi bạn nhất quán với cách thức mình giao dịch và loại trừ những yếu tố cảm xúc khi thoát lệnh, bạn mới có thể đo lường phương pháp thoát lệnh của mình một cách chính xác.

chot-loi-cung-la-ca-mot-nghe-thuat-chien-luoc-quan-ly-lenh-theo-nen-dong-cua-traderviet-2.jpg

Không ràng buộc bởi cảm xúc là cách duy nhất để có kế hoạch thoát lệnh hoàn hảo

Các chiến lược thoát lệnh

Câu châm ngôn mà các Trader thường nói đó là: hãy cắt lỗ thật nhanh và tối đa hóa lợi nhuận của bạn – cut your losses quit and let profits run.

Nhưng, bạn cũng đã biết là nói thì luôn dễ hơn làm. Từ bài viết này, mình sẽ giới thiệu một số phương pháp thoát lệnh thường gặp để anh em dễ tham khảo, phương pháp đầu tiên, chỉ nên quan sát thời điểm nến đóng cửa để tìm điểm thoát lệnh.

Chỉ sử dụng thời điểm đóng cửa của nến

Các Trader sẽ không thể kiếm được lợi nhuận chỉ bằng việc nhìn giá cả ngày. Quan sát giá cả ngày chỉ khiến bạn đau đầu và nghĩ đủ thứ lung tung, trong khi việc bạn chỉ quan sát nến sau khi đóng cửa sẽ cho bạn một câu chuyện hoàn toàn khác.

Chỉ bằng cách sử dụng nến đóng cửa, bạn sẽ ít có những quyết định bốc đồng trong quá trình quan sát giá cả chuyển động. Điều này có nghĩa là bạn sẽ quản lý lệnh giao dịch tốt hơn và có ít tác động đến ý tưởng giao dịch ban đầu.

Trong ví dụ ở chart bên dưới, nến pin bar là ví dụ hoàn hảo cho việc này. Do bản chất của nến pin bar, có rất nhiều Trader nghĩ rằng giá sẽ đi theo một hướng kể từ thời điểm này, trước khi giá có thể đảo ngược theo hướng khác. Việc chờ đợi nến đóng cửa sẽ cho bạn một bức tranh rất khác so với những gì đang diễn ra ở tình hình hiện tại.

chot-loi-cung-la-ca-mot-nghe-thuat-chien-luoc-quan-ly-lenh-theo-nen-dong-cua-traderviet-1.png

Nếu bạn là một Trader chuyên sử dụng khung H1 để trade, hãy tập trung vào khung H1. Bạn sẽ bắt đầu quan sát các thiết lập giao dịch để tìm điểm vào lệnh từ 10-12 lần một ngày. Việc xác định điểm vào lệnh theo từng tiếng sẽ giúp bạn chủ động hơn, bạn sẽ ít bị ảnh hưởng bởi thị trường và bạn có thêm nhiều thời gian để làm những việc khác.

Mình sẽ giới thiệu một số phương pháp thoát lệnh cụ thể hơn nữa trong những phần sau, phần này tạm xem là phần mở đầu trước nhé.

Nguồn SML

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Thực Chiến Hiệu Suất Cao Của Nhà Quán Quân Giao Dịch Tài Chính

Sách hướng dẫn phương pháp giao dịch hiệu suất cao của tác giả Robert Miner, người đã từng nhiều lần vô địch và đạt thứ hạng cao tại các cuộc thi trading toàn thế giới
Cái này em biết =)) kiểu như phải quan sát từ lúc open đến lúc close , chẳng hạn như vào lệnh sell rồi sau đó xuất hiện nguyên cây nến giảm to đùng nhưng chưa đóng cửa , muốn biết cây tiếp theo có phải giảm tiếp hay tăng lên thì xem phần (close-low) có nghĩa là bóng dưới có độ dài bao nhiêu và phải xem nó tăng lẹn rồi mới close hay giảm xuống rồi close , nếu giảm rồi close thì open của nến sau sẽ tiêp tục giảm xuống và ngược lại với tăng thì sẽ tăng lên , rồi tiếp tục "ngắm nến" xem biểu đồ tick , xem xem tiếp theo là tăng mạnh hay giảm mạnh , cộng thêm 1 số indicator chỉ báo sức mạnh 2 bên mua bán như bull pow và bear pow ... hơi dài dòng nhưng em nghĩ nó ổn :p

Cái này em biết =)) kiểu như phải quan sát từ lúc open đến lúc close , chẳng hạn như vào lệnh sell rồi sau đó xuất hiện nguyên cây nến giảm to đùng nhưng chưa đóng cửa , muốn biết cây tiếp theo có phải giảm tiếp hay tăng lên thì xem phần (close-low) có nghĩa là bóng dưới có độ dài bao nhiêu và phải xem nó tăng lẹn rồi mới close hay giảm xuống rồi close , nếu giảm rồi close thì open của nến sau sẽ tiêp tục giảm xuống và ngược lại với tăng thì sẽ tăng lên , rồi tiếp tục "ngắm nến" xem biểu đồ tick , xem xem tiếp theo là tăng mạnh hay giảm mạnh , cộng thêm 1 số indicator chỉ báo sức mạnh 2 bên mua bán như bull pow và bear pow ... hơi dài dòng nhưng em nghĩ nó ổn :p

Ý mình không phải thế, dùng giá đóng cửa là chỉ tới thời điểm đó mới bật chart lên mà xem. Quan sát nến khi đang hình thành là việc không nên.

tks bác trình, v là bật chart lên mà nhìn e sẽ bỏ cây nến đầu gần nhất đang vẽ. Chỉ quan sát mấy cây sau thôi hehe

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 180 Xem / 13 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 576 Xem / 28 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 327 Xem / 31 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 92 Xem / 3 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,726 Xem / 1,397 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,316 Xem / 58 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 417 Xem / 24 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên