Thoát lệnh như thế nào là tốt nhất? Từng phần hay toàn phần?

Bianas

Senior Mod
Đã Xác Nhận
Trial mod
5,124
29,786
Nếu chưa phải là một Trader dày dặn kinh nghiệm thì câu hỏi này hẳn sẽ lảng vảng trong đầu bạn mỗi khi bạn muốn thoát lệnh. Tại sao Trader lại đặt ra câu hỏi này? Vì mục đích cuối của trading là lợi nhuận, mà cách và thời điểm bạn thoát lệnh sẽ quyết định điều đó.

Có ý kiến cho rằng kiểu thoát lệnh một lần sẽ làm cho Trader dần trở nên quyết đoán, không bị sao nhãng, vì nếu còn để một phần lệnh Trader sẽ bị phần lệnh đó chi phối và rất khó tập trung vào những gì xảy ra tiếp theo. Nhưng cũng có người cho rằng thoát lệnh từng phần là cách để giảm thiểu rủi ro.

Đó là những gì bạn có thể nghe về lý thuyết, giờ hãy đi vào thực tế.

Giả sử bạn đang có một winning trade, bạn quyết định thoát ½ lệnh, tiền đã về tài khoản của bạn, số còn lại thì đang nhấp nhô theo thị trường. Về mặt tâm lý, việc có ½ lợi nhuận có thể sẽ không khiến bạn cảm thấy thoải mái như bạn nghĩ, bạn vẫn bị “vướng bận” với phần lệnh còn lại vì lo sợ số tiền lợi nhuận (đã lấy và đang treo) có thể mất đi nếu giá chạy ngược lại và khi điều này xảy ra, cảm giác chắc chắn là tức tối và tiếc nuối.

Với trường hợp còn lại, bạn hy vọng giá sẽ tiếp tục đi đúng hướng, và khi điều này xảy ra, bạn cắt phần lệnh còn lại với nhiều lợi nhuận hơn, nhưng một lần nữa xem lại cảm giác của bạn, vẫn là một sự tiếc nuối vì mất mát (số lợi nhuận mà bạn đáng có nếu để cả lệnh).

thoat-lenh-nhu-the-nao-la-tot-nhat-tung-phan-hay-toan-phan-traderviet.png

[Thoát lệnh thường là vấn đề với những new Trader]

Nếu ví dụ này đang là một lossing trade thì cũng tương tự nhưng cảm xúc sẽ tồi tệ hơn.

Có thể bạn sẽ nói rằng mình đã thắng/thua(ít) trên lệnh này khi áp dụng kiểu thoát lệnh từng phần và điều đó là đã là đủ. Điều này không sai nhưng nó chỉ dành cho những Trader thực thụ, họ hiểu mình và hiểu thị trường, còn với những Trader chưa có nhiều kinh nghiệm sẽ dễ bị sa vào những cảm xúc tiêu cực do thiếu đi cái nhìn toàn cảnh.

Quan điểm của mình không phê phán hay đánh giá cao kiểu thoát lệnh nào, nó tùy thuộc vào bạn. Nếu đã dày dặn, “chai” cảm xúc với việc lời lỗ trên từng lệnh, và có kỷ luật cao thì kiểu thoát lệnh từng phần sẽ thực sự là một cách để bạn giảm thiểu rủi ro. Nhưng nếu bạn “non tay” thì lời khuyên là bạn nên dứt điểm một lần và tập trung cho setup tiếp theo, kiểu thoát lệnh từng phần chỉ làm cho bạn xao nhãng và dễ bị thị trường dẫn dắt, bên cạnh đó là những cảm xúc mất mát – thứ không tốt cho bạn về lâu dài.

Mình thì chọn cách thoát lệnh toàn phần để tập trung đi tìm những setup khác. Còn bạn chọn cách thoát lệnh như thế nào? Hãy để lại ý kiến của mình!

Safe trading!

>> Chiến lược thoát lệnh theo nguyên lý 80/20 - tối đa lợi nhuận nhưng vẫn an toàn

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp VPA - Kỹ Thuật Nhận Diện Dòng Tiền Thông Minh bằng Hành Động Giá kết hợp Khối Lượng Giao Dịch

Phương pháp VPA - Volume Price Analysis - là phương pháp Price Action hướng dẫn ĐỌC GIÁ / NẾN kết hợp với KHỐI LƯỢNG GIAO DỊCH để tìm ra hướng đi của DÒNG TIỀN THÔNG MINH
Chỉnh sửa lần cuối:
Em thoát lệnh từng phần dựa trên hỗ trợ/kháng cự & thoát lệnh trước khi ra tin "hot" (như nonfarm chẳng hạn)

Theo mình thoát từng phần tâm lý giữ lệnh thoải mái hơn, nhưng chỉ nên áp dụng nếu chiến lược của trader tỷ lệ ổn định chưa cao tỷ lệ win <70% (trader chưa thực sự có nhiều kinh nghiệm) vì:
- trader không biết chắc lệnh này có win hay không.
- Tiếp theo win bao nhiêu pip rất khó dự kiến chính xác.
- Tiếp theo giá đi rồi có giật và hồi lại điểm khởi đầu không? việc này rất hay xảy ra.
trader sẽ thoát từng phần theo đó:
+ Th1: giá đi xa và tốt, chạm tp: lợi nhuận sẽ kém hơn
+ Th2: thoát từng phần đối phó được giá biến động ngoài dự kiến: hồi ngược sâu cán SL, hồi vừa chạm SL khi SL đã về điểm entry hòa rồi lại đi tiếp, gần chạm tp hồi lại mất nhiều profit, tin đột ngột v.v... (hay gặp phải các trường hợp xấu như này hơn là tốt)

Sẽ không thoát từng phần mà thoát toàn bộ để đạt profit cao hơn khi: trader kinh nghiệm cao và nắm chắc tỷ lệ win cao của chiến lược ví dụ tới 70-80%

Việc còn lại là trader sẽ tự đánh giá mình và chiến lược đang dùng thuộc "level" nào để chọn cách thoát lệnh sao cho có lợi nhất

Chỉnh sửa lần cuối:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 54 Xem / 4 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 563 Xem / 46 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 290 Xem / 2 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 641 Xem / 12 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên