Thời điểm nguy hiểm nhất khi trading

Jasmine Tran

Editor
Trial mod
839
4,978
Mọi người có bao giờ tự hỏi khoảng thời gian nào khả năng thua lỗ của bạn lên cao nhất không?

Hãy chú ý một chút, sau một lệnh thắng lớn hoặc sau một chuỗi lệnh lời, có phải bạn thường thua lại ngay sau đó? Thậm chí thua đậm hơn lúc thắng? Vâng, ý mình muốn nói chính là khoảng thời gian “ngủ quên trong chiến thắng” đồng nghĩa với thời điểm nguy hiểm nhất trong trading của bạn đó. Điều này xảy ra với hầu hết trader do đặc điểm não bộ và tâm lí của chúng ta vốn dĩ đã như thế rồi, trừ khi bạn đã mài dũa được một cái đầu thật lạnh. Trong bài viết này, mình sẽ bàn luận một chút về vấn đề tâm lí sau khi thắng lệnh và giảm thiểu rủi ro ở những thời điểm nhạy cảm như này. Mình không nói là chúng ta sẽ hoàn toàn tránh được các lệnh lỗ vì trading vốn dĩ là xác suất thống kê, bạn sẽ không bao giờ mãi thắng được.

Tâm lí của tất cả mọi người, khi chiến thắng một cái gì đó, thường chuyển sang trạng thái hưng phấn và một chút “thiếu lí trí”. Sau khi chiến thắng, chúng ta, theo nghĩa đen, có thể “cảm thấy” một tín hiệu nào đó trong thị trường (đa phần là tín hiệu ảo thôi) và lập tức nhảy vào thị trường tiếp với suy nghĩ “mình đang trên đà thắng”. Nói một cách khoa học, dopamine là chất tạo cảm giác hưng phấn được giải phóng trong não của bạn khi một cái gì đó xảy ra làm cho bạn hạnh phúc, ví dụ như một lệnh thắng. Trong đời thường, có thể nó chỉ khiến bạn hụt hẫng một chút khi mọi chuyện không còn vui, nhưng trong trading, nó hoàn toàn có thể khiến bạn mất khá nhiều đó.

dopamine effects on trader when winning.jpg

Đối với một trader, sau khi có lệnh thắng, não bộ của chúng ta sẽ vô thức tìm cách giữ dopamine ở mức độ cao hơn, từ đó dẫn đến việc chúng ta dễ dàng lầm tưởng các cơ hội trên thị trường và bắt đầu làm một điều gì đó ngu ngốc kiểu như vào lệnh thiếu kỉ luật, hoặc ôm lệnh khi thị trường đi chệch hướng. Khi dopamine dâng cao, não của chúng ta tự nhiên cảm nhận ít rủi ro trên thị trường và có thể khiến chúng ta đi chệch khỏi chiến lược trading của mình.

Vì vậy, là trader, chúng ta nên biết về vấn đề này và nhận thức được nó không chỉ diễn ra một lần, mà nó là một cơ chế cố định trong não bộ của mình. Dopamine thực sự là một con dao hai lưỡi mà do nó có thể củng cố những thói quen tốt hoặc tạo thành những thói quen xấu. Bạn phải hiểu tâm trí của bạn và kiểm soát nó để nó không kiểm soát bạn một cách tiêu cực trong các tình huống như mình nói ở trên.

Vậy làm thế nào giải quyết vấn đề này? Làm sao để biến yếu tố tiêu cực thành tích cực?

Bí quyết là phải có một số loại bộ lọc tại chỗ để dừng bạn lại khi bạn đang cảm thấy hưng phấn quá đà.Nó có thể là chiến lược trading của bạn, hoặc một quãng thời gian ngắn lấy lại sự tĩnh tâm.

Mặc dù đã nói nhiều lần, mình vẫn nhắc lại rằng bạn luôn luôn cần phải dính liền với các nguyên tắc của bản thân và các yếu tố trong chiến lược giao dịch. Ví dụ như bạn giao dịch price action, thì hãy gắn chặt với nó. Bạn cần xây dựng và thực hiện theo một kế hoạch giao dịch để bạn không dễ dàng nảy ra một ý tưởng nào đó hay nhìn thấy một cái gì đó khả thi trên thị trường khi cảm thấy hưng phấn. Về bản chất, chúng ta chỉ cần kéo cảm xúc chúng ta xuống nhờ vào các nguyên tắc đã định sẵn, tránh các cơn nghiện dopamine dâng cao. Thậm chí ngay cả khi bạn lỡ vào lệnh và nhận ra nó đang đi sai hướng, đừng cố gồng lệnh, hãy tuân thủ theo đủ nguyên tắc cắt lỗ của mình, hãy can đảm chấp nhận nó và nghĩ rằng đây chính là lúc chúng ta cần ngưng “ngủ quên trên chiến thắng”.

Hoặc, cách thứ hai đó là sau khi có một hay nhiều lệnh thắng, hãy nghỉ ngơi một chút, đừng vội tìm kiếm một tín hiệu nào cả. Hãy tắt máy, nghỉ ngơi, ăn uống, đọc lại lịch sử giao dịch, có thể xem lại các lệnh thua để giữ tâm trí cân bằng. Thời gian này sẽ giúp bạn dần khôi phục lại trạng thái tĩnh tâm và tỉnh táo hơn khi quay lại giao dịch. Hãy nhớ rằng, cơ hội giao dịch sẽ luôn có trên thị trường, bạn không việc gì phải vội cả.

Tóm lại, cách tốt nhất để tránh cho lại lợi nhuận kinh doanh là phải đảm bảo bạn luôn chắc chắn với chiến lược giao dịch, ý thức được cảm xúc não bộ của mình mỗi khi giao dịch và làm quen với nó. Khi bạn đạt đến một điểm mà bạn đã làm chủ được chiến lược trading của bạn, bạn chỉ cần tuân thủ nó, kiểm soát cảm xúc của mình và luyện tập từng ngày.

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Wyckoff Hiện Đại - Kỹ thuật Nhận diện Xu hướng Thị trường Tiềm năng

Phương pháp Wyckoff là một phương pháp price action kinh điển và đem lại thành công cho nhiều trader. Phương pháp này là nền tảng của nhiều phương pháp trading nổi tiếng khác
mình mới tập cho quen là sau khi win kha khá thì lập tức khóa MT4 lại để ko mở lên được nữa và mở youtube xem 1 bộ phim :)
Vẫn bị sự tò mò chi phối: 1 vài tiếng sau mở MT4 coi giá đã đi tiếp đến đâu để nuối tiếc là có thể take profit x1.5 hay 2 lần số lúc nãy. với mình đây là lúc nguy hiểm nhất vì tay chân khá ngứa ngáy.

Khi có lệnh thắng các bác hãy tắt ngay máy, vào tủ lạnh khui chai bia ra uống rồi sau đó lên giường đắp chăn đi ngủ <3

Bài viết mang tính khoa học cao. Rất cần thiết phải luyện tập cách "giảm hưng phấn" để cuộc chơi kéo dài lâu hơn :D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 348 Xem / 22 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,419 Xem / 78 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,065 Xem / 83 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 268 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 115 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 152 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 237 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên