Thời gian - Điều thường bị xem nhẹ trong giao dịch forex

TraderViet News

Editor
Trial mod
6,518
34,835
Thời gian là khái niệm để diễn tả trình tự xảy ra của các sự kiện, biến cố và khoảng kéo dài của chúng. Thời gian có thể chỉ một chiều, cũng có thể nó (bao gồm quá khứ, hiện tại và tương lai) cùng xuất hiện trên một phương thẳng đứng (bạn của quá khứ, bạn của bây giờ, bạn của tương lai đều cùng đang tồn tại?), thời gian là tương đối (?) …

Tôi hay chiêm nghiệm về dòng thời gian, qua những gì được chép lại trong các kinh điển Phật giáo và cả qua các góc nhìn theo quan điểm, dẫn chứng của khoa học hiện tại, và như một thói quen, rọi nó trở lại với giao dịch ngoại hối.

Thời gian là thứ xác định một lệnh giao dịch forex của bạn là thắng hay thua. Lệnh forex bạn vừa đóng sau khi mở lệnh được một tiếng đồng hồ với khoản thua lỗ lớn, có thể biến thành một lệnh giao dịch nhân đôi tài khoản, nếu bạn giữ nó trong hai tuần. Giá mà bạn để điểm cắt lỗ an toàn (dài) hơn một chút.

Vì chúng ta là con người, nên có rất nhiều cảm xúc, đặc biệt khi động đến tiền bạc (giữ hay đóng một lệnh giao dịch). Cảm xúc nhiều là vậy, nhưng sự kiên nhẫn, tính kỷ luật, khả năng tự kiềm chế bản thân lại là những điều không hề có được một cách tự nhiên, mà phải thông qua một quá trình dài rèn luyện.

Hầu hết những lệnh giao dịch thắng lớn của tôi (và của một số người tôi biết trực tiếp), kéo dài hơn những gì bạn nghĩ. Hãy nghĩ về những con cá mập thật sự trên thị trường, một năm họ xuống tiền bao nhiêu lần, bạn có thể tự suy ra thời gian giữ lệnh tương đương bao lâu.

Bạn nhìn vào thị trường, trông thấy một cơ hội rõ rệt, và đưa ra phán đoán thị trường sẽ đi từ điểm A đến điểm Z. Tuy nhiên, thực tế, thị trường sẽ không đi một mạch (trong trường hợp nó sẽ diễn ra đúng như bạn nghĩ A-Z). Nó sẽ đi từ A – B – C – D – … – Z, sẽ có những đoạn gập ghềnh, chắc chắn. Luôn có rất nhiều thời điểm, bạn nghĩ rằng mình đã sai, bạn sẽ cắt lỗ trước để bảo vệ tiền. Luôn có thời điểm, bạn sẽ chốt lời sớm khi nhìn thấy một cây nến báo hiệu một sự đảo ngược, …

Hãy giữ lệnh, đặc biệt khi nó đang có lời. Hồi tôi mới giao dịch, có một tờ note màu vàng được dán ngay dưới màn hình máy tính, trên đó tôi ghi “let the winner run”, (hãy để người chiến thắng chạy), để nhắc nhở mình luôn giữ một lệnh đang có lãi, cho nó cơ hội để mang về nhiều tiền hơn. Còn những lệnh đang lỗ thì sao? Cũng hãy giữ vì chẳng phải, bạn đã có điểm cắt lỗ ngay từ đầu sao? Hãy cho nó có thời gian và cơ hội để sống, đừng giết nó trước khi số phận nó tận (điểm cắt lỗ).

Bạn cần giữ lệnh lâu hơn, tôi luôn khuyến nghị nên giao dịch theo nến ngày Daily hoặc thậm chí, nến tuần Weekly. Và mặc kệ nó, đừng động chạm gì cả một khi bạn đã đưa lệnh vào giao dịch, hãy để Ngài Thị Trường làm hết cả công việc.

Hãy đặt điểm cắt lỗ dài (an toàn) một chút, và đặc biệt hãy để điểm chốt lời thật rộng (let the winner RUN).

Cải thiện kết quả giao dịch trong năm mới 2019

Chúng ta luôn nhìn giá, chúng ta chọn phương pháp giao dịch price action ( hành động giá), nhưng chúng ta cần phải quan sát cả thời gian. Thời gian cũng chính là tiền bạc.

Lệnh giao dịch của bạn đang âm, không có nghĩa rằng nó sẽ là một lệnh lỗ, bởi thời gian của nó chưa tận (chưa chạm điểm cắt lỗ). Bạn nên biến thời gian trở thành một người bạn thân, hỗ trợ bạn, chứ không phải là kẻ thù trên thị trường.

Khi bạn giao dịch theo nến ngày, hãy nghĩ đến thời gian nắm giữ lệnh trung bình sẽ kéo dài từ 1 tuần đến 3 tuần. Chắc hẳn hầu hết mọi người đều không nghĩ sẽ giữ lệnh lâu như vậy.

Vì bạn được khuyên là hãy nhảy vào thị trường khi nó có một xu hướng rõ ràng, nên khi lệnh giao dịch đang có lãi, hãy để cho nó lãi to. Bởi với forex, một xu hướng sẽ kéo dài rất mạnh mẽ và tương đối lâu dài (nếu so với thị trường chứng khoán).

Chúng ta đôi khi nghĩ rằng cần quan sát thị trường thật nhiều, phân tích thật kỹ càng, làm rất nhiều công đoạn để kiếm tiền từ thị trường ngoại hối, mà bỏ qua tầm quan trọng của thời gian. Chẳng phải nếu cứ để cái lệnh giao dịch mà bạn vừa chốt lời một hai trăm đô đó, tiếp tục “chạy”, thì cũng đồng nghĩa là bạn chẳng cần phải làm gì mà vẫn hiệu quả đó sao? Nếu bạn cẩn thận vào lệnh đúng xu hướng của một cặp tiền tệ đang có trend mạnh, không có lí gì lệnh đang lãi của bạn lại không tiếp tục lãi lớn. Đừng mất công nhảy ra nhảy vào.

Một mẹo nhỏ bạn có thể áp dụng : hãy dời mức cắt lỗ của bạn đến điểm lời X (X = số tiền lời) rồi mặc kệ nó. Nghĩa là bạn sẽ không thể bị lỗ với lệnh giao dịch này. Ví dụ : bạn vào lệnh, đặt điểm cắt lỗ tương ứng với 500$. Một tiếng sau, bạn thấy lệnh đang có lời 200$, hãy kéo thanh cắt lỗ từ vị trí điểm A (tương ứng lỗ 500$) đến vị trí điểm B (tương ứng lời 50$). Nếu diễn biến giá quay đầu và chạm điểm B, đồng nghĩa lệnh cắt và bạn lời 50$. Tuy nhiên, vì thị trường luôn có những con sóng dập dình ngẫu nhiên, nó cũng rất dễ chạm vào điểm cắt lỗ mới của bạn nếu bạn đặt quá gần giá hiện tại. Nhưng dù ít dù nhiều, đó chắc chắn là một lệnh thắng. Bạn có thể mặc định rằng lệnh đó lời 50$ và để yên cho nó chạy, biết đâu sẽ là một lệnh lời 5000$.

Ngừng đọc tại đây và mở bảng điện tử ra, quan sát các cặp tiền tệ đang giao dịch, nghĩ về những điều vừa đọc, bạn sẽ thấy ngay giá trị của thời gian trong giao dịch forex. Thay vì việc khổ sở tìm cách nhẩy ra nhẩy vào thị trường, hãy dũng cảm giữ những lệnh đang có lãi, và thời gian sẽ khiến chúng trở thành những lệnh thắng lớn.

Bạn cũng cần đặt điểm cắt lỗ dài hơn một chút, hẳn bạn đã có rất nhiều lệnh giao dịch bị cắt lỗ trước khi nó quay đầu. Một điểm cắt lỗ dài hơn sẽ giúp bạn ở trong cuộc chơi lâu hơn, tăng khả năng thành công của lệnh giao dịch. Và bởi bạn sẽ đặt cắt lỗ an toàn hơn, điểm chốt lời lại càng nên dài hơn nữa.

Đừng tham lam đặt cắt lỗ thật ngắn và đánh thật to. Lợn luôn bị cắt tiết. Kiên nhẫn và kỷ luật chính là chìa khóa.

Mỗi khi có ý định thực hiện một giao dịch, bạn cần chuẩn bị sẵn tinh thần và có ý thức về thời gian. Lệnh của bạn không chỉ một sớm một chiều sẽ kết thúc, nó cần thời gian để chạy.

Đừng lúc nào cũng chỉ nhăm nhăm vào kiếm lợi nhuận nhanh, bỏ ngay suy nghĩ mỗi ngày túc tắc đều đều kiếm một hai trăm đô rồi nghỉ khỏe (chẳng lẽ thị trường ngày nào cũng giống ngày nào mà đều đều 1-200$ ?). Đó đơn giản là sự tham lam, mà những người tham lam theo cách như vậy sẽ mất tiền với giao dịch ngoại hối. (Hãy tham lam đúng cách bằng việc để lệnh đang có lãi tiếp tục lãi lớn hơn).

Để lệnh giao dịch của bạn có nhiều thời gian hơn, cũng đồng nghĩa với việc không can thiệp vào nó. Bạn hãy tập cho mình không bị hoảng sợ khi giá đã gần chạm đến điểm cắt lỗ, hay lệnh đang lời mà xuất hiện một cây nến không đẹp rồi chốt lời non. Hãy biến thời gian thành đồng mình của bạn, chứ không phải kẻ thù.

Nguồn Nhatkyforex

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Mới Để Giao Dịch Kiếm Sống

Quyển sách của Tiến sỹ Alexander Elder đề cập đến những vấn đề cơ bản và cần thiết nhất với các trader. Sách được đánh giá rất cao trên toàn cầu
hiện tại một tuần mình khớp dưới 10 lệnh. Thời gian giữ lệnh trung bình 3 ngày. Đang điều chỉnh để vào lệnh ít hơn và giữ lâu hơn.

Câu chuyện thị trường thường chẳng bao giờ đơn giản như vậy :)

1, Đừng bao giờ so sánh mình với cá mập. Cũng đừng bao giờ cố để mà làm giống họ. Bạn chỉ cần hiểu được cách họ làm, và từ đó kiếm tiền bằng cách đi theo họ. Vì sao? Vì bạn KHÔNG BAO GIỜ có nhiều tiền bằng họ.

Bạn muốn đi nhanh như ngựa, bạn không thể nào tập chạy sao cho đạt tốc độ bằng ngựa. Cách đơn giản nhất là cưỡi nó.

2, Nếu tôi có tài khoản 5000$ với đòn bẩy mặc định là 1:100, và tôi chọn giao dịch mỗi lệnh 0.01 lot, tôi sẽ làm đúng như những gì bài viết nói. Nhưng đấy là việc vớ vẩn :)

Mục tiêu khi tìm đến Trading bao giờ cũng là kiếm tiền, và tôi trade để kiếm sống. Vì vậy, dù TK của tôi chỉ có 5000$, tôi vẫn giao dịch với khối lượng 1-2 lot mỗi lệnh. Chỉ có như vậy tôi mới kiếm được đủ tiền để sống.

Xin được hỏi một câu thực tế: Có bao nhiêu người sở hữu Tk 5000$, đặt lệnh 1 hoặc 2 lot mà dám giữ lệnh lâu (vài ngày / vài tuần) và đặt điểm SL "xa hơn một chút"?

Tôi chỉ đồng ý hoàn toàn với 1 quan điểm trong bài: đó là khi có lời, hãy dời SL về BE hoặc cao/thấp hơn 1 chút, để biến rủi ro thành = 0. Khi đấy sẽ có thêm tự tin để giữ lệnh :)

Câu chuyện thị trường thường chẳng bao giờ đơn giản như vậy :)

1, Đừng bao giờ so sánh mình với cá mập. Cũng đừng bao giờ cố để mà làm giống họ. Bạn chỉ cần hiểu được cách họ làm, và từ đó kiếm tiền bằng cách đi theo họ. Vì sao? Vì bạn KHÔNG BAO GIỜ có nhiều tiền bằng họ.

Bạn muốn đi nhanh như ngựa, bạn không thể nào tập chạy sao cho đạt tốc độ bằng ngựa. Cách đơn giản nhất là cưỡi nó.

2, Nếu tôi có tài khoản 5000$ với đòn bẩy mặc định là 1:100, và tôi chọn giao dịch mỗi lệnh 0.01 lot, tôi sẽ làm đúng như những gì bài viết nói. Nhưng đấy là việc vớ vẩn :)

Mục tiêu khi tìm đến Trading bao giờ cũng là kiếm tiền, và tôi trade để kiếm sống. Vì vậy, dù TK của tôi chỉ có 5000$, tôi vẫn giao dịch với khối lượng 1-2 lot mỗi lệnh. Chỉ có như vậy tôi mới kiếm được đủ tiền để sống.

Xin được hỏi một câu thực tế: Có bao nhiêu người sở hữu Tk 5000$, đặt lệnh 1 hoặc 2 lot mà dám giữ lệnh lâu (vài ngày / vài tuần) và đặt điểm SL "xa hơn một chút"?

Tôi chỉ đồng ý hoàn toàn với 1 quan điểm trong bài: đó là khi có lời, hãy dời SL về BE hoặc cao/thấp hơn 1 chút, để biến rủi ro thành = 0. Khi đấy sẽ có thêm tự tin để giữ lệnh :)
Cháy chưa Bác?

Tôi đồng ý với bạn. Thời gian đóng vai trò hết sức quan trọng khi bạn đang giao dịch. Bạn phải nghiên cứu và phân tích các số liệu thống kê thị trường và đánh giá xem thời điểm nào là phù hợp nhất để giao dịch. Tỷ lệ thành công sẽ được tăng lên nếu bạn dành thời gian xứng đáng cho nó. Mọi người nghĩ sao về vấn đề nào?

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 792 Xem / 25 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 398 Xem / 28 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 341 Xem / 11 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 373 Xem / 17 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,703 Xem / 76 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên