Thói quen của một trader “hận thù”

pipsmaster

Administrator
Đã Xác Nhận
IB Việt Nam
1,528
8,253
Chắc mọi người quen với cụm từ Successful Trader (Trader thành công) rồi phải không. Vậy đối ngược với Trader thành công là gì. Đó là Revengeful Trader (Trader hận thù). Tôi chắc rằng mọi trader đều đã trải qua quá trình hận thù này rồi, có điều chúng ta không biết định nghĩa chúng thế nào mà thôi.

Cũng như bất cứ điều gì trong cuộc sống, nếu một cái gì đó thuộc về bạn và nó bị lấy đi, thì bạn luôn nung nấu sẽ lấy lại nó cho bằng được. Nếu bạn đang sử dụng điện thoại, bỗng nhiên ai đó chạy đến bạn và giật lấy điện thoại từ tay bạn, bạn sẽ bằng mọi cách cố gắng lấy lại nó. Trading cũng vậy, khi bạn mất nhiều vốn, sau đó bạn phát triển một hệ thống với niềm tin rằng sẽ chiến thắng nhằm kiếm lại đủ những gì đã từng thuộc về bạn.

Tại sao? Tại sao? Tại sao?

Trong Forex, tất cả mọi trader đều đã trải qua thời kì thua thậm tệ và chắc chắn nhiều người đã nói:

"Đó là tiền tôi khó khăn lắm mới kiếm được, tôi muốn lấy nó lại"

"Tôi đã làm gì đâu mà phải mất nhiều tiền thế này, tôi đã làm gì sai?"

"Điều đó là không công bằng, tôi vào lệnh tốt, chuyện gì đã làm tôi mất tiền thế này, ôi trời tài khoản của tôi còn ít tiền quá, tôi phải vào lệnh tiếp để kiếm lại mới được"

Thành thật mà nói với bạn, tất cả các câu nói trên, tôi đã thốt lên rất nhiều lần rồi. Nó là tự nhiên trong quá trình chuyển đổi phát triển tâm lý giao dịch của bạn, tôi tin bạn cũng vậy.

Tìm kiếm và bạn sẽ tìm thấy

Giao dịch hận thù giống như bị nhiễm trùng, một khi nó lây lan, nó sẽ tấn công mọi yếu tố trong tâm trí của bạn rồi dần dần biến thành tư du hợp lý.

Làm thế nào mà thói quen Giao dịch hận thù phát triển trong chúng ta?

Trader nên quan tâm chú ý đến hành vi giao dịch của mình, nhất là trong những trường hợp đang gặp phải khó khăn. Tôi sẽ chia sẻ những gì tôi đã trải qua và mắc phải trong tâm lý của chính tôi, gây ra thù hận:

1) Động cơ để giao dịch của tôi là TIỀN. Tôi muốn trải nghiệm lối sống của "Wolf Of Wall Street", ý tôi là muốn có những thứ xa xỉ và mua bất cứ thứ gì mong muốn. Vì vậy, mỗi giao dịch tôi thực hiện, tôi chỉ chăm chăm vào tiền, không nghĩ được nhiều thứ quan trọng khác.

2) Khi mọi thứ đã đi sai, tôi sẽ đổ lỗi cho phương pháp tôi đang sử dụng. tôi thậm chí sẽ đổ lỗi cho kết nối internet, tôi nghĩ rằng chính nó là tác nhân chậm chạp khiến tôi không vào lệnh được giá tốt.

3) Tôi sẽ bắt đầu nổi giận nếu vị trí vào lệnh của tôi không có lợi. Tôi sẽ cố gắng thuyết phục bản thân rằng giá cuối cùng sẽ trở lại. Tôi đã phát triển thói quen giao dịch dựa trên suy nghĩ theo cách này, giá sẽ quay trở lại vì vậy tôi sẽ ngồi đợi. Tôi nghĩ rằng các chuyên gia cũng làm vậy…

4) Có những lúc tôi thất vọng với thị trường (khi tôi thực sự cảm thấy thất vọng với hành vi của mình) rằng trong một tình huống thua lỗ, tôi sẽ tự nhủ: "Ok Market, mày sẽ không có cửa thổi bay tài khoản của tao đâu, tao khô máu với mày".

Tôi vào một lệnh lớn full margin. Trong khoảnh khắc đó, tôi cảm thấy sợ hãi như hiện hữu, chạy dọc sống lưng tôi, sau đó tỏa ra khắp cơ thể, tôi cóng, nhìn lệnh nhưng không thể đóng lệnh, rồi đột nhiên, giá đảo chiều có lợi nhuận cho tôi. Tôi sống sót sau cú swing giá đó. Tôi tự coi mình là một trader đánh bại thị trường

Tôi đã quá sai ...

“Tôi đã tạo ra niềm tin rằng khi tôi thách thức thị trường, tôi sẽ được nó thưởng vì sự can đảm đó”

4 kịch bản trên, là một ví dụ điển hình về cách một trader làm tâm trí họ dần dần trở nên phẫn nộ hơn khi giao dịch.

Hãy phân tích sâu vào kịch bản số 4 Giá bắt đầu có lợi cho tôi, trong đầu lập tức tạo ra niềm tin rằng, nếu tôi trở nên háo hức, giá cả sẽ có lợi cho tôi bởi vì "thị trường biết tôi đã tức giận". Tôi tạo ra niềm tin rằng khi tôi thách thức thị trường tôi sẽ được nó thưởng đậm vì chẳng ai dám làm việc đó cả. Tôi sẽ lặp lại hành vi suy nghĩ kiểu này mỗi lần tôi trade. Có thể tôi sẽ thắng trận đấu nhưng rốt cục vẫn thua toàn bộ cuộc chiến.

Trước khi bạn nghĩ rằng bạn sẽ kiếm được tiền trên thị trường cũng như trở thành trader giỏi thì bạn cần nghĩ về tầm quan trọng về niềm tin của bạn trên thị trường khi giao dịch. Cho dù bạn giao dịch vì tiền hay bạn giao dịch bởi vì bạn muốn chứng tỏ bản thân, thì tư duy niềm tin của bạn phải đúng trước đã. Chắc chắn luôn nếu bạn duy trì những suy nghĩ trên lâu dài trong tâm trí thì….bạn tưởng tượng ra kết quả rồi đó.

Hãy nhận biết các quyết định bạn đưa ra và kết quả của chúng. Không bao giờ giả định rằng nếu bạn đang tức giận thị trường thì bạn sẽ được nó nuông chiều. Trước khi trả thù mối hận hãy làm những điều sau:

- Hít thở thật sâu

- Đánh dấu điểm vảo lệnh trên màn hình

- Suy nghĩ hứng thú một chút

- Bắt đầu hình dung bạn sẽ cảm thấy thế nào nếu lệnh chạm stop loss, tài khoản của bạn cháy.

- Bạn bè và gia đình sẽ nói gì nếu bạn lại tiếp tục âm tài khoản?

Thử nghĩ hết mấy câu đó đi, đảm bảo nhịp tim của bạn tăng cao luôn. Bịch bịch…bịch..bịch

Nếu bạn bắt đầu cảm thấy các đặc điểm trên diễn ra. NGỪNG GIAO DỊCH. Đánh giá lại động cơ của bạn để giao dịch. Nghỉ ngơi, suy nghĩ một cách rõ ràng.

Nếu bạn bắt đầu giao dịch. Hãy làm nó một cách nghiêm túc. Tự luyện tập bản thân đúng cách. Bạn đang học một nghề mới, một kỹ năng mới, thời gian là điều kiện cần, tư duy là điều kiện đủ, tiền bắt đầu là điều kiện phải có.

Tôi hy vọng bài chia sẻ này có thể giúp bạn có thêm suy nghĩ về giao dịch, không mong sau bài này bạn sẽ lại mở chart lên trade ngay. Hãy ngẫm nghĩ.

P/S: Chúc may mắn mọi người :D

*Bài viết thể hiện quan điểm của người viết, không phải người dịch

>> Tập trung vào hiệu suất của bạn, không phải hiệu suất của kế hoạch

>> 4 cú trade “tay nhanh hơn não” thảm nhất lịch sử

Giới thiệu sách Trading hay
Các Phương Pháp Price Action Kinh Điển

Bộ sách tổng hợp các phương pháp Price Action truyền thống và hiện đại, với các hướng dẫn cụ thể và dễ áp dụng cho nhà giao dịch
Chỉnh sửa lần cuối:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 639 Xem / 40 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,651 Xem / 13 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 299 Xem / 19 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 139 Xem / 4 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 185 Xem / 3 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 235,469 Xem / 1,065 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên