Thử phân tích mô hình 2 chân sóng theo cách đọc nến của Lance Beggs

Khánh Trình

Active Member
1,439
8,628
Bài viết lần trước, mình có giới thiệu với anh em bảng phân loại mô hình nến với 9 loại khác nhau. Bây giờ, chúng ta sẽ thử áp dụng cách đọc nến như vậy khi phân tích thị trường thử xem sao.

Bài viết này là một ví dụ từ nhật ký giao dịch của Lance mình biên tập lại để anh em cùng thảo luận thêm về cách đọc này. Đồ thị cho ví dụ này là cặp EURUSD thuộc thị trường Futures (có mã 6E, chart tương tự như đồ thị EURUSD trong thị trường Spot Forex). Đồ thị được biểu diễn trên khung M5 (khung giao dịch mà Lance Beggs thường trade).

thu-phan-tich-mo-hinh-2-chan-song-theo-cach-doc-nen-traderviet.png

Tại thời điểm xuất hiện ví dụ, thị trường đã hình thành xu hướng giảm mạnh liên tục trong suốt 2 tiếng trước đó. Trên chart, bạn thấy mô hình 2 chân sóng xuất hiện với các mốc được đánh dấu các ký tự A-B-C-D. Ta sẽ thử phân tích vị trí D, nơi mà chúng ta sẽ tìm điểm vào lệnh bằng cách nhìn vào khung thời gian thấp hơn.

Vị trí D cũng là thời điểm mà lần đầu tiên giá cố gắng phá vỡ mức B, một vị trí rất quan trọng trong xu hướng giảm. Nếu bạn còn nhớ vị trí B này trong định nghĩa về xu hướng giảm theo Lance, vùng này mang tính quyết định do xu hướng có thể chuyển sang trend mới tùy thuộc vào việc giá có chấp nhận khi di chuyển vượt qua vùng này hay không.

Vì thế, khi tìm hiểu vị trí D, bạn sẽ đi phân tích hành vi giá ở vị trí này xem giá chấp nhận hay từ chối vị trí đó. Nếu giá chấp nhận, bạn hiểu là xu hướng đã đảo chiều, bằng không xu hướng vẫn được giữ nguyên.

thu-phan-tich-mo-hinh-2-chan-song-theo-cach-doc-nen-traderviet-1.png

Khung thời gian thấp được sử dụng ở đây là khung M1. Khi giá phá vỡ mức B trên khung M5 (đường màu đen trên chart) tại cây nến A. Chúng ta sẽ thử phân tích nến tại vị trí này, lần lượt như sau:
  • Nến A: mid close range candle (nến sideway, đóng cửa ở giữa).
  • Nến B: mid close range candle (nến sideway, đóng cửa ở giữa).
  • Nến C: low close range candle (nến sideway, đóng cửa dưới thấp).
  • Nến D: mid close range candle (nến sideway, đóng cửa ở giữa).
  • Nến E: low close range candle (nến sideway, đóng cửa dưới thấp).
  • Nến F: low close bear candle (nến giảm, đóng cửa dưới thấp).
Phân tích theo cách này, bạn nhận xét thấy giá không hề thể hiện một chút lực tăng nào ở vị trí này. Bất kỳ khi nào giá có ý muốn tăng, lực bán đều đẩy giá trở ngược về vị trí cân bằng (biểu hiện bằng cách nến mid close range candle). Và cuối cùng, bên mua từ bỏ vị thế tại thời điểm nến F hình thành (biểu hiện với nến low close bear candle). Bên bán quay trở lại làm chủ thị trường và cũng là thời điểm mà bạn sẽ vào lệnh.

Các bạn đọc thêm các bài viết cũ trong nhật ký giao dịch của Lance Beggs tại đây nhé.

Xem thêm

>> Tại sao bạn không nên để Trader khác đánh giá lệnh giao dịch của bạn?

>> Thấu hiểu hành vi giá bằng cách sử dụng nến đầu phiên giao dịch - The Opening Range

Tham khảo YTC Blog

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Mới Để Giao Dịch Kiếm Sống

Quyển sách của Tiến sỹ Alexander Elder đề cập đến những vấn đề cơ bản và cần thiết nhất với các trader. Sách được đánh giá rất cao trên toàn cầu
@Khánh Trình bac cho em hoi:
EURUSD thuộc thị trường Futures (có mã 6E, chart tương tự như đồ thị EURUSD trong thị trường Spot Forex) hay EU o CFD, thi su khac nhau cua chung la gi va co anh huong nhieu toi price ko?
thank bac nha

Bác Khánh Trình rất tuyệt vời. Em bị nghiện đọc những bài viết của bác rồi hihi. Đây là một cách trade đơn giản nhưng khá hiệu quả, Phương pháp rất hay và em muốn theo đuổi phương pháp này. mong bác chia sẻ sách của tác giả Lance Beggs. Cám ơn bác nhiều ạ

@Khánh Trình bac cho em hoi:
EURUSD thuộc thị trường Futures (có mã 6E, chart tương tự như đồ thị EURUSD trong thị trường Spot Forex) hay EU o CFD, thi su khac nhau cua chung la gi va co anh huong nhieu toi price ko?
thank bac nha
Bác lên Tradingview gõ tên mã của 2 em này và nhìn chart so sánh là sẽ hiểu sự khác nhau thôi. Còn future thì dành cho dân chuyên đánh khung thấp do spread không có, volume không bằng Spot Forex nhưng đáng tin cậy hơn.

Bác Khánh Trình rất tuyệt vời. Em bị nghiện đọc những bài viết của bác rồi hihi. Đây là một cách trade đơn giản nhưng khá hiệu quả, Phương pháp rất hay và em muốn theo đuổi phương pháp này. mong bác chia sẻ sách của tác giả Lance Beggs. Cám ơn bác nhiều ạ
Trên diễn đàn đã có rồi bác, gõ tên tác giả là sẽ tìm thấy. Bác tìm trong topic sách - tài liệu của diễn đàn đấy.

Bác lên Tradingview gõ tên mã của 2 em này và nhìn chart so sánh là sẽ hiểu sự khác nhau thôi. Còn future thì dành cho dân chuyên đánh khung thấp do spread không có, volume không bằng Spot Forex nhưng đáng tin cậy hơn.
neu spread ko co, vay san thu phi co dinh ha bac?

đúng rồi đó bác, tính commission trên mỗi lệnh giao th
đúng rồi đó bác, tính commission trên mỗi lệnh giao dịch.
thank bac, vay lam sao de phan biet duoc broker xin va dom neu san do co speard co dinh? thank bac nha
đúng rồi đó bác, tính commission trên mỗi lệnh giao dịch.
thank bac, vay lam sao de phan biet duoc broker xin va dom neu san do co speard co dinh? thank bac nha

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 321 Xem / 18 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 205 Xem / 22 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 54 Xem / 2 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 42 Xem / 2 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,666 Xem / 1,397 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,299 Xem / 58 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 411 Xem / 24 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên