Thua lỗ mất 1 tỷ sau 2 năm trading đủ thứ, người anh em Trader Việt này vẫn chưa bỏ cuộc

Thua lỗ mất 1 tỷ sau 2 năm trading đủ thứ, người anh em Trader Việt này vẫn chưa bỏ cuộc

captainfx

Editor
Trial mod
2,022
13,193
Tâm sự của bạn Tuan Phan trên Group Anh Em TraderViet Thiện Lành của TraderViet
------------------------​
Than thở với anh em 1 chút xíu đau thương trên thị trường tài chính của em: nhiều đau thương và rút mãi không hết sợi dây kinh nghiệm:

Cuối 2016 sau 2 lần thất bại vì chứng khoán thì quyết tâm tầm sư học đạo đi học phân tích kĩ thuật.

Sau khi học xong thì tự tin bơm lúa và chiến đấu với tâm thế phải chiến thắng và sẽ chiến thắng.

Đầu 2018: sau 1 năm chinh chiến: tài khoản đã bay 500 triệu. Và nhận thấy bớt ảo tưởng đối với chứng trường việt nam. :((

Nghỉ ngơi 1 thời gian: đến cuối 2018: biết đến FX và BO: tưởng ngon ăn nhảy vào chinh chiến cả BO và FX, ban đầu cũng rất thuận lợi, lợi nhuận tốt và nghĩ sắp nhiều tiền rồi và sau đó là SML... hic... Tèo tiếp 20k USD.

Giờ thì thật sự thấy chúng nó khó nhằn. Và luôn thận trọng vì tay đã nhát lắm rồi.

Tuy nhiên thề không bỏ chúng nó.

Các bác đây chắc đã chinh chiến nhiều năm, có ai đã từng thua lỗ nặng hơn em không? Và rút ra được kinh nghiệm gì cho em chút chia sẻ để em thêm vững lòng với ạ.
------------------------​
Các bạn tham gia Group tại đây nhé : https://www.facebook.com/groups/anhemTraderViet/

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Với Phân Tích Liên Thị Trường

Quyển sách cung cấp cách thức giao dịch như các tổ chức tài chính chuyên nghiệp, thông qua việc khám phá bức tranh chung, những tác động trong sự kết nối tổng thể thị trường
cài sl cũng có lúc bị nhảy gap qua SL. chia buồn với bác chủ thread. mong bác đừng đánh mất niềm tin vào nghiệp trading và sớm tìm được đường về bờ.

Với giao dịch, nên giữ tâm thế bình thản, thắng không kiêu, bại không nản, vấn đề là rõ tại sao bại và không được lặp lại sai lầm nữa, thế là thắng được 80% rồi. 20% còn lại là chiến lược, cái này thì có thể tìm thấy nhiều trên mạng, test và test. It all.

Quan trọng là mua những thứ có giá trị và có thể sở hữu, đừng mơ tưởng làm giàu nhanh thông ưua nghề này

Mình tham gia được 3 năm, giờ mình đã quyết định bỏ, nhưng vẫn thấy tiếc, muốn tìm một lời khuyên từ các bậc lão làng. Các a/c cho mình ý kiến về những suy nghĩ của mình, xem có đúng không.
Mình trade rất ít, tầm 50 đến 100$, mình tìm hiểu xem có thật sự kiếm được tiền từ đây không (đang tìm nguồn thu nhập thứ 2). Và mình đã thấy là có, nếu đi theo đúng dự tính ban đầu.
Nhưng mỗi khi lòng tham nổi lên thì CHÁY.
Hậu quả của việc cháy là: đầu óc căng thẳng vì mất tiền, rồi ngủ không được vì tức giận bản thân sao cứ vi phạm luật đã đề ra, rồi sáng đi làm đầu óc lại không tỉnh táo để làm việc có hiệu quả. Cân đi đếm lại thấy nó hại nhiều hơn lợi, vậy nên bỏ cho xong.
Có bậc cao nhân nào chỉ cách chế ngự được “lòng tham + sân” không?
Có ai đã thành công chưa?

Chắc không cài SL đây mà. Chứ cài SL thì sao mà bay tiền ghê vậy ?
Tài khoản 50 tỷ, đặt SL mỗi lần thua thì lỗ mất 2 tỷ :D:D:D:D:D

Sếp cũ của tôi ổng toàn như vậy đó. Tôi nhớ lần cao nhất nhìn vô điện thoại ổng thì đang treo khoảng 3-4 lệnh gì đó tổng khối lượng là 14 lot. Vãi cả đái.

Ít vốn quá cũng là tội đấy nhé. Đừng nghĩ bỏ vào 50,100, 200 là "chơi được rồi"
Cảm ơn bạn cho lời khuyên.
Không phải mình không có tiền, nhưng mình muốn tìm hiểu mọi thứ về FX, về cách đánh, về tâm lý khi đánh, làm sao để thắng điều, và chế ngự được lòng tham.
Chứ giờ bỏ vô 1000 rồi đánh lot to theo 1000 sẽ càng khổ sở hơn khi cháy.
Mỗi lần cháy với vốn 50 hay 100 mình xót tiền thì ít, nhưng giận bản thân rất nhiều, không biết cách kiềm chế lòng tham và cảm xúc. Giờ có cách nào để quên hẳn đi việc đánh lot lớn thì mình sẽ thắng đều. Mình còn nghĩ đến chuyện lâph group đánh theo pp của mình, mỗi người chỉ cần nạp vô tk của họ 200 thôi, cả nhóm luôn luôn tuân thủ quy tắt đề ra, nếu ai vi phạm sẽ bị phạt cách nào đó để chừa tính tham lam quá độ. Rồi chắt chắn sẽ cùng win. Mình đang mơ như thế!

Sếp cũ của tôi ổng toàn như vậy đó. Tôi nhớ lần cao nhất nhìn vô điện thoại ổng thì đang treo khoảng 3-4 lệnh gì đó tổng khối lượng là 14 lot. Vãi cả đái.
bác có nhầm ko 50 tỷ là cũng phải 21 triệu đô rồi, lúc đó là ổng chắc phang 140 lot chứ 14 lot gì bác

Vụ này hay, em nghĩ cứ demo mà múc. Cứ như em, nạp demo 100.000$, mỗi lần đi 10lot, nhìn nó xanh thì demo cũng sướng :) :)

Eo ôi, vốn lớn kinh thế @@
Nếu trong trường hợp vốn lớn mà cài SL lỗ vài tỷ thì cũng chỉ chiếm vài % tài khoản, vẫn ổn, vẫn được gọi là hợp lý và kỷ luật ;)

Cảm ơn bạn cho lời khuyên.
Không phải mình không có tiền, nhưng mình muốn tìm hiểu mọi thứ về FX, về cách đánh, về tâm lý khi đánh, làm sao để thắng điều, và chế ngự được lòng tham.
Chứ giờ bỏ vô 1000 rồi đánh lot to theo 1000 sẽ càng khổ sở hơn khi cháy.
Mỗi lần cháy với vốn 50 hay 100 mình xót tiền thì ít, nhưng giận bản thân rất nhiều, không biết cách kiềm chế lòng tham và cảm xúc. Giờ có cách nào để quên hẳn đi việc đánh lot lớn thì mình sẽ thắng đều. Mình còn nghĩ đến chuyện lâph group đánh theo pp của mình, mỗi người chỉ cần nạp vô tk của họ 200 thôi, cả nhóm luôn luôn tuân thủ quy tắt đề ra, nếu ai vi phạm sẽ bị phạt cách nào đó để chừa tính tham lam quá độ. Rồi chắt chắn sẽ cùng win. Mình đang mơ như thế!
Mình rất tâm đắc với ý tưởng của bạn! Kiếm tiền từ FX không khó nhưng chế ngự lòng tham và sự nôn nóng là cả một vấn đề. Nói như bạn rất có lí, chúng ta đánh phải có ai đó quản lí chúng ta, chế ngự lòng tham của ta thì tôi nghĩ chắc chắn thắng!
t

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 270 Xem / 27 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,117 Xem / 84 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 248 Xem / 16 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên