1. Thực hành: Cách set-up Point&Figure Chart trên Investing.

Thực hành: Cách set-up Point&Figure Chart trên Investing.
    26/02/2019
    3,093 lượt xem
    Chào mừng ae đến với khóa thiền định Kamasutra!, Qua series vừa rồi thì chắc ae còn vẫn đang chưa thực hành được ngay vì vẫn chưa biết làm sao để vẽ ra một P&F chart hoàn chỉnh. Hôm nay, mình sẽ giới thiệu với ae cách để vẽ một đồ thị P&F trên website Investing (Cũng tương tự với Tradingview nhưng cái này cần trả phí nên mình giới thiệu qua Investing cho bình dân ạ)

Bước 1: Đăng nhập vào website: Investing.com
    Bước 2: Gõ cặp tiền tệ hoặc bất cứ mã cổ phiếu nào cần phân tích vào ô khoanh đỏ

Trang mở investing.

Bước 3: Nhấp vào ô "Technical Chart" mình khoanh đỏ.

Trang đồ thị 1.

Bước 4: Click vào chỗ hình răng cưa mình khoanh đỏ có chữ Format:

Trang đồ thị 2.

Bước 5: Chỉnh thông số set-up như trên hình:

Chỉnh thông số.

• HL: Bạn có thể chọn đồ thị lấy giá đóng cửa (Closed) để làm tham số hoặc HL là giá thấp nhất cao nhất như mình.
    • Traditional: Là dạng đồ thị P&F cổ xưa, truyền thống - mình dùng loại này, và mình cũng khuyến nghị phân tích loại này thay vì theo "Biên độ trung bình chuẩn - ATR"
    • Box-size: Là số bước giá đại diện cho 1 Ô, bạn có thể chọn 10 pip, 20 pip với FX, 5$ hay 10$ với vàng,.....
    • Reversal Amount: Số ô đảo chiều cần thiết để tạo thành 1 cột mới - Ở đây mình xài loại thông dụng là 3 Ô đảo chiều.
    Bước 7: Ấn OK theo bước 6 và nó sẽ ra hình như dưới.

Trend.

Bạn thử vẽ 1 đường trend 45 độ và lăn chuột giữa, nó sẽ xảy ra hiện tượng như hình trên.

Bước 8: Lock Scale Lock Scale.

Để chỉnh chart lại theo với mỗi Box là 1 hình vuông, các bạn ấn vào Lock Scale, như vậy cho dù các bạn thay đổi độ giãn của Chart thế nào đi nữa, đường trend 45 độ cũng không thay đổi.

Trên đây là các bước để có 1 đồ thị chuẩn, tạm thời các bạn có thể set-up thông số đồ thị theo mình cho đơn giản, đến khi bạn hiểu được hết về P&F thì các bạn có thể thoải mái thay đổi thông số theo ý mình.

Xong rồi đấy ạ, lấy máy ra và làm họa sỹ thôi, có bất cứ thắc mắc nào xin để comment bên dưới ạ, nếu thấy bài viết của mình hữu ích thì cứ chia sẻ ạ.

Xin cảm ơn ae đã quan tâm,

Mạc An

Giữa Dịch Cúm Virus Corona Nên Giao Dịch Như Thế Nào Cho Hiệu Quả?
    4 Bài Học Cay Đắng Trader Cần Thuộc Nằm Lòng Để Không Đốt Cháy Tài Khoản!
    Mô Hình Hai Nến Đảo Chiều - Cách Thức Bắt Đỉnh Đáy Con Sóng Lớn - Tiếp Theo
    6 Quan Niệm Sai Lầm Về Price Action - Tiếp Theo
    Cách Học Trade Hiệu Quả Qua Chia Sẻ của Brett Steenbarger - Chuyên Gia Tâm Lý Thị Trường
    Phân Tích Vàng & Forex Theo Price Action Tuần 03/02-07/02
    Kiếm Lợi Nhuận 10% Một Tháng Để Tự Do Tài Chính Có Khả Thi Hay Không?
    Mô Hình Hai Nến Đảo Chiều - Kỹ Thuật Bắt Đỉnh Đáy Trong Price Action
    Đang tải...
  2. Tks bác đã chia sẻ với ae. E cũng đang theo phương pháp này.

Mạc An bài này.
  3. Bài viết tốt! Cảm ơn bạn!

Mạc An bài này.
  4. thucau

thucau

6
    4
    cai nay xem the nao vay bac chu

Mạc An bài này.
  5. Mạc An

6. Mạc An
  7. 9,244
    30,566
  8. Fankao

Fankao

113
    161
    Lúc vẽ đường trend 45 độ thì làm sao biết chắc nó đã đúng 45 độ mà không phải 40 hay con số khác An?

Mạc An bài này.
  9. Mạc An

10. Mạc An
  11. 9,244
    30,566
    upload_2019-7-7_10-37-38.

Có thước chia độ trong phần công cụ anh ơi!

12. Mình nghĩ các thông số box size và số ô đảo chiều có vẻ mang tính chủ quan liệu có làm mất đi tính khách quan của PnF ko nhỉ?

Mạc An bài này.
  13. Mạc An

14. Mạc An
  15. 9,244
    30,566
    Bất cứ phương pháp nào cũng có 1 chút tính chủ quan trong đó. Nhưng với PnF thì mình ràng buộc sự chủ quan đó ngay từ đầu chứ không phải vào lúc giao dịch. Mình lấy ví dụ như mô hình biểu đồ thì bác nhìn hình dạng có thể lầm lẫn và mang tính chủ quan vào đấy. Nhưng với PnF sự chủ quan đấy được đưa vào 1 hệ thống, và nó được ép vào 1 hệ giao dịch cụ thể. Mình thường gọi nó là sự chủ quan hệ thống.

Bên cạnh đó thì PnF cũng có 1 bảng thể hiện box-size mặc định, tuy nhiên nó ko dành cho thị trường fx

hungnm177 bài này.
  16. Chứng khoán thì chọn pip thế nào bạn, hix

Mạc An bài này.
  17. Mạc An

18. Mạc An
  19. 9,244
    30,566
    Bạn đọc lại các bài trước, có hướng dẫn set box-size theo dải giá đấy ạ!

Bình luận mới nhất

• Duong Cuong trong Trao đổi - Chia sẻ về Trading tổng quát 317,368 Xem / 1,788 Trả lời
  • nguyen truong vy trong Hệ thống giao dịch 10,012 Xem / 141 Trả lời
  • Đang tải...

Broker được cấp phép

XTB
    Công ty Fintech eToro
    FP Markets
    FXCM
    EightCap
    FBS
    AETOS
    OlympTrade
    OctaFX