1. Thực hành: Cách set-up Point&Figure Chart trên Investing.

Thực hành: Cách set-up Point&Figure Chart trên Investing.
    26/02/2019
    5,205 lượt xem
    Chào mừng ae đến với khóa thiền định Kamasutra!, Qua series vừa rồi thì chắc ae còn vẫn đang chưa thực hành được ngay vì vẫn chưa biết làm sao để vẽ ra một P&F chart hoàn chỉnh. Hôm nay, mình sẽ giới thiệu với ae cách để vẽ một đồ thị P&F trên website Investing (Cũng tương tự với Tradingview nhưng cái này cần trả phí nên mình giới thiệu qua Investing cho bình dân ạ)

Bước 1: Đăng nhập vào website: Investing.com
    Bước 2: Gõ cặp tiền tệ hoặc bất cứ mã cổ phiếu nào cần phân tích vào ô khoanh đỏ

Trang mở investing.

Bước 3: Nhấp vào ô "Technical Chart" mình khoanh đỏ.

Trang đồ thị 1.

Bước 4: Click vào chỗ hình răng cưa mình khoanh đỏ có chữ Format:

Trang đồ thị 2.

Bước 5: Chỉnh thông số set-up như trên hình:

Chỉnh thông số.

• HL: Bạn có thể chọn đồ thị lấy giá đóng cửa (Closed) để làm tham số hoặc HL là giá thấp nhất cao nhất như mình.
    • Traditional: Là dạng đồ thị P&F cổ xưa, truyền thống - mình dùng loại này, và mình cũng khuyến nghị phân tích loại này thay vì theo "Biên độ trung bình chuẩn - ATR"
    • Box-size: Là số bước giá đại diện cho 1 Ô, bạn có thể chọn 10 pip, 20 pip với FX, 5$ hay 10$ với vàng,.....
    • Reversal Amount: Số ô đảo chiều cần thiết để tạo thành 1 cột mới - Ở đây mình xài loại thông dụng là 3 Ô đảo chiều.
    Bước 7: Ấn OK theo bước 6 và nó sẽ ra hình như dưới.

Trend.

Bạn thử vẽ 1 đường trend 45 độ và lăn chuột giữa, nó sẽ xảy ra hiện tượng như hình trên.

Bước 8: Lock Scale Lock Scale.

Để chỉnh chart lại theo với mỗi Box là 1 hình vuông, các bạn ấn vào Lock Scale, như vậy cho dù các bạn thay đổi độ giãn của Chart thế nào đi nữa, đường trend 45 độ cũng không thay đổi.

Trên đây là các bước để có 1 đồ thị chuẩn, tạm thời các bạn có thể set-up thông số đồ thị theo mình cho đơn giản, đến khi bạn hiểu được hết về P&F thì các bạn có thể thoải mái thay đổi thông số theo ý mình.

Xong rồi đấy ạ, lấy máy ra và làm họa sỹ thôi, có bất cứ thắc mắc nào xin để comment bên dưới ạ, nếu thấy bài viết của mình hữu ích thì cứ chia sẻ ạ.

Xin cảm ơn ae đã quan tâm,

Mạc An

Thông tin tác giả

TraderViet.com là diễn đàn của cộng đồng Trader Việt Nam. TraderViet chia sẻ các kiến thức, kinh nghiệm giữa các Trader Việt Nam trên thị trường chứng khoán, forex, hàng hóa, phái sinh, crypto cùng nhiều chủ đề đa dạng khác.
    Website: https://traderviet.com/
    Email: admin@traderviet.com
    Facebook: Facebook của tôi
    Youtube: Kênh youtube của tôi
    Telagram: https://t.me/tradervietchannel
    Thêm thông tin
    Lưu
    ✅ Hệ Thống Giao Dịch Theo Xu Hướng Kết Hợp ADX & RSI
    ✅ Chỉ Báo ADX - Công Cụ Xác Định Sức Mạnh Xu Hướng
    ✅ [TraderViet Radio] Câu Chuyện Tình Buồn Của Người Trẻ Với Forex
    ✅ "The Big Short" - Lệnh Bán Khống KHỦNG NHẤT Thời Covid-19 Của Tỷ Phú Bill Ackman
    ✅ Phân Tích Crypto (Bitcoin & Altcoin) Theo Price Action - Con Sóng Tăng Mới - Tuần 16/05-23/05
    ✅ 4 Chỉ Báo (Indicator) Đơn Giản & Mạnh Mẽ TĂNG XÁC SUẤT THẮNG Giao Dịch Forex
    ✅ Kỹ Thuật Quản Lý Lệnh Giúp Trader Tăng Lợi Nhuận, Giảm Thua Lỗ - Phần 2: Scaling Out
    ✅ Phân Tích Đa Khung Thời Gian - Tuyệt Chiêu TỐI ĐA LỢI NHUẬN Trong Giao Dịch Forex
    Đang tải...
  2. Tks bác đã chia sẻ với ae. E cũng đang theo phương pháp này.

Mạc An bài này.
  3. Bài viết tốt! Cảm ơn bạn!

Mạc An bài này.
  4. thucau

thucau

6
    4
    cai nay xem the nao vay bac chu

Mạc An bài này.
  5. Mạc An

6. Mạc An
  7. 11,174
    42,209
  8. Fankao

Fankao

215
    290
    Lúc vẽ đường trend 45 độ thì làm sao biết chắc nó đã đúng 45 độ mà không phải 40 hay con số khác An?

Mạc An bài này.
  9. Mạc An

10. Mạc An
  11. 11,174
    42,209
    upload_2019-7-7_10-37-38.

Có thước chia độ trong phần công cụ anh ơi!

12. Mình nghĩ các thông số box size và số ô đảo chiều có vẻ mang tính chủ quan liệu có làm mất đi tính khách quan của PnF ko nhỉ?

Mạc An bài này.
  13. Mạc An

14. Mạc An
  15. 11,174
    42,209
    Bất cứ phương pháp nào cũng có 1 chút tính chủ quan trong đó. Nhưng với PnF thì mình ràng buộc sự chủ quan đó ngay từ đầu chứ không phải vào lúc giao dịch. Mình lấy ví dụ như mô hình biểu đồ thì bác nhìn hình dạng có thể lầm lẫn và mang tính chủ quan vào đấy. Nhưng với PnF sự chủ quan đấy được đưa vào 1 hệ thống, và nó được ép vào 1 hệ giao dịch cụ thể. Mình thường gọi nó là sự chủ quan hệ thống.

Bên cạnh đó thì PnF cũng có 1 bảng thể hiện box-size mặc định, tuy nhiên nó ko dành cho thị trường fx

hungnm177 bài này.
  16. Chứng khoán thì chọn pip thế nào bạn, hix

Mạc An bài này.
  17. Mạc An

18. Mạc An
  19. 11,174
    42,209
    Bạn đọc lại các bài trước, có hướng dẫn set box-size theo dải giá đấy ạ!

20. komasu

komasu

5
    8
    bác Mạc An cho mình hỏi ở trên chỗ chọn Source : lựa chọn HL thì sẽ có 2 giá trị (high và low), như vậy thì box (đại diện cho 1 giá trị) sẽ căn cứ vào giá trị nào để xác định?

Mạc An bài này.
  21. Mạc An

22. Mạc An
  23. 11,174
    42,209
    Bác search bài tổng hợp tất tần tật về đồ thị PnF của mình ấy. Trong đó có bài hướng dẫn xác định box size

komasu bài này.
  24. Cho mình hỏi chút
    cái x, o nó thay đổi là do mình chon Pip đuungs ko?

Mạc An bài này.
  25. Mạc An

26. Mạc An
  27. 11,174
    42,209
    Đúng rồi bác, nhưng chính xác hơn là cột X và O sẽ thay đổi!

Tomandly bài này.
  28. Cám ơn bạn.
    Vì mình mới học nên hỏi bạn:
    Cái khung thời gian phía trên có ảnh hưởng đến cột x và o ko.
    nếu như mình muốn đánh nhanh trong ngày hoặc trong tuần thì nên chọn pip ntn và để khung thời gian nào
    VD mình muốn đánh EUR/USD nên chọn bao nhiêu pip

29. Mạc An

30. Mạc An
  31. 11,174
    42,209
    Khung thời gian sẽ ảnh hưởng tới việc hình thành nên các cột nhé bác, vì sau 1 khung thời gian là nó bắt đầu ghi nhận cột! Với PnF thì mình vẫn khuyến nghị anh em nên giao dịch daily!

32. an..hy

an..hy

4,725
    5,731
    ông Mạc bữa nào share phương pháp scalping với p&F nờ nghe đồn có 1 thánh nào đó biết chơi món này mà

Chỉnh sửa cuối: 08/08/2020

Bình luận mới nhất

• khuoiyay trong Quyền chọn Nhị phân - Binary Options 87,092 Xem / 138 Trả lời
  • DuongHuy trong Thị trường Forex - Vàng - Hàng hóa 2,048 Xem / 3 Trả lời
  • Sonny1605 trong Sách - Tài liệu 5,036 Xem / 44 Trả lời
  • Cao Trường Phát trong Chuyện bên lề 174 Xem / 2 Trả lời
  • Sumo Nguyễn trong Chuyện bên lề 429 Xem / 3 Trả lời
  • Đang tải...

Broker được cấp phép

XTB
    Công ty Fintech eToro
    FBS
    AETOS
    Tickmill
    OlympTrade