Thực hiện ba mẹo này sẽ giúp mọi người chiến thắng trong trò chơi mang tên Forex

Thực hiện ba mẹo này sẽ giúp mọi người chiến thắng trong trò chơi mang tên Forex

Pan

Active Member
1,613
5,723
Nếu bạn đã sẵn sàng để mở rộng trình độ Forex của mình thì mình có một vài mẹo nhỏ sẽ giúp các bạn đạt đến cấp độ tiếp theo ngay lập tức.

Trước khi tăng thêm một cấp độ thì điều quan trọng là phải biết mình đang ở cấp độ nào, cùi bắp hay là khá.

Để biết được mình đang ở đâu thì hãy xem lại hiệu suất trade của bạn, theo sát trading journal ( nhật ký giao dịch) của bạn rất quan trọng và dĩ nhiên, càng chi tiết thì càng tốt.

Xem lại kết quả của những lần trade trước sẽ giúp bạn nhìn ra những khả năng đang có và những khả năng mình chưa có.

Điều này sẽ giúp bạn tìm ra đâu là hướng đi có lợi nhuận cao hay lợi nhuận thấp. Quan trọng hơn nữa, nó còn giúp bạn biết được mức độ bám sát vào kế hoạch của bạn là bao nhiêu và cách mà bạn phản ứng với những cách trade khác như thế nào.

Hãy nhớ là, chỉ khi bạn nhận biết được điểm mạnh và điểm yếu của mình thì lúc đó bạn mới có thể “tăng cấp” trong “trò chơi” này.

Mẹo thứ 1: Tập trung vào các tỷ lệ.

Bạn có thể tăng lợi nhuận của mình bằng cách tăng tỉ lệ thắng hoặc tăng tỉ lệ reward-risk (lợi nhuận/rủi ro). Nhưng hãy cẩn thận, đừng làm mất đi chất lượng của hệ thống giao dịch của mình. Nếu việc cải thiện tỉ lệ reward-risk mà phải sử dụng các điểm dừng lỗ ngắn/nhỏ đến vô lý dẫn đến tỉ lệ thắng thấp, thì đó không phải là một cách hay.

Vì vậy cần phải cân bằng giữa tỉ lệ thắng và tỉ lệ reward-risk. Nếu bạn muốn cải thiện tỉ lệ reward-risk thì cần lưu ý là đừng để điều đó ảnh hưởng không tốt quá nhiều đến tỉ lệ thắng (win rate). Ngược lại nếu muốn làm tăng tỉ lệ thắng thì cũng sẽ đồng nghĩa với việc giảm tỉ lệ reward-risk xuống một mức làm giảm lợi nhuận của bạn. Rồi cuối cùng bạn sẽ tìm ra điểm cân bằng thông qua nhiều lần thử nghiệm, thất bại và việc đánh giá lại các lần trade của mình.

Mẹo thứ 2: Phát huy những việc bạn đang làm tốt

Tin hay không thì tùy nhưng những bước tiến lớn nhất trong trading đơn giản là bám theo những gì thực sự hoạt động tốt.

Hãy sử dụng nhật kí giao dịch và sự tự đánh giá để xác định được chiến lược và các mô hình giúp bạn tăng hiệu suất trong trading. Nói cách khác, cái nào hoạt động tốt thì làm theo nhiều vào cái nào không thì đừng bám theo, hoặc làm ít thôi. Đôi khi, chỉ cần đơn giản là ít tạo ra sai lầm và tạo những thói quen giúp bạn trade tốt hơn thường xuyên sẽ tạo nên thay đổi lớn đối với khả năng trade của bạn.

Mẹo thứ 3: Mở rộng kĩ năng trading

Nếu như bạn cảm thấy rằng mình đã khá thành thục một vài kĩ năng trade nhất định thì đó là lúc bạn phải trau dồi thêm kĩ năng trade của minh. Tất nhiên, những điều mới mà bạn học không cần thiết là phải quá cao siêu, vừa tầm là đủ rồi.

Những kĩ năng cần học có thể đơn giản như là trade một cặp tiền tệ khác hay trade một khung thời gian khác. Nếu bạn muốn phiêu lưu hơn một chút thì hãy thử một chiến lược giao dịch mới với khung thời gian và cặp tiền tệ mới.

Bài tập này là để cho bạn thêm nhiều “vũ khí” hơn vào “kho vũ khí trading” của mình. Bằng cách này bạn có thể duy trì lợi thế trading của mình và nếu may mắn hơn bạn sẽ thu thập được những “vũ khí” đặc biệt hơn nữa.

Trong “trò chơi” này bạn cần tất cả các lợi thế mà bạn có thể có được để bắt kịp với những người chơi khác. Chúng ta đều biết là thị trường sẽ không nhân từ với những người không chuẩn bị từ trước. Vì vậy, hãy làm theo 3 mẹo trên để vững bước trên con đường này nhé.

Nguồn: BabyPips
Xem thêm:

Giới thiệu sách Trading hay
Naked Forex - Phương Pháp Price Action Tinh Gọn

Naked Forex được đánh giá cao trên toàn cầu (theo Amazon) vì đã cung cấp một cẩm nang thực thụ cho những nhà giao dịch theo trường phái Price Action

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 619 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 145 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,225 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 258 Xem / 12 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên