Thực sự thì bạn học hỏi được từ thành công của người khác hay từ thất bại của chính mình?

Thực sự thì bạn học hỏi được từ thành công của người khác hay từ thất bại của chính mình?

The Blade

Editor
Trial mod
2,920
17,952
Thành công của người khác và thất bại của chính mình luôn là hai "kho tài liệu quý báu" mà mỗi chúng ta đã và đang sở hữu. Từ thành công của người khác, chúng ta học được tư duy và phương pháp. Từ thất bại của chính mình, chúng ta học được tâm lý và kinh nghiệm. Tư duy, phương pháp, tâm lý và kinh nghiệm, có 4 điều này, bạn không cần để ý đến 2 chữ "thành công" nữa.

Thế nhưng không phải ai cũng nhận ra chúng quý báu như thế nào hoặc không phải ai cũng có thể học được từ thành công của người khác và từ thất bại của chính mình. Thường thì trader chỉ đeo đuổi 1 trong hai, hoặc của người ta hoặc của chính mình.

Tại sao tôi lại nói như vậy? Trong nội dung bài viết này tôi sẽ giải thích rõ. Vấn đề ở đây vẫn sẽ dành cho trader mới hay những trader còn loay hoay quanh chuyện đi kiếm người thầy giỏi và chưa biết mình sai ở chỗ nào (tức là chưa thể rút được kinh nghiệm). Bài viết này sẽ đưa ra góc nhìn của tôi về hai khía cạnh như đề bài, vẫn cần sự thảo luận, và chia sẻ ý kiến của các anh em mới và cũ để xây dựng một hệ tư tưởng đúng đắn về vấn đề này nhé.

THÀNH CÔNG CỦA NGƯỜI KHÁC - TẤM GƯƠNG QUÁ SÁNG ĐỂ SOI

Thành công của một trader nào đó luôn là đề tài nóng hổi của cộng đồng trader chúng ta. Từ những người nổi tiếng và có tài thực sự chia sẻ câu chuyện thành công trên các phương tiện truyền thông. Những cái tên mà ai cũng biết phải kể đến các huyền thoại Warren Buffett, Peter Lynch, Geogre Soros,... cho đến những trader làm mưa làm gió trên thị trường như Paul Tudor Jones, Steven Cohen, Alexander Elder,...

Họ đều chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm của họ qua những quyển sách mà họ viết, những khóa học họ dạy, những buổi hội thảo, hoặc những nhận định trên tivi.

Ưu điểm của việc học hỏi qua những người thành công như vậy là bạn thừa kế được từ họ công thức thành công đã được chứng minh thực tế, những trí tuệ mà cả đời chúng ta chưa chắc đã nghĩ ra, con đường đi hoặc lộ trình đúng đắn để chúng ta rút ngắn thời gian, không phải loay hoay trong cái mớ hỗn độn kiến thức có trên internet.

Tuy nhiên, bạn thực sự học hỏi được bao nhiêu từ họ? Tôi nghĩ là không nhiều, nếu có chỉ có thể là ý tưởng, tư duy chứ còn phương pháp thì... khó. Đơn giản là vì:

1. Công thức hay phương pháp thành công chỉ phù hợp với họ, muốn áp dụng được, bạn phải "dịch" lại cho hợp với điều kiện của bản thân. Paul Tudor Jones chia sẻ ông sử dụng MA 200, liệu bạn có thành công trong việc sử dụng MA 200 như ông?

2. Chưa kể đến những tấm gương "dỏm", khoe thành công bằng cách post xe cộ, nhà cửa, du lịch, report xanh xanh 1 màu, quảng cáo này quảng cáo nọ, cốt yếu để vụ lợi bằng nhiều hình thức. Những trader thành công kiểu như vậy thì rất nhiều. Đa phần các trader mới đều học từ thành công của họ và phải đóng rất rất nhiều học phí. Liệu bạn có học được gì từ họ, hay chỉ mất tiền?

thuc-su-thi-ban-hoc-hoi-duoc-tu-thanh-cong-cua-nguoi-khac-hay-tu-that-bai-cua-chinh-minh-2.jpeg

Đây cũng là một "tấm gương" khiến mọi người làm theo - Nguồn: soha.vn

Những câu chuyện thành công của người khác luôn là đề tài gây chú ý đến sự quan tâm của chúng ta, khiến mọi người đều tung hô, ngưỡng mộ, đeo đuổi. Nhưng thực sự, chúng ta đã học được gì từ họ chưa ngoài cảm hứng?

Dĩ nhiên, không thể phủ nhận vai trò của những tấm gương đó trong sự nghiệp học hỏi của chúng ta.

THẤT BẠI CỦA CHÍNH MÌNH - QUÁ KHÓ ĐỂ NHẬN RA

Ngược lại với thành công của người, thì thất bại của chính mình không có màu hồng như vậy. Đó là những chuỗi ngày đắng cay, thê thảm, chán nản và mệt mỏi. Mỗi lần lệnh bị hit stoploss là một lần thất bại.

Tâm lý các trader mới thường không dám nhìn vào sự thật, đặc biệt là sự thật thất bại. Mà không dám đối diện với nó đồng nghĩa với việc chúng ta chẳng rút được kinh nghiệm gì cho chính mình. Tại sao lệnh này lại hit stoploss? Bạn vào lệnh ngay giờ tin? Bạn đánh ngược xu hướng? Bạn không kiên nhẫn? Bạn không tuân thủ theo hệ thống? Hệ thống bạn xài có lẽ không hiệu quả trong điều kiện hiện tại, phải làm sao để giải quyết? Đặt stoploss đúng chưa?... Các trader mới hầu như bỏ qua hết mọi lỗi lầm và đổ lỗi cho thị trường xấu hoặc hệ thống mình dùng chỉ là rác. Họ chưa rút được kinh nghiệm từ những thất bại.

Thất bại của chính mình quá khó để nhận ra là do vấn đề tâm lý và sự trốn tránh không dám nhìn vào thất bại của bản thân.

thuc-su-thi-ban-hoc-hoi-duoc-tu-thanh-cong-cua-nguoi-khac-hay-tu-that-bai-cua-chinh-minh-3.jpg

Có lẽ thất bại khiến chúng ta như lạc vào mê cung, vậy làm sao mà nhìn ra bản thân được?
Cuối cùng, thất bại của chính mình cũng chẳng giúp gì cho việc học hỏi của chúng ta.

VẬY PHẢI LÀM GÌ ĐỂ NÂNG CAO KỸ NĂNG TRADING?

Đơn giản là học hỏi từ thành công của người khác (một cách chọn lọc) và từ thất bại của chính mình (một cách chấp nhận).

+ Chọn lọc là chọn những trader thành công thật sự, những người giỏi và có phương pháp tốt, phù hợp với bạn. Những khóa học mấy trăm triệu chưa chắc đã tốt bằng một khóa học vài triệu đâu.

+ Chấp nhận ở đây là chấp nhận thất bại, ăn là ăn, thua là thua. Ăn có lẽ là do bạn hên thôi, nhưng thua là do bạn thiếu kiến thức và kinh nghiệm. Do đó trong mỗi lần thất bại, hãy chịu khó moi móc, mổ xẻ, săm soi lý do thua lỗ, ghi nhận lại và rút kinh nghiệm.

Từ thành công của người khác, chúng ta học được tư duy và phương pháp. Từ thất bại của bản thân, chúng ta học được tâm lý và kinh nghiệm. Tư duy, phương pháp, tâm lý và kinh nghiệm, có 4 điều này, bạn không cần để ý đến 2 chữ "thành công" nữa.

Tôi vừa trình bày quan điểm của mình về khía cạnh thành công của người khác và thất bại của bản thân ảnh hưởng như thế nào đến quá trình học hỏi của trader. Mời anh em chia sẻ nhận định của mình. Lucky Trading!

Xem thêm:

>> Dự đoán thị trường hay đi theo xu hướng, phương pháp nào sẽ giúp trader kiếm được nhiều lợi nhuận

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Mới Để Giao Dịch Kiếm Sống

Quyển sách của Tiến sỹ Alexander Elder đề cập đến những vấn đề cơ bản và cần thiết nhất với các trader. Sách được đánh giá rất cao trên toàn cầu
Chỉnh sửa lần cuối:
mỗi người 1 số phận khi bạn muốn trở thành 1 ai đó bạn liệu có được(hay muốn bị) hoàn cảnh như họ .....
từ kinh nghiệm sao chép người khác, mình xin phát biểu có thể 1 ai đó là điểm tham chiếu để bạn tham khảo nhưng để tiến tới gần đó bạn cần phải tự nỗ lực và luôn nhìn lại và phân tích những gì đã trải qua .... và biết đâu bạn nhận ra 1 con đường để đi chớ k phải 1 cái đích

CẢM NHẬN CÁ NHÂN
miễn trích dẫn ... miễn gạch đá

mỗi người 1 số phận khi bạn muốn trở thành 1 ai đó bạn liệu có được(hay muốn bị) hoàn cảnh như họ .....
từ kinh nghiệm sao chép người khác, mình xin phát biểu có thể 1 ai đó là điểm tham chiếu để bạn tham khảo nhưng để tiến tới gần đó bạn cần phải tự nỗ lực và luôn nhìn lại và phân tích những gì đã trải qua .... và biết đâu bạn nhận ra 1 con đường để đi chớ k phải 1 cái đích

CẢM NHẬN CÁ NHÂN
miễn trích dẫn ... miễn gạch đá

Tấm gương của bác là ai thế, tấm gương của tôi là Warren Buffett nhưng không có ý định giống ông ấy, và dự định sẽ đi con đường khác.

Có thể nói các bác không tin chứ từ lúc giao dịch tới bây giờ mình chưa hề cháy cái tk nào.Nếu kể cả demo thì tới giờ cũng gần 2 năm. Thời gian ban đầu thì áp dụng hết phương pháp này indicator kia và kết quả là lỗ. Nhưng có điều may mắn là từ khi học giao dịch mình đã học quản lý vốn nên chỉ vào lệnh <1% tk. Vì vậy dù giao dịch lung tung chẳng ra thể thống gì nhưng chỉ lỗ rất ít. Sau đó mình khắc phục phương pháp giao dịch dần dần thì kết quả cũng tốt hơn. Giờ cũng lời được chút chút đủ tiền uống nước

Học hỏi những người thành công cũng tốt, nhưng bạn phải học đủ lâu, thí dụ như từ 5-10 năm. Nhưng khi trade lâu như vậy thì bạn đủ giỏi để không cần học ai nữa.

Bạn nên nhớ một câu " Người khác làm được thì chưa chắc mình làm được , cái mình làm không được chưa chắc người ta không làm được " , học từ thất bại của người khác và từ thất bại của mình luôn tốt hơn là học từ thành công của người khác hay thành công của mình .

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,926 Xem / 15 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 360 Xem / 23 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 94 Xem / 3 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 878 Xem / 6 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,238 Xem / 57 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 369 Xem / 7 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên