Tiền không là lý do duy nhất để chúng ta trade, có thêm lý do khác để bạn trade cũng thú vị đấy chứ

Tiền không là lý do duy nhất để chúng ta trade, có thêm lý do khác để bạn trade cũng thú vị đấy chứ

khapham1010

Active Member
639
4,965
Bạn có thích Trading không? Bạn có thích việc phải phân tích thị trường, lên kế hoạch giao dịch, đọc nhiều sách về Trading hay đối diện với những thách thức mà thị trường mang đến cho bạn mỗi ngày?

Mình hy vọng bạn thích bởi vì theo thống kê những Trader thành công nhất là những người xem công việc Trading như một phần của cuộc sống. Mặc dù mục tiêu của Trading là để kiếm tiền, nhưng kỳ thực nếu không đủ đam mê để tiếp tục, mình cho rằng rất khó để Trader vượt qua được những thử thách khi trade.

Tất nhiên, vế ngược lại chưa chắc đã đúng. Khi bạn thành công thì bạn sẽ thích trade. Nhưng khi bạn trade thua mà bảo bạn vẫn thích trade thì có gì đó không ổn lắm. Lúc này, người ta sẽ dùng một khái niệm khá thú vị về tâm lý được gọi là "vốn cảm xúc" (mental capital) để xem bạn còn thích trade nữa hay không.

Vốn cảm xúc cũng tương tự như vốn tài khoản giao dịch, nhưng nó không đo lường được cụ thể như tiền trong tài khoản. Vốn cảm xúc nhiều hay ít là tùy thuộc vào tính cách của mỗi Trader. Trải qua thời gian tiếp xúc với thị trường, lượng vốn cảm xúc của bạn sẽ tăng lên hay giảm đi. Ví dụ, một Trader mới thường có sự tự tin rất cao nên vốn cảm xúc cũng lớn. Nhưng khi trade thua lỗ liên tục và cháy tài khoản, vốn cảm xúc của Trader cũng tụt giảm dần cho đến khi Trader đó có lợi nhuận trở lại thì vốn cảm xúc bắt đầu tăng lên.

Cũng giống như tiền trong túi, bạn đừng để vốn cảm xúc biến mất

Đôi khi việc quản lý vốn cảm xúc thậm chí còn quan trọng hơn việc quản lý tài khoản khi bạn trade. Mất tiền thì bạn còn có thể làm lại, nhưng tuyệt vọng và chán nản để trade thì không cách nào cứu vãn được tình hình. Vì thế, bằng mọi giá, bạn đừng để mình "bị cháy hết" vốn cảm xúc.

Thông thường, một Trader sẽ đánh mất "vốn cảm xúc" khi họ thua lỗ quá lớn, hay mắc phải một sai lầm khiến họ bị cháy tài khoản mà họ từng gặp trước đây. Hiếm khi bạn thua lỗ liên tục nhưng lỗ ít lại khiến bạn tuyệt vọng và từ bỏ Trading. Những trade thua mà chúng ta có thể tránh được lúc nào cũng mang lại cảm giác nặng nề hơn những trade mà bạn không thể tránh khỏi.

Cháy tài khoản à, không sao cả! Hãy như Joker.

Nếu bạn muốn trở thành một Trader chuyên nghiệp, muốn xem Trading để kiếm sống. Bạn cần quan tâm đến việc quản lý vốn cảm xúc. Vì tiền không phải mục đích cuối cùng để chúng ta trade, đôi khi Trader vẫn cần rất nhiều lý do để họ tiếp tục công việc Trading, ví dụ: có thêm thu nhập, có tài chính độc lập, có thời gian ở cùng với gia đình nhiều hơn v.v... (chứ không phải trở nên giàu có hay tự do tài chính :D). Có thêm lý do, bạn mới đủ can đảm tiếp tục học hỏi để trade tốt hơn và không lặp lại những sai lầm cũ.

Chúc bạn có một tuần giao dịch hiệu quả. Đừng quên bấm like và để lại comment ý kiến của bạn về bài viết này nhé.

Xem thêm

>> Cây nến tuần ẩn chứa điều gì mà Trader chúng ta chưa biết đến?

>> Một tư duy khác để giao dịch thành công hơn trong năm 2018

Tham khảo Tradeciety

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Với Phân Tích Liên Thị Trường

Quyển sách cung cấp cách thức giao dịch như các tổ chức tài chính chuyên nghiệp, thông qua việc khám phá bức tranh chung, những tác động trong sự kết nối tổng thể thị trường
Tôi trading ngoài mục đích kiếm tiền ra còn có những mục đích còn cao hơn cả tiền. Ví dụ như cực khoái khi chiến thắng chính bản thân mình, thích cái cảm giác biến thị trường trở thành cái ATM của riêng mình... :D
Không chừng bạn thành cái máy atm của thị trường củng nên :D

Ah mong chủ thớt giới thiệu tài liệu về quản lý vốn cảm xúc

có ai giống mình đang bị nghiện trade không ? 1 ngày k trade chịu k nổi, cứ phải vọc mt4 trên điện thoại (mặc dù đang thua lỗ)

Em thấy việc trading nó cũng dạy ta nhiều điều trong cuộc sống như tính kỷ luật, kiểm soát cảm xúc, có kế hoạch trước khi hành động...vân vân và mây mây

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,211 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 215 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 101 Xem / 5 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 482 Xem / 38 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,563 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên