Tiếp tục 6 thế nến kèm khối lượng dự báo xu hướng đảo chiều tăng

The Blade

Editor
Trial mod
2,920
17,920
Xin chào các bạn, hôm nay chúng ta sẽ thảo luận về 6 thế nến còn lại cho đảo chiều tăng giá nhé. Hãy nhớ, tôi không dùng price action. Cái tôi dùng có kèm theo volume (khối lượng).

Volume là một trong hai yếu tố quan trọng nhất làm nên sự thành công của phương pháp này. Do đó, tôi khuyên các trader theo đuổi trường phái phân tích Volume không nên chỉ mải mê nhìn thế nến này, thế nến nọ, mà phải nhìn luôn cả khối lượng tương ứng.

Tôi xin tóm tắt một chút ở bài trước, vì bài trước và bài hôm nay gắn liền với nhau.

Ai chưa xem đầy đủ thì xem ở đây:

>> Dự báo xu hướng đảo chiều bằng 6 thế nến kèm khối lượng thông dụng

Ai lười làm biếng đọc lại thì tôi sẽ tóm tắt lại một chút. Chúng ta có 6 thế nến cùng với 6 thế volume tương ứng tại đỉnh một xu hướng hoặc một con sóng để báo hiệu xu hướng sẽ đảo chiều giảm.

Sáu thế nến đó gồm có: Weakness A, Weakness B, No Demand, Upthrust, Pseudo Upthrust và No Volume. Cụ thể như hình bên dưới:

Do chỉ là bài tóm tắt nên không thể nói cụ thể cách nhận biết từng thế nến, do đó các bạn cần vào lại bài cũ để xem cho chi tiết nhé.

Một số anh em nói rằng hình này khó nhìn quá. Đúng là chúng ta nhìn quen nến Nhật nên chuyển qua thanh Bar thì thấy hơi khó chịu. Nhưng tôi nghĩ rằng tác giả phương pháp này để hình thanh bar là có lý do, nếu chuyển qua nến Nhật thì chưa hẳn đã đầy đủ như thế này. Do đó, chúng ta chịu khó nhìn qua các thanh Bar nhé. Như vậy sẽ tốt cho anh em về lâu về dài hơn.

Sau khi đã chia sẻ 6 thế nến đảo chiều giảm thì tất nhiên 6 thế nến đảo chiều tăng cũng sẽ được thảo luận trong bài viết ngày hôm nay.

Show hình trước cho anh em đỡ chán nhé:

Vậy là chúng ta sẽ có 6 thế nến như sau: Power A, Power B, Lack of offer, Reserve Upthrust, Reserve Pseudo Upthrust và Stopped Volume.

6 thế nến, kèm theo volume này sẽ đóng vai trò là một tín hiệu đảo chiều tăng rất tốt. (Dĩ nhiên nếu bạn biết cách sử dụng)

Chúng ta sẽ quy ước với nhau một số khái niệm sau để dễ dàng thảo luận nhé:

+ Về nến thì có nến tăng và nến giảm. Nến tăng được quy ước là giá đóng cửa nến hiện tại cao hơn nến trước. Nến giảm là nến có giá đóng cửa thấp hơn nến trước.

+ Về volume thì có: volume thấp, trung bình, cao và rất cao.

+ Về thân nến (spread) thì có thân nến hẹp, thân nến rộng và thân nến trung bình.

+ Về cách đóng cửa của cây nến thì có: đóng cửa 1/3 phía trên đỉnh nến, đóng cửa 1/3 ở giữa nến, đóng cửa 1/3 ở dưới đáy nến.

Sau đây là các đặc tính nhận biết từng thế nến nhé.

Thế nến POWER A

+ Là một nến tăng

+ Volume trung bình hoặc cao

+ Thân nến trung bình

+ Đóng cửa cao hơn 1/3 cây nến

Thế nến POWER B

+ Là một nến giảm

+ Volume cao

+ Thân nến hẹp

+ Đóng cửa thấp hơn 1/3 cây nến

+ Cần thêm tín hiệu xác nhận

Thế nến LACK OF OFFER

+ Là một nến giảm

+ Volume thấp

+ Thân nến hẹp

+ Đóng cửa thấp hơn 1/3 cây nến

+ Cần thêm tín hiệu xác nhận

Thế nến RESERVE UPTHRUST

+ Nến tăng hoặc nến giảm

+ Có đáy vượt qua hỗ trợ mạnh

+ Thân nến lớn

+ Giá đóng cửa trên 1/3 cây nến

+ Volume cao hoặc rất cao

Thế nến RESERVE PSEUDO UPTHRUST

+ Nến tăng hoặc nến giảm

+ Có đáy vượt qua hỗ trợ mạnh

+ Thân nến lớn

+ Giá đóng cửa trên 1/3 cây nến

+ Volume thấp

+ Cần thêm tín hiệu hỗ trợ

Thế nến STOPPED VOLUME

+ Nến giảm

+ Thân nến hẹp

+ Đóng cửa ở gần giữa cây nến

+ Volume rất cao

+ Cần có thêm xác nhận

Vậy là chúng ta đã đi hết phần lý thuyết của 12 thế nến này. Xin nhắc lại, đây chỉ là lý thuyết, chưa có thực hành, anh em không nên nôn nóng. Việc cần làm là in 12 thế nến này ra giấy rồi đốt uống. Sauk hi đã hiểu hết các thế này, chúng ta vào thực hành ở bài sau vẫn chưa muộn. Bác @Cọp ăn chay coi bộ đã vận dụng được các thế nến mà tôi chia sẻ rồi đấy. Qua bài sau chúng ta sẽ thực hành một số ví dụ nhé.

Phần bổ sung: bác @Mr Quý , @svxd và các bác khác nếu muốn hoặc đang trade theo volume thì có thể post kèo lên đây để tôi và các bác khác chỉnh sửa. Như vậy mới đúng là diễn đàn thảo luận, chứ các bác nhận thông tin một chiều hoặc tự ngồi nghiền ngẫm thì trình phân tích khó lên lắm.

Cứ post hẳn cái mà các bác phân tích lên đây, để anh em vô chặt chém, không phải ngại gì cả.

Xem thêm:

>> Dự báo xu hướng đảo chiều bằng 6 thế nến kèm khối lượng thông dụng

Giới thiệu sách Trading hay
Đánh Bại Thị Trường Forex - Tư duy khác biệt và các kỹ thuật giao dịch của chuyên gia quản lý quỹ triệu đô

Sách chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm trading từ một chuyên gia quản lý quỹ, cùng các kỹ thuật giao dịch giúp quỹ này đứng trong top nhiều năm
Chỉnh sửa lần cuối:
đây là 1 thanh stop volume đúng ko bác @The Blade

ngày vùng pullback này tập trung khá nhiều volume nhưng xuất hiện tín hiệu này giá mới đi tiếp

volume thanh stop volume cao hơn so với cây trước thôi hay sao bác, cao như thế nào là hợp lý

volume thanh stop volume cao hơn so với cây trước thôi hay sao bác, cao như thế nào là hợp lý

Bác nhìn hình là thấy, stop volume nó phải cao hơn cả power A và upthrust, nhiều khi là volume đột biến nữa. So với cái hình bác chỉ thì nó chỉ là volume trung bình chứ không gọi là cao.

Cây của bác chỉ là cây absorbed (không nói trong bài). Tôi chú ý đến cây này hơn. Có cây đầu tiên thì cây thứ hai mới ý nghĩa.

Phai qua mấy cây đến tận cây thư 2 mới xác nhận phe bull thắng thê ah bác

Cái này khó nói lắm bác, phải còn tùy sức mạnh nội tại của phe bull đã đủ mạnh hơn phe bear chưa nữa, bác cho thêm 1 ví dụ nữa đi, ví dụ này dễ quá.

Cái này khó nói lắm bác, phải còn tùy sức mạnh nội tại của phe bull đã đủ mạnh hơn phe bear chưa nữa, bác cho thêm 1 ví dụ nữa đi, ví dụ này dễ quá.
Đây theo yêu cầu bác @The Blade em tìm được 1 VD tương đối khó em xem cả buổi vẫn chưa hiểu nhờ bác thông giúp

Ở đây giá hồi về kijun sen vừa là vùng pullback vừa là vùng tích lũy, bác @The Blade giải thích giùm em nên vào lệnh thế nào là hợp lý.
À sẵn tiện bác giải thích giùm em cái VD hôm qua em đưa sao bác lại chon cây bar đó, cây đó có vào lệnh trực tiếp dc hay k hay phải chờ xác nhận tại em thấy thanh bar bác chọn ko có trong bài

Đính kèm

312.9 KB · Xem: 1
Đây theo yêu cầu bác @The Blade em tìm được 1 VD tương đối khó em xem cả buổi vẫn chưa hiểu nhờ bác thông giúp
View attachment 51363
Ở đây giá hồi về kijun sen vừa là vùng pullback vừa là vùng tích lũy, bác @The Blade giải thích giùm em nên vào lệnh thế nào là hợp lý.
À sẵn tiện bác giải thích giùm em cái VD hôm qua em đưa sao bác lại chon cây bar đó, cây đó có vào lệnh trực tiếp dc hay k hay phải chờ xác nhận tại em thấy thanh bar bác chọn ko có trong bài

Ví dụ này của bác còn dễ hơn cái đầu tiên. Lưu ý không nên quá cầu toàn, vùng sideways không cần thiết vào lệnh bắt đáy. Chỉ vào khi tín hiệu đã rõ ràng.

Nến đóng cửa bằng 1/3 cây nến phải chăng nến đó là nến Pin Bar phải ko Bác?

Bác Blade ơi,mình có thắc mắc về cách đóng cửa của nến mong bác giải thích dùm. Có phải chia toàn bộ nến thành 3 phần:1/3 trên+1/3 giữa+1/3 dưới và giá sẽ đóng cửa vào trong những 1/3 đó gọi là 1/3 trên,1/3 giữa,1/3 dưới đúng không?

Đây là thế nến LACK OF OFFER phải ko bác @The Blade
Đối với cặp EU bác nhận định tuần tới thế nào? chứ mình thấy khả năng vẫn còn lên đến 1.1790. Thanks

bác Blade có biết thế nến kèm khối lượng nào tiếp tục xu hướng không, chỉ giáo em với ạ

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 689 Xem / 40 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 210 Xem / 19 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 158 Xem / 6 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên