Tìm cơ hội cược BO với Combo RSI-Volume

anhnguyen14

Active Member
14,912
17,830
Hi anh em, lâu lắm rồi mình mới viết bài cược BO, vẫn câu nói cũ, giải trí vui vẻ kiếm/mất ly cà phê thôi nha anh em. Nhớ là không có công cụ nào là chén thánh nên anh em demo cẩn thận xem có hạp cạ với em nó không trước khi real hen.
Volume là mật độ nhảy giá trong một nến, nó thường được dùng theo cụm để đánh giá chất lượng của một setup breakout ở thị trường Fx, Stock. Trong ván cược BO, chúng ta chỉ dùng 1 thanh volume để xác nhận chất lượng tín hiệu cũng rất hiệu quả. Nhưng trước hết anh em phải có cho mình một hệ thống cược quen tay trước đã, và volume chính là bộ lọc cuối cùng trước khi quyết định đổ tài hay xỉu, một điều tuyệt vời là volume có thể gắn vào bất kỳ hệ thống nào, dù là Price action hay Indicator đều phát huy hiệu quả rất ấn tượng, trong bài viết này mình sẽ ví dụ gắn volume vào hệ thống RSI (14) để trade lệnh exp 15'. Và anh em tự test nhé, mình chỉ giới thiệu để anh em có thêm sự lựa chọn thôi.
----
A. Cấu trúc hệ thống nền tảng MT5
0. Chart: M1
1. RSI Trend (14): Xác định xu hướng ngắn hạn bằng 2 vạch 70/30 (RSI>70: tăng, RSI<30: giảm)
2. RSI Signal (14-60-40): Cung cấp tín hiệu False breakout do thị trường đảo trend thất bại.
2. RSI Signal (14-51-49): Cung cấp tín hiệu vào lệnh với điểm xuất phát là vạch 50 và điểm mục tiêu là vạch 70/30 (Forex: Buy tp@70 st@30 - Sell tp@30 st@70 R:R=1@RSI)
3. Pip Tick Volume (50) xác nhận mức độ hấp thụ lực thị trường của tín hiệu False breakout, và xác nhận chất lượng của nến signal.
Note:
* Tín hiệu put = màu đỏ (không quan tâm hướng mũi tên)
* Tín hiệu call = màu xanh (không quan tâm hướng mũi tên)
* Volume trên trung bình = màu cam.

B. Trading rule
1. Put: 15'
- RSI Trend (14) đang có xu hướng giảm (màu đỏ): RSI cắt xuống vạch 30 để tạo sóng giảm ngắn hạn.
- RSI Signal (14-60-40) có tín hiệu put (màu đỏ) (RSI>60) với Volume trên trung bình (High, Very High, Ultra High) (màu cam): RSI hấp thụ hầu hết lực mua lên của thị trường nhưng vẫn không thể vào vùng quá mua (60<RSI<70)
- RSI Signal (14-51-49) có tín hiệu put (màu đỏ) (RSI<51): vào lệnh put 15' nếu nến signal có Volume trên trung bình.

2. Call: 15'
- RSI Trend (14) đang có xu hướng tăng (màu xanh): RSI cắt lên vạch 70 để tạo sóng tăng ngắn hạn.
- RSI Signal (14-60-40) có tín hiệu call (màu xanh) (RSI<40) với Volume trên trung bình (High, Very High, Ultra High): RSI hấp thụ hầu hết lực bán xuống của thị trường nhưng vẫn không vào vùng quá bán (30<RSI<40)
- RSI Signal (14-51-49) có tín hiệu call (màu xanh) (RSI>49): vào lệnh call 15' nếu nến signal có Volume trên trung bình.

C. Ảnh minh họa
1. Put - ITM

2. Call - ITM

3. OTM

*Note: Đây là 1 ví dụ OTM, nhưng nếu anh em quen sử dụng Volume chắc chắn sẽ không vào lệnh này, mặc dù là False break ở lần chạm đầu tiên, nhưng VL đột ngột tăng mạnh cả cụm thế này thì chất lượng của setup breakout MA này là cực tốt trong Fx đấy :D

D. Indicator & Template
Anh em thích bộ cược Combo RSI+VL nay có thể tải ở file đính kèm nhé.
* Giải nén và chép các Indi vào C:\Program Files\MetaTrader 5\MQL5\Indicators\Market
* Chép template 4Trade vào C:\Program Files\MetaTrader 5\MQL5\Profiles\Templates
* Mở MT5, mục đồ thị chọn Templates, chọn 4Trade.

Đính kèm

• 4trade.tpl
    14.5 KB · Xem: 23
  • RSI_VL.zip
    48.1 KB · Xem: 29

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
pp này hôm trước bác chỉ e này hôm nay mới review này :D:D. có thêm signal rõ ràng hơn rồi thank bác ;)

pp này hôm trước bác chỉ e này hôm nay mới review này :D:D. có thêm signal rõ ràng hơn rồi thank bác ;)
Không giống nhé, pp lần trước là dùng cho thị trường supper trend, còn hệ thống này là dùng cho standard trend, và có tính năng lọc bỏ tín hiệu ở các dạng thị trường tight range, wide range, supper trend :D

thank bác hihi;)
Không biết bạn cài được chưa, hay quyết định không test, nhưng để phòng trường hợp bạn cài các indi tương tự lên MT4 để test thì mình nói thêm với bạn về hệ thống trong ảnh minh hoạ mà mình không đề cập trong bài viết đó là hệ thống này còn con indi Bb20(2) và MA100. Về Bb20 thì là dùng để trade khi thị trường dạng range, có thể là tight hoặc wide tùy khoảng cách 2 bands, lúc này rsi trend sẽ cho biết đây là range up hay range down để tìm điểm vào lệnh ở 2 band (range up thì vào ở band dưới, range down thì ở band trên), còn MA100 là dùng cho setup breakout MA khi các lần chạm MA có Volume tăng thành cụm như cái ảnh ví dụ OTM. Nếu bạn cài MT5 và chạy template mình cung cấp thì 2 con indi này đã có trong hệ thống. Hôm nay thị trường EU phiên á đang đi tight range, buổi sáng là tight range down, và buổi chiều hiện đang là tight range up, các setup ở 2 band Bb20 hoặc Bounce MA100 đều có xác suất tốt, nhưng trade range là cực mạo hiểm, do không có trend nên trading rule ở #1 sáng giờ không dùng được :D

Không biết bạn cài được chưa, hay quyết định không test, nhưng để phòng trường hợp bạn cài các indi tương tự lên MT4 để test thì mình nói thêm với bạn về hệ thống trong ảnh minh hoạ mà mình không đề cập trong bài viết đó là hệ thống này còn con indi Bb20(2) và MA100. Về Bb20 thì là dùng để trade khi thị trường dạng range, có thể là tight hoặc wide tùy khoảng cách 2 bands, lúc này rsi trend sẽ cho biết đây là range up hay range down để tìm điểm vào lệnh ở 2 band (range up thì vào ở band dưới, range down thì ở band trên), còn MA100 là dùng cho setup breakout MA khi các lần chạm MA có Volume tăng thành cụm như cái ảnh ví dụ OTM. Nếu bạn cài MT5 và chạy template mình cung cấp thì 2 con indi này đã có trong hệ thống. Hôm nay thị trường EU phiên á đang đi tight range, buổi sáng là tight range down, và buổi chiều hiện đang là tight range up, các setup ở 2 band Bb20 hoặc Bounce MA100 đều có xác suất tốt, nhưng trade range là cực mạo hiểm, do không có trend nên trading rule ở #1 sáng giờ không dùng được :D
hì thú thực dạo này e cũng bận. e cũng hay t
:)thu thực e chia test . hôm nay e cũng chỉ có thời gian đọc bài chia sẻ của bác hi . cứ thấy bài bác viêt là lại hứng thú đọc . :D cảm ơn bác đã nhiệt tình chia sẻ cho ae BO . mong bác có thể show lệnh hằng ngày như bác thống trước với HH hì thì ae có thể biêt thêm những hạn chế hay ưu điểm của pp .

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,568 Xem / 80 Trả lời
  • TraderViet News trong Chuyện bên lề 215 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 438 Xem / 24 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,129 Xem / 83 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 323 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 120 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 195 Xem / 3 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên