Tin mình đi, Bitcoin sẽ không chết đâu!

Nhật Hoài

Active Member
9,520
59,508
Bitcoin đã ngã một cú huyền thoại từ đỉnh $20,000 xuống vùng $6,000 chỉ trong vòng 3 tháng, mặc dù trong 3 tháng đó nó có ngoi lên được một chút, nhưng chung quy thì vẫn sấp mặt. Anh em trong giới đầu tư crypto chắc phần lớn đều trải qua cảm giác không hiểu sao mọi thứ lại đi quá nhanh, chỉ 1 dòng tweet của 1 anh CEO nào đấy thì đã đẩy giá đi vài lần, hay anh user nào đó của Binance la làng “tao không đăng nhập được vào tài khoản” đã dẫn đến bán tháo, giá sụp kéo theo cả thị trường sụp chỉ trong vòng 1 nốt nhạc.

Chuyện gì đã xảy ra vậy? Bài này mình dùng để tổng kết lại vài tháng vừa qua của thị trường cryptocurrency và nêu ra vài nhân tố tác động mạnh đến giá Bitcoin để anh em có hướng neo theo mà đoán đáy, và trên hết là để đưa ra luận điểm cho “lời kêu gọi” mình đưa ra ngay tiêu đề bài viết.

Áp lực từ mấy anh Chính phủ

Thấy thị trường cryptocurrency phát triển nóng như vậy, mấy anh chính phủ đúng là không thể ngồi yên. Trung Quốc bây giờ đã cấm hoàn toàn các sàn giao dịch crypto và ICO, lệnh cấm của anh lớn này đã làm bay hơi hàng tỷ đô vốn hoá của thị trường.

Thứ 2 là tới anh Hàn Xẻng. Nghe nói công dân nước này rất máu me chơi bitcoin và crypto, thể hiện trên các trang web thống kê lượng truy cập vào trang web các sàn giao dịch crypto thì thấy đỏ lè ở Nam Hàn. Thế nên chỉ cần 1 (vài) lời đồn rằng chính phủ Hàn Xẻng sẽ cấm hoàn toàn giao dịch bitcoin thì market sẽ sụp, và đúng là sụp thật. May thay đó chỉ là lời đồn, Chính phủ Hàn không hề cấm giao dịch crypto (hiện tại chỉ có kế hoạch đánh thuế thôi), thế mà Bloomberg và CNBC đưa tin như thật. Mấy anh nắm quyền của Hàn phải lật đật lên thanh minh rõ khổ.

Xem thêm: Hàn Quốc sắp cấm giao dịch Bitcoin - Thật hay không thật?

Thứ 3, không thể không nói tới Mỹ. Mỹ thì có cách tiếp cận chậm mà chắc hơn đối với thị trường cryptocurrency, cho tới nay vẫn chưa có đạo luật gì chính thống, mặc dù SEC và CFTC đã từng đưa ra các nhận định khá mâu thuẫn nhau về vấn đề này. Thứ 4 là mấy anh G20 qua cái hội nghị G20 ở Argentina tháng 3 vừa qua, hứa hẹn sẽ không cấm cryptocurrency, cho thị trường đang tối đen 1 tia sáng trong đường hầm.

Xem thêm: G20 kết luận gì về tiền thuật toán sau phiên họp 2 ngày qua?

Tức là trong thời gian tới chúng ta vẫn sẽ chờ tin từ mấy anh chính phủ là chủ yếu, mình dự đoán là mấy anh sẽ tạo ra 1 bộ khung pháp lý để giải quyết vấn nạn thao túng thị trường, lừa đảo ICO, quét sạch đám coin lending MLM, nhưng cơ bản là vẫn sẽ không cấm cryptocurrency (làm sao mà cấm được, cấm thì sẽ nổi lên thị trường chợ đen, lúc đó còn khó quản lý hơn :D) Hoặc xa hơn thì mấy anh sẽ thành lập nên 1 cơ quan chuyên quản lý thị trường cryptocurrency như là SEC với CFTC chẳng hạn. Lúc đó anh em chơi crypto sẽ đỡ run sợ hơn.

Các ông lớn công nghệ bắt đầu “ban” các lệnh cấm crypto, ICO

Ngoài các lệnh cấm từ chính phủ, các doanh nghiệp lớn như Facebook, Google và Twitter đã có các lệnh cấm cho riêng mình đối với thị trường cryptocurrency và ICO để bảo vệ và hạn chế người dùng khỏi các dịch vụ cryptocurrency. Cả 3 anh lớn này đều đã chính thức cấm quảng cáo cryptocurrency khỏi nền tảng của mình.

Tin tức từ mấy anh Silicon cũng làm giá Bitcoin giảm đi đáng kể. Facebook là người tiên phong, Google tiếp bước vào giữa tháng 3, cuối cùng là Twitter vào ngày 26/3. Chỉ trong vòng 24h sau lệnh cấm của Twitter, giá bitcoin đã giảm $600.

Tin xấu từ Binance

Vào tuần đầu tháng 2, Binance dính phải sự cố nghiêm trọng khiến sàn phải tạm ngưng mọi hoạt động giao dịch trong hơn 2 ngày. Bitcoin sụp lần 1.

Chỉ 1 tháng sau, vào ngày 7/3 Binance chính thức bị hack. Mặc dù không có hậu quả nghiêm trọng ngoài việc 1 số user bị biến tất cả số dư altcoin thành bitcoin, việc Binance gặp sự cố nghiêm trọng chỉ trong vòng 1 tháng cho thấy sàn này đang gặp vấn đề trong việc quản lý volume giao dịch cực lớn (top 1 coinmarketcap). Vấn đề lớn nhất: Binance là sàn giao dịch tập trung, hack là mất sạch. Bitcoin sụp lần 2.

Gần đây nhất, một số người dùng than phiền rằng họ không thể đăng nhập vào tài khoản, CEO lên Twitter trấn an. Binance thực sự đang gặp vấn đề. Bitcoin sụp lần 3.

Như vậy cũng đủ thấy cái sàn giao dịch từ Hồng Kông này có sức ảnh hưởng lớn đến thị trường đến mức nào. Mình khuyến nghị anh em đang dùng Binance nên chuyển sang sàn khác an toàn hơn (ít phốt hơn), hiện tại có Bittrex và Poloniex là chưa thấy gì bất thường mỗi tội verify hơi khó.

Xem thêm: Binance: Nhận định về tình hình hiện tại

Ủa vậy thì liên quan gì đến việc Bitcoin chết hay không chết? Chắc mình phải hẹn lại anh em trong phần 2 vậy :D

Thấy bài hay thì like nhé anh em!

Xem thêm:

>> Cách cập nhật giá cryptocurrency thực trên Google Sheets để quản lý danh mục đầu tư

Tham khảo financemagnates

Giới thiệu sách Trading hay
Trading In The Zone - Thực hành Kiểm soát Cảm xúc bằng Tâm lý học Hành vi trong Đầu tư và Giao dịch Tài chính

Là quyển sách Top 1 toàn cầu về chủ đề đầu tư/trading, Trading In The Zone giúp thấu hiểu và quản trị cảm xúc cũng như giữ vững kỷ luật khi tham gia thị trường tài chính, nhằm nâng cao trình độ và hiệu quả đầu tư lên mức cao nhất có thể
Nó ko chết đâu.
Nhưng nó giảm xuống còn khoảng 4.000$ hay đâu đó ứ ai nói trước dc rồi xong biên độ giao động hàng ngày cũng dần ổn định. Tỷ như giá vàng bây giờ mỗi ngày chạy nhẩy dưới 1% ấy thì xem có khóc tiếng I-rắc ko :D:D:D
Toàn dân bay lắc quen hơi mỗi ngày mở mắt 20%-100% rồi sao trade với 1% biến động đây, và như thế thì bao giờ gỡ dc từ tầm 50-70% vốn đã mất từ lúc giá nó cao ngất ngưởng đây :D:D:D
Đời nó phũ lắm bạn ah, bạn ít kinh nghiệm tài chính nên lạc quan hơi quá đó thôi :D:D:D
Tầm 1 năm nữa ổn định hẵn quay lại chơi với bit, còn giờ chỉ canh cao mà đập nó xuống thôi, đừng đưa thân vào kèo dưới hold on với hold up gì chỉ có tự nướng vốn :p
Trading là công việc trí óc, phải vận dụng hết năng lực và kinh nghiệm để đảm bảo mỗi 1 trade người chơi phải ở kèo trên (lỗ hạn chế, lãi tối đa) chứ tự lao vào kèo dưới rồi cầu kinh ala cho 10 năm tiếp theo ấy ko phải là trade mà là cờ bạc ! (như mình đã nói, forecast phục vụ cho trading tốt nhất chỉ trong 1-3 tháng đổ lại, cố forecast dài hơn chẳng để làm gì và tự ôm rủi ro ko cần thiết).

Chỉnh sửa lần cuối:
Để giải thích cụ thể hơn về việc tại sao mình nói bitcoin nếu sống dc thì biên độ nó sẽ tụt xuống đâu đó còn khoảng 1% mỗi ngày:
Mọi lớp tài sản đều cần 1 sự ổn định nhất định, giá tài sản ổn định mới giúp cho công việc của các bank/thể chế tài chính hoạt động tốt được. Ví dụ như thế chấp vay vốn: Khi giá trị tài sản nhảy nhót kinh hoàng, bank sẽ ko like, và nếu bạn là 1 tổ chức tài chính đang cần vay vốn thì bitcoin ko phải là thứ tốt để đem đi thế chấp, vậy thì cần bitcoin làm gì ? ---> Không có liên kết sâu rộng với Ngân hàng Bitcoin sẽ ko có đất phát triển thêm---> buộc phải ổn định, hoặc chết đi.

Các bác mod dạo này viết bài toàn
Phần hay còn ở tập sau, anh em chờ đón xem nhé.
Làm cổ em dạo này dài thêm mấy phân rồi.

Đời nó phũ lắm bạn ah, bạn ít kinh nghiệm tài chính nên lạc quan hơi quá đó thôi
Em ko lạc quan cũng ko bi quan gì bác ơi, em viết theo đúng như tiêu đề thôi
đừng đưa thân vào kèo dưới hold on với hold up gì chỉ có tự nướng vốn
bài này thuần về kiến thức & nhận định cá nhân, ko hề kêu gọi hold on đâu bác :D
Trading là công việc trí óc, phải vận dụng hết năng lực và kinh nghiệm để đảm bảo mỗi 1 trade người chơi phải ở kèo trên (lỗ hạn chế, lãi tối đa) chứ tự lao vào kèo dưới rồi cầu kinh ala cho 10 năm tiếp theo ấy ko phải là trade mà là cờ bạc ! (như mình đã nói, forecast phục vụ cho trading tốt nhất chỉ trong 1-3 tháng đổ lại, cố forecast dài hơn chẳng để làm gì và tự ôm rủi ro ko cần thiết).
lao vào rồi cầu kinh thì là dân đánh bạc, mà đã đánh bạc thì lên sòng bài học hỏi chứ lên TraderViet đọc bài viết bài làm gì. Bài này em mới chỉ tổng kết lại tình hình chưa forecast gì cụ thể bác, và bài sau em cũng sẽ chỉ nói về những gì đã diễn ra mà làm căn cứ, chém chuyện tương lai thì chỉ có mấy ông thầy bói :D

mình chỉ mong nó xuống dưới 5k, để anh em xả trâu, mình kiếm 1 con về bắng PUBG :p

Cám ơn bạn,
Bitcoin như bạn nói sẽ ko chết được, trên tin thần là như vậy. Chính phủ các nước đưa ra lệnh cấm, hạn chế... mục tiêu cuối cùng cũng là kiểm soát nó mà thôi. Các bạn để ý rằng các nước chủ nghĩa tư bản có luật chơi rõ ràng, người nào "stupid" thì chết thôi, nó chỉ help những thằng lớn mà thôi. Và nó nhìn thấy là crytocurrency là công nghệ của tương lai, cần phải kiềm chế, vì nếu ko kièm chế lúc này sẽ khó có cơ hội kiểm soát khi tính phổ biến toàn cầu đã quá rõ ràng. Cái khó ở đây là tại lúc này Bitcoin ko tăng giá được, vì cũng chưa hề có 1 ứng dụng nào rõ ràng mà có sức ảnh hưởng sâu rộng như hệ thống thanh toán Visa hay Mastercard, ngoài ra do xung đột lợi ích giữa các coin có nền tảng khác nhau, cũng như cùng nền tảng, như Bitcoin Cash và Bitcoin cũng đã canh tranh nhau về công nghệ. Rõ ràng việc nó chết thì sẽ ko có nhưng tình trạng "chết lâm sàng" lặc lìa lặc lọi sẽ còn tiếp diễn khi các coin chưa có 1 tiếng nói chung rõ ràng.

Chỉnh sửa lần cuối:
Mặc xác thằng bitcoin có chết hay ko, giờ thằng EOS đang lội ngược dòng kìa. Theo anh em mình có nên múc không? Hit and run trong 24h thôi.

e cũng như bác. Tin rằng bitcoin sẽ không bao giờ chết. Chỉ là giá cả của nó cao hay thấp mà thôi

Cám ơn bạn,
Bitcoin như bạn nói sẽ ko chết được, trên tin thần là như vậy. Chính phủ các nước đưa ra lệnh cấm, hạn chế... mục tiêu cuối cùng cũng là kiểm soát nó mà thôi. Các bạn để ý rằng các nước chủ nghĩa tư bản có luật chơi rõ ràng, người nào "stupid" thì chết thôi, nó chỉ help những thằng lớn mà thôi. Và nó nhìn thấy là crytocurrency là công nghệ của tương lai, cần phải kiềm chế, vì nếu ko kièm chế lúc này sẽ khó có cơ hội kiểm soát khi tính phổ biến toàn cầu đã quá rõ ràng. Cái khó ở đây là tại lúc này Bitcoin ko tăng giá được, vì cũng chưa hề có 1 ứng dụng nào rõ ràng mà có sức ảnh hưởng sâu rộng như hệ thống thanh toán Visa hay Mastercard, ngoài ra do xung đột lợi ích giữa các coin có nền tảng khác nhau, cũng như cùng nền tảng, như Bitcoin Cash và Bitcoin cũng đã canh tranh nhau về công nghệ. Rõ ràng việc nó chết thì sẽ ko có nhưng tình trạng "chết lâm sàng" lặc lìa lặc lọi sẽ còn tiếp diễn khi các coin chưa có 1 tiếng nói chung rõ ràng.
Theo tôi Bitcoin cứ phải "chết", ít ra là chết lâm sàng, để cái đống rác altcoin tào lao nó chết hẳn, để các dev yên ổn mà làm app chứ không lo đi làm giá token để kiếm ăn. Chỉ khi 99% coin kiếc bây giờ nó chết, để lại tầm 10-20 coin chất lượng với công nghệ vượt trội và hệ sinh thái rộng xung quanh, thì mới mong thị trường coin quay trở lại. Còn các nước lớn nó phải kiềm chế crypto vì game này nó hại người lương thiện quá rồi, thông qua bọn lừa đảo ICO các loại. Nên khống chế khi hiểm họa còn chưa lớn

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 647 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 155 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,226 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 271 Xem / 12 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên